Docchula Community

สอบถามเรื่องการเรียนต่อเฉพาะทางครับ

z

เนื่องจากผมกำลังจะสอบแพทย์ปีนี้ แต่ได้ยินมาว่าถ้าเลือกเรียนแพทย์ในกทม. จะต้องไปทำงานใช้ทุนก่อน 3 ปีถึงจะกลับมาเรียนต่อเฉพาะทางได้ แต่ถ้าเรียนที่ต่างจังหวัด เช่น ขอนแก่น จะสามารถเรียนต่อเฉพาะทางพร้อมกับใช้ทุนได้เลย จริงไหมครับ ถ้าจริง สมมติว่าถ้าผมจบแพทย์จุฬาฯหรือสถาบันอื่นๆในกทม. จะไปต่อเฉพาะทางพร้อมกับใช้ทุนทันทีที่ขอนแก่นหรือที่อื่นๆที่เปิดรับได้ไหมครับ และมีที่ไหนที่เปิดรับบ้างครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
กสพท. มีวิธีการใช้ทุนที่หลากหลายที่สุดครับ ตั้งแต่ใช้ทุน 3 ปีแล้วกลับมาเรียน หรือ ไม่ต้องใช้ทุนเลยแล้วเรียนต่อสาขาขาดแคลน หรือ ใช้ทุน 1 ปีแล้วเรียนต่อเฉพาะทางตาม รพ.ศูนย์ ฯลฯ