Docchula Community

ชนบท vs กสพท.

Offline ArseNICS

• *
  • 29
  • 2
Re: ชนบท vs กสพท.
« Reply #45 on: August 05, 2008, 08:06:22 pm »
ถ้ามีโอกาสสอบได้ก้อน่าจะสอบแพทย์ชนบทก่อนนะคับ

ส่วนไม่ว่าจะเข้าแพทย์อารายก้อจบมาเปนหมอที่ดีได้เหมือนกาน

Offline Makimos

• *
  • 1595
  • 25
« Reply #46 on: August 10, 2008, 10:21:07 pm »
ในชุมชนของเรา น่าจะโอนะ
ยังไงก็รู้หลักแหล่งแน่นอน

แต่มะรุอะ เลือกๆเอาละกัน

อยากรู้ครับ

« Reply #47 on: August 27, 2008, 12:20:40 am »
คือผมอยากรู้นะครับว่า

ถ้าเราสอบโครงการ CPIRD ได้แล้ว เราจะีสทธิ์จะได้สอบเข้า กสพท. ไหมครับ
(พูดง่ายๆก็คือ ผมอยากได้กสพท. แต่สอบ CPIRD ไว้กันเหนียวได้ไหม)

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #48 on: August 27, 2008, 12:22:58 am »

ถ้าเราสอบโครงการ CPIRD ได้แล้ว เราจะีสทธิ์จะได้สอบเข้า กสพท. ไหมครับ
(พูดง่ายๆก็คือ ผมอยากได้กสพท. แต่สอบ CPIRD ไว้กันเหนียวได้ไหม)
ไม่ได้ ถ้าเรายืนยัน CPIRD แล้วเค้าจะตัดชื่อออกจากกสพท. ::)

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #49 on: January 06, 2009, 05:57:52 pm »

น้องจะทำแบบนั้นไปทำไมครับ  :P

« Reply #50 on: January 06, 2009, 08:38:19 pm »

ถ้าน้องอยากทำอย่างนั้น ก็ได้ครับ  ก็แค่ไม่ต้องมารายงานตัวและตรวจร่างกาย

แล้วน้องก็ไปลุ้นอีกรอบ อย่างตื่นเต้น กับการสอบเอเน็ต

นั่นเป็นสิทธิ์ที่น้องมี  และเป็นสิ่งที่น้องต้องตัดสินใจเอง 

แต่สำหรับการสอบเข้าศึกษาต่อ ในจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยแล้ว  พี่บอกได้เลยว่า ไม่มีคำว่า กันเหนียว

เพราะเมื่อน้องยืนยันการเข้าศึกษาในคณะใดก็ตาม ทางสำนักทะเบียนจะตัดซื่อน้องออกจากรายชื่ออื่นๆทันที  ทุกคณะ

พี่ไม่แน่ใจว่า น้องมีสิทธิ์สอบสองโควตาพร้อมกันหรือเปล่าด้วยซ้ำนะครับ แต่ที่แน่ๆ  น้องไม่สามารถรายงานตัวสองที่ได้แน่นอน
เย ธมฺมา  เหตุปฺปภวา    เตสํ เหตุ ตถาคโต
เตสญฺจ  โย นิโรโธ จ    เอวํ วาที มหาสมโณ
ธรรมทั้งหลายเหล่าใด เกิดแต่เหตุ
พระตถาคตแสดงเหตุและความดับของธรรมนั้น
นี้คือคำของพระมหาสมณะ

Offline p3ar

• *
  • 178
  • 8
« Reply #51 on: January 07, 2009, 11:35:54 pm »

ถ้าน้องมั่นใจว่าติดชัวร์ก็ไม่มีปัญหา แค่น้องอย่ามารายงานตัว CPIRD

แต่พี่ขอเตือนว่ามันพลาดกันได้นะน้อง

เพื่อนพี่หลายๆ คนเลยอ่ะ สละสิทธิ์โครงการ

เพราะอยากได้ กสพท สุดท้ายนี่ไม่ติด เศร้าป๊ะหร่ะ

อยากเรียนจุฬาติดแล้วด้วยแต่ไม่เอา สุดท้ายไม่ติดเลย

แล้วอีกอย่างโครงการนะพี่ว่าข้อสอบมันยากเหอะ

a net ง่ายกว่าเยอะ พี่คอนเฟิมเลย

เพราะเอเนทตอนพี่สอบพี่ไม่ได้อ่านหนังสือแล้วอ่ะ

พี่จะบอกว่าหลายๆ วิชาทำได้มากกว่าโครงการอีกนะ

แล้วก็มีเด็กกสพท เคยบอกพี่ว่า

"โครงการชนบทแต่ข้อสอบไม่ชนบทเลยนะ" เพราะว่าเค้ามาสอบโครงการแล้วไม่ติด

แต่สอบ กสพท ติดอ่ะ

น้องก็คิดดูละกัน

พี่ว่าโครงการข้อเสียก็ไอตอน 4-6 ที่ต้องจากเพื่อนเนี่ยแหละ เสียใจที่สุดแล้วอ่ะ

เรื่องอื่นๆ พี่ก็ไม่รู้

แต่อะไรอะไรก้อมีข้อเสียทั้งนั้นแหละ ไม่มีอะไร perfect หรอกจิงจิงนะ

Offline Purified

• 1422
  • 428
« Reply #52 on: January 07, 2009, 11:41:38 pm »

อันนี้ฝากถึงน้องๆ ที่คิดอย่างนี้อยู่นะ

ถ้าจะเอา กสพท  ก็ไม่ควรมาตรวจร่างกายและสอบสัมภาษณ์เลย
เพราะเหมือนกั๊กที่อ่ะ
มีคนอยากติดโครงการอีกเยอะ

« Reply #53 on: January 08, 2009, 12:01:05 pm »

[/quote]

ถ้าน้องมั่นใจว่าติดชัวร์ก็ไม่มีปัญหา แค่น้องอย่ามารายงานตัว CPIRD

แต่พี่ขอเตือนว่ามันพลาดกันได้นะน้อง

เพื่อนพี่หลายๆ คนเลยอ่ะ สละสิทธิ์โครงการ

เพราะอยากได้ กสพท สุดท้ายนี่ไม่ติด เศร้าป๊ะหร่ะ

อยากเรียนจุฬาติดแล้วด้วยแต่ไม่เอา สุดท้ายไม่ติดเลย

แล้วอีกอย่างโครงการนะพี่ว่าข้อสอบมันยากเหอะ

a net ง่ายกว่าเยอะ พี่คอนเฟิมเลย

เพราะเอเนทตอนพี่สอบพี่ไม่ได้อ่านหนังสือแล้วอ่ะ

พี่จะบอกว่าหลายๆ วิชาทำได้มากกว่าโครงการอีกนะ

"โครงการชนบทแต่ข้อสอบไม่ชนบทเลยนะ" เพราะว่าเค้ามาสอบโครงการแล้วไม่ติด

[/quote]

แน่นอนที่ข้อสอบที่คัดเลือก  ในส่วนของมหาวิทยาลัย  เช่นโควตาจุฬา  หรือโควตามหิดล  จะยากกว่า  ข้อสอบadmissionธรรมดา 

แต่ส่วนใหญ่ถ้าไม่นับพวกโควตาชีวโอลิมปิก   ก็จะได้คะแนนอย่างพอเพียงเช่นกัน

(ไม่เกี่ยวกับจุฬา  แต่จะเล่าให้ฟังว่า odod ของคณะแพทยศษสตร์  มหาวิทยาลัย  บางที  ตั้งเกณฑ์ไว้40%  พท้นที่บางจังหวัดยังไม่มีใครผ่านเกณฑ์เลย  อย่าว่าแต่สอบแข่งกันเลยน้อง)

ตัดสินใจดีๆๆ  คิดให้ยาวๆๆ  ปรึกษารุ่นพี่ที่มีประสบการณ์เยอะๆๆๆ เพราะตัดสินใจแล้ว  ยากที่จะเปลี่ยนได้นะครับ  ขอให้น้องๆโชคดีทุกคน

พี่ๆยินดีต้อนรับเสมอ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #54 on: January 08, 2009, 01:13:00 pm »

น้องก็คิดดูละกัน

พี่ว่าโครงการข้อเสียก็ไอตอน 4-6 ที่ต้องจากเพื่อนเนี่ยแหละ เสียใจที่สุดแล้วอ่ะ

เรื่องอื่นๆ พี่ก็ไม่รู้

แต่อะไรอะไรก้อมีข้อเสียทั้งนั้นแหละ ไม่มีอะไร perfect หรอกจิงจิงนะ
ชนบทยากกว่า A-net อีกหรอ  :o

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
« Reply #55 on: January 11, 2009, 02:51:16 am »
เพิ่งรู้ว่าข้อสอบโครงการยากกว่าเอเนต

น้องคับ

พี่ว่าน้องสมัครโครงการไปดีกว่าคับ จริงๆ นะ

โอกาสทำเคสทุกอย่างมันมากกว่าอยู่แล้วคับ

ซึ่ง...ดีกว่าแน่นอนคับ

ส่วนเรื่องเหงานั้น

พี่ว่ามันไม่เกี่ยวหรอกคับ

พอขึ้นปีสี่คนไปโครงการเหลือประมาณสามสิบกว่าคน

พวกรับตรงยังไงก็ต้องแบ่งวอร์ดเป็นสี่วอร์ดอยู่ดี

ยิ่งวอร์ดเมดเห็นเพ่ๆ บอกว่าแทบไม่ได้เจอเพื่อนวอร์ดอื่นเลยทีเดียว

แล้วอย่างอ่ะ ปีห้า อาจจะได้เจอกันบ้าง

แต่พอมาปีหก ทุกคนก็คงยุ่งกันหมดล้วแหล่ะคับ

อีกอย่าง

มันไม่มีแบ่งชนชั้นหรอกคับ

เพื่อนในกลุ่มพี่ก้อมีทั้งรับตรง + โครงการ

เพราะฉะนั้นแล้ว

เอาโครงการเหอะคับ

PS. มันน่าจะมีโครงการของเด็กกรุงเทพนะแบบ OKOD One Kwang One Doctor ไรงี้ 55+

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #56 on: January 11, 2009, 12:12:55 pm »
เอ... จากปีที่แล้ว รู้สึกเหมือนกับว่า ข้อสอบโครงการ ไม่ใช่ว่า ง่ายกว่า ANET หรอ

แอบได้ยินมาว่ารุ่น 64 เป็นครั้งแรกที่คณะจัดสอบเอง
ก่อนหน้านั้นใช้สอบ ANET แล้วเอาคะแนนมายื่น

พูดง่ายๆ คือ ก่อนรุ่น 64 สอบ ANET แล้วใช้คะแนนยื่นได้ทั้ง กสพท. และโครงการ นั่นเอง

8)

Offline Ice§waN

• จากข้างบน ทุกสิ่งคือสิ่งเดียวกัน
  • 672
  • 8
  • ขอบเขตของความรัก ?
    • My Space
« Reply #57 on: January 11, 2009, 01:45:43 pm »

พี่ว่าน้องสมัครโครงการไปดีกว่าคับ จริงๆ นะ

โอกาสทำเคสทุกอย่างมันมากกว่าอยู่แล้วคับ

ซึ่ง...ดีกว่าแน่นอนคับ

ตอนนี้พี่อยู่ปี 4 นะ แอบอิจฉาเพื่อนโครงการล่ะ เคสที่ตจวมันน่าเรียนกว่ามาก
เพราะเคสส่วนใหญ่ที่เข้ามาในจุฬาฯ มันจะค่อนข้างซับซ้อนบ้าง หายากบ้าง
(เช่นบางโรคพบได้ 4 ใน ล้านคน ก็มาเจอในวอร์ดเดียวกันของจุฬาฯ 2 คน ไรงี้)
ก็คือได้เจอเคสที่ในชีวิตจริงอาจไม่ได้เจออีกเลย ส่วนเคสที่น่าจะได้เจอเยอะแยะ
ก็กลับต้องเรียนในกระดาษแทน...

ส่วนการเรียนในชั้น 1 2 3 มันไม่ต่างกันอยู่แล้ว

Offline GoRN

• *
  • 8
  • 0
« Reply #58 on: April 19, 2009, 11:39:09 am »
เข้ามาฟันธงให้ว่า

CPIRD ก็ไม่ได้จับสลากเลือกจังหวัดนะครับ

เป็นของกระทรวงสาธารณสุข  จัดให้ไปตามจังหวัดที่ใช้สิทธิมาตอนแรก (ถ้าตำแหน่งไม่เต็มนะ)

ถึง Antonetty ความว่า

"พี่เมิงงก็ CPIRD นะ ไม่ต้องให้แม่ถาม'จารย์ก็ได้"

peepee

« Reply #59 on: August 07, 2010, 07:39:33 pm »
แล้วถ้าแบบว่า คือว่า เป็นเด็กนอก(เมือง)ไรเงี้ย
แบบว่าความรู้งูๆปลาๆ ไม่ใช่เด็กเตรียมไรเงี้ย แต่อยากอ่ะ อยากเป็น ODOD
ทำไงดี หมดหวังมั๊ยเนี๊ย
อยากได้กำลังใจจัง
 :-X :-X :-X