Docchula Community

ทำ พาร์ทเชื่อมโยงไม่ได้ ทำไงดีคับ

งงฮับ

ก้ออย่างหัวข้อฮ่ะ พี่ๆพอจะมีวิธีแนะนำมะคับ
คือผมลองเอาแนวข้อสอบ(จากที่เพื่อนๆเค้าไปเรียนพิเสดกัน)มาทำดู
รุ้สึกว่าทำไม่ได้เรยอ่ะคับบ :-X

อยากรุ้ว่าพี่ๆฝึกทำกันนยังไง
แล้วก้อพาร์ทนี้ถ้าคะเเนนน้อย จามีโอกาสติดหมอได้มะฮะ

ป.ล.  ถามมากไปนิสสนึง คงไม่เปงรัย ชิมิคร้าบบบบบบ  :-*

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
พาร์ทนี้พี่จำได้ว่าไม่ยากนะ

น้องก็ต้องดูอ่ะ ว่าคำที่เค้าต้องการทั้งหมด

มันจะเกี่ยวกันยังไง โดยในเนื้อเรื่องมานก็จะบอกเองแหละ
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
อืมมม พี่ว่ามันเป็นอะไรที่จะว่ายากก็ไม่ยาก แต่มันก็ไม่ง่ายอะ

เพราะมันไม่มีเฉลยตายตัว แล้วก็ไม่รู้ว่าที่เราทำจะไปตรงกับของเค้ารึเปล่า

ก็พยายามโยงแบบที่น้องคิดว่าสมเหตุสมผลที่สุดละกัน :P
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Peachie

• *
  • 207
  • 10
  • Always keep the F a i t h ~
"อ่านโจทย์" สำคัญที่สุดนะคะน้อง  ::)

ในห้องเค้าไม่ให้อาจารย์บอกหรืออธิบายอะไรเลยด้วยนะ เพราะฉะนั้น "สติ" สำคัญที่สุดนะพี่ว่า สำหรับพาร์ทนี้ -*-

พี่ทำพาร์ทนี้ผิดทั้งพาร์ทแบบว่ารู้ตั้งแต่ออกมานอกห้องแล้วคุยกะเพื่อนเลยอ่ะ
แบบว่าฝนคำตอบเกิน โยงไปแล้วโยงกลับด้วยอะไรงี้
ได้มา 50 จาก 100 อย่างเส้าเรยอ่ะ  :'( :'(

พยายามเข้านะค้าน้องๆ  :-[

Offline ป ร ะ กั น ภั ย ™

• หนูเกรียนภัย ศึกมหายันต์ ยิงกันสนั่นจอ
  • *
  • 2435
  • 54
  • OSK126,,MDCU64
    • Jaudamus
น้องควรพยายามทำโดยการอ่านให้ละเอียดก่อนซักรอบนึง แล้วค่อยมาเชื่องโยงแล้วทำ

เพราะบางทีย่อหน้าที่มาหลัง อาจจะเป็นส่วนหัวข้อก็ได้นะครับบ

~

สำหรับพี่แล้วพาร์ทนี้เป็นพาร์ทที่พี่ได้เยอะที่สู๊ดดด เลยยย   (ตั้งใจทำมากที่สุดด้วย ~)

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
พี่ก็ได้พาร์ทนี้เยอะสุดเหมือนกัน พี่ว่าใน 3 พาร์ทพาร์ทนี้สำคัญมากเลยนะ  ::)
พาร์ทอื่นคนได้คะแนนไม่ทิ้งกันเท่าไร 60-80 แต่พาร์ทนี้มีตั้งแต่ 0 ถึง 100 เลยทีเดียว!!

เวลาสอบพาร์ทนี้เวลาเหลือเยอะอยุ่แล้วอ่ะ
ที่อยากให้ทำคืออ่านเนื้อเรื่องหลาย ๆ รอบให้เข้าใจเนื้อหาเลย
แล้วก็หาความสัมพันธ์ตรงพวกคำเชื่อมอ่ะ บุพบท สันธาน ไรเทือกนั้น - -"

แล้วก็เวลาทำก็อ่านโจทย์ให้ดี ๆ หนังสือขายตามร้านบางเล่มคำสั่งในโจทย์ก็ผิด ระวังไว้ ๆ
เล่มที่เป็นสีเขียว ๆ ของสำนักพิมพ์ดอกหญ้า คนเขียนใช้ชื่อว่านิสิตสามย่านอ่ะ - -*

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
เวลาสอบพาร์ทนี้เวลาเหลือเยอะอยุ่แล้วอ่ะ
ที่อยากให้ทำคืออ่านเนื้อเรื่องหลาย ๆ รอบให้เข้าใจเนื้อหาเลย
แล้วก็หาความสัมพันธ์ตรงพวกคำเชื่อมอ่ะ บุพบท สันธาน ไรเทือกนั้น - -"

มันทำอย่างนี้นี่เอง :P

เพิ่งเข้าใจ 55+

ปล. จะตัวขาวทำม้ายยยย
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline ป ร ะ กั น ภั ย ™

• หนูเกรียนภัย ศึกมหายันต์ ยิงกันสนั่นจอ
  • *
  • 2435
  • 54
  • OSK126,,MDCU64
    • Jaudamus
พี่ก็ได้พาร์ทนี้เยอะสุดเหมือนกัน พี่ว่าใน 3 พาร์ทพาร์ทนี้สำคัญมากเลยนะ  ::)
พาร์ทอื่นคนได้คะแนนไม่ทิ้งกันเท่าไร 60-80 แต่พาร์ทนี้มีตั้งแต่ 0 ถึง 100 เลยทีเดียว!!

แล้วก็เวลาทำก็อ่านโจทย์ให้ดี ๆ หนังสือขายตามร้านบางเล่มคำสั่งในโจทย์ก็ผิด ระวังไว้ ๆ
เล่มที่เป็นสีเขียว ๆ ของสำนักพิมพ์ดอกหญ้า คนเขียนใช้ชื่อว่านิสิตสามย่านอ่ะ - -*

เออ จริง ผิดเยอะมากมายยยย ~

แต่เอ๊ะนั่นมันที่ไหนเฉลยนะ ~

Offline nulung

• *
  • 240
  • 19
แนะนำว่าพวกหนังสือกับพวกสอนพิเศษทั้งหลาย
อย่าไปเชื่อมันมาก อย่าไปฟังมันมาก
เพราะโจทย์ที่เค้าหามามันห่วยอะน้อง มันลวกๆ

เพราะตอนที่พี่ลองทำไอ้พวกนี้ดู มันก็งงๆนะน้องง
แต่พอไปเจอในข้อสอบจริง โจทย์มันดีมันรัดกุมกว่าเยอะ
เข้าไปแล้วจาไม่งง เหมือนในแบบฝึกหัด

งงฮับ

แสดงว่า ข้อสอบจิงมันก้อไม่ได้แบบว่ากำกวมเหมือนพวก
ที่อยู่ในหนังสือแนวข้อสอบ ยังงั้น ใช่ม่ะคับ  :P

เอ่อ แล้วที่เค้าบอกว่า ถ้าเครียดจาทำพาร์ทนี้ได้น้อยจิงป่าวคับพี่   :(

ป.ล. ขอบคุนพี่ๆมากคับที่มาแนะนำให้ (มีกำลังจัยเยอะเรยยย >//<)

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ถ้าเครียด ๆ ก็ทำได้น้อยทุกพาร์ทแหละ 555+  :)
อืมม์ วันก่อนสอบก้พักผ่อน ๆ นอนเยอะ ๆ สู้เค้าละกันครับ

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ครับ ตอนนี้พี่ก็พักก่อนสอบอยู่เหมือนกัน ^^

..

...

:P :P :P

พี่ว่าใน3พาร์ทที่ทำ พาร์ทนี้พี่ได้คะแนนดีสุดเหมือนกันอะ

พี่ว่าอ่านไปหลายๆๆๆๆๆรอบอะ ตอนแรกพี่ทำแล้วอ่านไปรอบนึง นึกว่าเสร็จแล้ว เห็นเวลาเหลือเลยมานั่งอ่านต่อ
ปรากฏว่าพลาดไปมากมายอะ เลยอ่านไปอีก3-4รอบ แล้วพวกคีย์เวิร์ดมันจะอยู่ในเรื่องอยู่แล้วละ มันก็ซ้ำไปซ้ำมา
เค้าอาจจะไม่ได้ขีดตรงที่เราจะสังเกตง่ายๆเท่านั้นเองนะ ลองอ่านดีๆละกันค่ะ

เวลาตอบอ่า เรียงเลขหน่อยก็ดีนะ จากน้อยไปมากไรงั้นอะ เพื่อความชัวร์ ยังไงก็โชคดีนะจ๊ะ 8)

Offline KaiZe12

• *
  • 628
  • 16
ก่อนสอบก้อนั่งสมาธิก้อดีนะ  :)  แล้วก้ออย่าไปตื่นเต้นกะมันมากนัก

เอาไปแบบหัวโล่งๆ นั่นแหละ 55+ แล้วพาร์ทนั้นมันจะมีตัวอย่างให้ดูด้วยอ่ะ

ก้อลองทำจากตัวอย่างก่อนๆ แล้วเชคดูว่าเปงไงก้อได้   แล้วก้อตัวบทความจิงๆ ก้อตั้งใจอ่าน

มันมะได้เรียงกันอยู่(สำคัญมากๆๆๆ) ส่วนพาร์ทนี้ ก้อเป็นพาร์ทที่แยกความแตกต่างของคะแนนจริงๆ อ่ะ

เพราะพาร์ทอื่นนั้น ขอไม่พูดถึง  :'(

หนูอยากเป็นหมอ

คือ อยากจะทราบด้วยว่า

ฝนเกิน ฝนทับ ฝนย้อน
นี่หมายความว่าไงเหรอคะ
เห็นมีรุ่นพี่หลายคนพูดกันอ่ะค่ะ ???

แล้วเอ่อ...
คู่มือเล่มสีเขียวไม่ดีเหรอคะ? ???
แล้วเล่มไหนดีบ้างคะ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยน๊า

แล้วที่ว่าคำสันธานนี่
มันจะให้มาแบบไหนเหรอคะ
ช่วยยกตัวอย่างได้มั้ยคะ :-*

แล้วที่ว่า คีย์เวิร์ดมีอยู่ในเรื่อง
แล้วคำที่ขีดเส้นใต้นี่ หมายความว่าไงคะ
คือ หนูไม่รู้เกี่ยวกับ part 3 เลยค่ะ
เพราะไม่คิดจะเรียนพิเศษด้วย :-X

แล้ว เขาให้เวลากี่นาทีคะ :P

ยังไงก็ช่วยด้วยนะคะ
อยากฮึดทำคะแนน part นี้ได้เยอะๆเหมือนกันค่ะ :'(

ขอบคุณมากค่า :)