Docchula Community

มาขอกำลังใจจากพี่ๆที่น่ารัีกทุกๆคน

เดกเตรียมเอน

ก่อนอื่นก็สวัสดีพี่ๆทุกๆคนที่เข้ามาก่อนนะคะ ตอนนี้หนูเป็นเ็ดกเตรียมเอนคนหนึ่ง เเบบว่าตอนนี้หนูเครียดมากเลยค่ะพี่
รู้สึกว่าอ่านหนังสือไม่ทัน เลยกลายเป็นพาล ไม่อยากอ่านไปซะงั้น 555+ ( แบบว่าไม่ได้อ่านหนังสือมา 2 อาทิตย์แล้ว) T-T
 เเล้วพอหนูนับไปนับมาหนูก็เริ่มจะเครียดเพราะมันเหลือเวลาเเค่ 5 เดือนเท่านั้น !  เเง่มเรยอยากจะเข้ามาขอกำลังใจ
 + คำเเนะนำที่ดีๆ จากพี่ๆ ทุกคนด้วยค่ะ  รบกวนพี่ตอบคำถามหนูที่
     1. หนูอยากรู้ว่า พี่ๆเริ่มอ่านพวกวิชาจำๆยังไง คือเเบบว่าหนู้รู้สึกว่าอ่านไปอ่านมาก็ลืม อย่างเช่น ชีวะ สังคม พวกนี้พี่ๆ มาอ่านตอนใกล้ๆ หรือว่าเนน้ที่ทำสรุปย่อคะ
     2. อยากรู้ว่า ถ้าเหลือเวลาอีกเเค่ 5เดือน หนูควรจะอ่านหนังสือวันละกี่ชั่วโมงดีอ่าค่ะ
     3. หนูเคยได้ยินบางคนบอกว่าควรจะทำโจทย์ได้ซัก 2 รอบ อะไรประมาณนั้น พี่ว่าจำเป็นมั้ยคะ เเล้วถ้าจำเป็นจำเป็นในวิชาไหนบ้าง
    4.จำเป็นมั้ยว่าช่วงนี้ต้องนอนวันละเเค่ 5 ชั่วโมง เเบบว่า ตอน 5เดือนสุดท้ายพีๆ นอนกันวันละกี่ชั่วโมง
  ไม่รู้ว่าหนูจะถามมากไปรึเปล่า เเต่ก็ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาอ่านหรือมาตอบล่วงหน้าเลยนะคะ  ขอบคุณมากค่ะ

ปล. หนูจะสู้ๆ จะได้เข้ามาเป็นรุ่นน้องพี่ๆ สู้ตรายย ! 

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
1.พี่อ่านเดือนสุดท้ายครับ 8)
2.ก็อ่านเรื่อยๆแหละครับ ไม่ต้องรีบอ่านขนาดนั้น แต่ 5 เดือนนี่อย่างน้อยเลขกับฟิสิกส์ น่าจะทำได้เกินครึ่งแล้วนะ
3.ทำโจทย์ยิ่งเยอะยิ่งดีอยู่แล้วครับ แต่ต้องถึงสองรอบมั้ย อันนี้พี่ว่าเน้นว่าเราเข้าใจทุกๆข้อที่เราทำ จะดีกว่ามองปริมาณที่ทำนะครับ ::)

ปล.พี่อ่าน 2 เดือนสุดท้าย ;D ความเข้าใจเดือนนึง เดือนสุดท้ายอ่านพวกจำ

ปล.2 ไม่ควรเลียนแบบนะครับ พี่เกือบไม่ติด [ห่างต่ำสุด 1% :P]
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
1. ของพี่นะวิชาท่องจำ ก็อ่านหลายๆทีอ่ะ จะได้จำได้   ถึกไปมั้ย?  :P
ถึงเวลาจริงๆก็ไม่ค่อยได้อ่านแหละ ขี้เกียด
(น้องอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่างนะเออ)
ไ่ม่งั้นก็เน้นความจำระยะสั้นครับ อ่านมันช่วงก่อนจะไปสอบจริงอ่ะ

2. อ่านวันล่ะกี่ชม.นี่มันไม่ตายตัวนะครับ ขึ้นอยู่กะว่าน้องอ่านได้เร็วขนาดไหน จำได้ดีขนาดไหน อย่าไปจับเวลามันมากเลย พร้อมเมื่อไหร่ก็อ่าน

ตามหลักแล้ว 5 เดือนก่อนสอบน้อง"น่าจะ"พร้อมสำหรับการสอบเอนท์ได้ในระดับหนึ่งแล้วอ่ะครับเพราะว่าพวกสอบตรงก็เริ่มกันแถวนี้แหละ ควรจะผ่านการเรียนเนื้อหาที่จะสอบจนครบแล้ว ช่วงเดือนที่เหลือควรจะเป็นช่วงที่ทบทวน ทบทวน และ ทบทวน อ่ะ
ว่างๆลองไปสอบตรงดูดิ ว่าเราทำได้ป่าว ลองไปวัดตัวเองในโลกกว้างดู

ข้อ 3 ไม่ตอบนะ เหอๆ  :-X

4. พี่นอนเท่าปกติเลย 5เดือนก่อนสอบ 5อาทิตย์ก่อนสอบ หรือ 5วันก่อนสอบ  :P
แต่ละคนต้องการการพักผ่อนไม่เท่ากันนะ ถ้าน้องนอนน้อยเกินไปถึงจะฝืนอ่านไปก็ไม่เข้าหัว พักผ่อนให้เพียงพอแล้วค่อยอ่านอาจจะดีกว่า
เพื่อนพี่บางคนอ่านกันดึกดื่นถึงตีหนึ่งตีสอง แต่พี่ไม่เคยอยู่ถึงหลัก ตี  เลย   ซักห้าทุ่มครึ่งก็น็อคแล้ว

ที่เหลือพี่ยังนึกไม่ออกว่าจะเพิ่มเติมไรอีก รออ่านของคนอื่นนะ ถ้ามีไรอาจจะมาตอบเพิ่ม  :)
สู้ๆนะครับ
« Last Edit: October 11, 2008, 03:17:45 pm by IPPUsama »

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline TaNtaLuM

• *
  • 544
  • 1

เรื่องอ่านหนังสือมากน้อย อยุที่คนอ่ะน้องงง

อ่านพอให้เรารุสึกมั่นใจ ไม่ต้องเทียบกะเพื่อนหรอกคับ

บางคนอ่านรอบเดวเท่ากัน แต่ได้อารัยไม่เท่ากันนะ

การพักผ่อนเปนสิ่งสำคัญ ถ้านอนเต็มที่แร้วอ่านจิงๆ ได้ประโยชน์กว่านะ

พวกวิชาจำๆ พี่ว่ามันต้องจำได้ไปเรยแหละ แบบเรียนแร้วจำเรย พออ่านก้แค่เก็บตรงปลีกย่อยนิดหน่อยนะ
ส่วนช๊อตโน๊ตพี่ไม่เคยทำแหะ(แต่เค้าว่าดีกันนะ)

ปล. สังคมพี่อ่านก่อนสอบเพราะมันไม่ค่อยมีหลักจำเหมือนชีวะอ้ะ

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
อืม แล้วอย่างพี่นี่แก่เกินไปป่าวหว่า ;D
1.พี่อ่านที่จำๆโดยให้เข้าใจอ่ะ ถ้าเข้าใจเลยก็รอบเดียว ไม่เข้าใจก็หลายรอบหน่อย บางอันเช่นฟิสิกส์นี่อ่านยังไงก็ไม่เข้าใจก็ถามเพื่อนหรือลองทำโจทย์ดู
ทำสรุปนั้น พี่ก็เคยทำวิชาเคมี ชีวะนะ ละก็ตะลุยเลขข้อที่น่าสนใจหรือยาก
2.อ่านวันละกี่ชั่วโมงก็ได้ครับ แต่ขอให้ใช้เวลาเยอะหน่อยหรืออ่านให้เข้าใจอย่างถ่องแท้ ของเก่าไม่จำเป็นต้องอ่านซ้ำยกเว้นกรณีทำโจทย์แล้วสงสัย
3.ทำโจทย์นี่ ถ้าซื้อหนังสือมาหลายเล่มหรือเรียนหลายๆที่ บางทีมันก็เหมือนทำโจทย์ซ้ำอ่ะ(บางอันพี่เจอมา5ครั้ง เหอเหอ)
4.พี่นอนเที่ยงคืน ตื่นตี5ครึ่ง แต่พี่อ่านในชั่วโมงเรียนด้วยน่ะนะ ;D
ยังไงก็ขอให้น้องโชคดีครับ

1. วิชาจำพี่ไม่แนะนำให้ใช้สรุปย่อนะ ชื่อก้บอกอยุ่แล้วว่าวิชาจำ ตามความเห็นของพี่ ก้ควรจะจำนะ การทำnote ย่ออาจทำให้พลาดสิ่งสำคัญๆที่เราคิดว่าไม่สำคัญหลายอย่างได้ ... ยกเว้นว่าอ่านไม่ทันแล้วจริงๆ จึงจะเริ่มต้น"เก็ง"ข้อสอบ (เป็นการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าที่พี่คิดว่า มีประสิทธิภาพมากเลย เหอะๆ)

2. พี่ว่า น้องต้องคิดเองนะข้อนี้ ก่อนอื่นต้องรู้ limit ตัวเอง และความต้องการของตัวเองว่าอ่านได้เท่าไหน จะอ่านเท่าไหร่ เป็นต้น แล้วก็ค่อยมาเริ่มจัดตารางสำหรับตัวเอง เพราะแต่ละคนมีวิธีการอ่านหนังสือไม่เหมือนกัน อย่างเช่นเรื่องที่น้องถนัด น้องอาจใช้เวลาแค่ 10 นาทีในการทำความเข้าใจ แต่คนอื่นอาจใช้เวลาเป็นชม.ก็ได้

3. น้องจะทำซักกี่รอบก็ได้ หรือจะทำรอบเดียว หรือไม่ทำก็ได้ แต่ขอให้น้องเข้าใจ concept ของโจทย์ ต่างๆ ไม่ใช่จำโจทย์เข้าไปสอบ เพราะถ้าข้อสอบพลิก น้องก็อาจจะทำไม่ได้อะนะ (พี่ว่ามันมีวิธีคิดหลักๆไม่กี่วิธีหรอก ถ้าเข้าใจก็ไม่ยาก แต่ถ้าจำ นี่จะยากมากมาย)

4. การพักผ่อนเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด เพราะถ้าร่างกาย weak ก็คิดอะไรไม่ออกหรอกค่ะ นอนเท่าที่น้องอยากจะนอนนั่นแหละ ตื่นแล้วค่อยลุยกันใหม่นะ

Offline SayO

• *
  • 334
  • 5
น้องสู้ๆนะค่ะ

ตอนพี่ก้อเริ่มอ่านตอนตุลาได้

แต่พี่ว่าทำโจทย์เหอะ

แล้วเรื่องไหนทำไม่ได้ค่อยไปเจาะเรื่องเอา

ส่วนสังคมอ่านเยอะๆอ่าน

ข่าวนี้น่ากลัวอยู่

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
1. หนูอยากรู้ว่า พี่ๆเริ่มอ่านพวกวิชาจำๆยังไง คือเเบบว่าหนู้รู้สึกว่าอ่านไปอ่านมาก็ลืม อย่างเช่น ชีวะ สังคม พวกนี้พี่ๆ มาอ่านตอนใกล้ๆ หรือว่าเนน้ที่ทำสรุปย่อคะ
   มันก็แล้วแต่อ่ะ แต่พี่ว่าอ่านไปเรื่อย ๆ ดีกว่านะ อย่าหวังมาจำระยะสุดท้าย จำไม่ได้+งิดอีกต่างหาก 555+
   ก็อ่านไปเรื่อย ๆ แหละ ทำความเข้าใจแต่ละจุด แล้วพวกรายละเอียดท่อง ๆ ถึก ๆ ไม่ต้องเข้าใจ เช่น เคมีอุตสาหกรรม ก็มาท่องใกล้ ๆ สอบละกัน

2. อยากรู้ว่า ถ้าเหลือเวลาอีกเเค่ 5เดือน หนูควรจะอ่านหนังสือวันละกี่ชั่วโมงดีอ่าค่ะ
   แล้วแต่คน แต่ละคนถึกไม่เท่ากันแล้วก็ทำความเข้าใจได้เร็วไม่เท่ากัน แล้วก็แล้วแต่ว่าน้องมีไรในหัวแค่ไหน 55+
3. หนูเคยได้ยินบางคนบอกว่าควรจะทำโจทย์ได้ซัก 2 รอบ อะไรประมาณนั้น พี่ว่าจำเป็นมั้ยคะ เเล้วถ้าจำเป็นจำเป็นในวิชาไหนบ้าง
   ไม่จำเป็น ไม่ได้ท่องจำโจทย์ไปสอบซะหน่อย - -* ทำโจทย์แค่เพื่อให้เห็นแนวทางของข้อสอบ ทำรอบเดียวแบบคุณภาพเข้าใจเลยดีกว่า
4.จำเป็นมั้ยว่าช่วงนี้ต้องนอนวันละเเค่ 5 ชั่วโมง เเบบว่า ตอน 5เดือนสุดท้ายพีๆ นอนกันวันละกี่ชั่วโมง
    ไม่จำเป็น แต่ละคนถึกไม่เท่ากัน 5 เดือนสุดท้ายพี่ก็เด็กอนามัยนอนวันละ 8-10 ชั่วโมงอยู่ดี 555+

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
ขอบอกก่อนเลยว่า น้องเหลือเวลาตั้ง5เดือน ไม่ใช่แค่5เดือน

ขออ่านไปเรื่อยๆแหละน้อง แล้วก้อลองทำโจทย์ดู ทำตรงไหนไม่ได้ก้อ เปิดอ่านใหม่ ส่วนโน้ตย่อ พี่ไม่เคยทำอ่ะ พี่ขี้เกียจเขียน 55+ ถ้าชอบก้อทำเลย

อย่าไปกำหนดตายตัวเลย ถึงอ่านเยอะแต่ร่างกายไม่ไหว อ่านไปก้อเท่านั้น

บางวิชาพี่ทำไม่ถึงรอบเลยด้วยซ้ำ ทำไปสักพัก โจทย์ก้อจะเริ่มเปนแนวเดิมแล้ว ทำให้เหนวิธีคิดก้อพอ

ไม่เลย วันศุกร์ก่อนสอบ พี่ยังตื่นเที่ยงอยุ่เลย

ไม่มีไรจะตอบแล้ว  พี่คนอื่นๆตอบไปหมดแล้ว
เอาเป็นว่าสู้ๆ นะน้อง  ทำให้เต็มที่  มันจะออกมาดีเอง

ปล.ขอเน้นเรื่องนอนหน่อย  นอนให้พอดีที่สุด  ถ้านอนไม่พอวันแรกๆ ไม่ค่อยรู้สึกอะไรแต่พอหลังๆไม่งั้นมันจะสะสมไปเรื่อยๆ
แล้วตอนหลังจะรู้สึกเดี้ยงอย่างแรง

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6

น้องขา ตอนพี่ก็อารมณ์แบบน้องเลยอ่ะ
รู้ว่าต้องอ่านแต่ไม่มีอารมณืเนี่ยทำใจลำบากมากๆ
พี่เรียนพิเศษคอร์สเอนท์หลายวิชามาก
ก็พอเข้าใจอยู่หรอก แต่ไปๆมาๆจำอะไรไม่ได้เลย

มาอ่านจริงจังก็ตอนเทอมสองเหมือนกันแหละน้อง  ::) เพราะงั้นใจเย็นๆ

วิชาจำๆพี่อ่านไปเรื่อยๆตั้งแต่เทอมหนึ่ง อย่างชีวะกะสังคม เน้นความเข้าใจมากกว่าอ่ะ ถึงมันจำๆแต่มันก็เป็นเหตุเป็นผลกันอยู่นะพี่ว่า
จบไปรอบนึงก็ลองทำโจทย์ ถ้าจำอันไหนไม่ได้ก็ไปอ่านใหม่ เรื่อยๆ

ส่วนวิชาคำนวณๆ ก็อ่านไปทำโจทย์ไปเรื่อยๆ

พี่อ่านแบบ ก็วางแผน กำหนดตารางเวลานะ แต่เอาเข้าจริงก็ทำไม่ได้อ่ะ :P
ก็แบบนึกขึ้นได้ก็หยิบหนังสือมาอ่านๆ ไปไหนมาไหนก็อ่าน แต่ถ้าง่วงก็หลับ ทำตัวงงมาก55

สองเดือนสุดท้ายก็ทำขอสอบเก่าจับเวลา อ่าฮะ

น้องสู้ๆนะ เป็นกำลังใจให้จ้า ::)

Offline NoLove

• *
  • 280
  • 2
ทำโจทย์ไปเลยทุกวิชาอ่ะ แล้วนอนให้พอด้วยนะ ไม่งั้นจะมึนได้ สู้ๆนะน้อง

Offline Topo

• 2276
  • 54
อ่านเท่าที่ไหว เบื่อก็พักผ่อน ไปเที่ยว กินข้าว ดูหนังมั่งก้ได้ครับน้อง

เทคนิคส่วนตัวที่เคยใช้ ก็คือเน้นทำโจทย์ มากกว่าไปนั่งตะลุยอ่านเนื้อหาครับ

เจอโจทย์เยอะๆ จะได้เห็นแนวการคิด วิธีการทำ วิธีการประยุกต์

ไม่ใช่ "จำโจทย์" นะครับ
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ