Docchula Community

เรื่องการศึกษาเนื้อหาม.6ให้รวดเร็ว

Fah

สวัสดีค่ะพี่ๆ
คือหนูอยู่ม.4 ก็เลยคิดว่า ถ้าเตรียมตัวเร็วก็คงจะดีกว่าเตรียมตัวช้า
อยากรู้ว่า จำเป็นมั้ยที่จะต้อง
อ่านหรือเรียนเนื้อหาม.6ให้จบภายในม.5
เพราะ เวลาอยุ่ม.6จะได้อ่านทบทวนเนื้อหาทั้งหมดได้และทำข้อสอบเก่า

แล้วถ้าสมมติว่าอยากอ่านจริงๆ จะอ่านยังไงดี
อยากได้เกรดที่โรงเรียนดีๆ แต่ก็อยากเข้าแพทย์มากๆค่ะ

สุดท้ายค่ะ จำเป็นมั้ยคะ ที่ต้องฝึกทำข้อสอบความถนัดแพทย์อะค่ะ

ขอบคุณนะคะ =]

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ไม่จำเป็น จบในม.6 เทอม 1 ยังทัน ถ้าขึ้นม.6 เทอม 2 แล้วควรจะเคลียร์หมดทุกบทแล้ว เพราะเป็นช่วงใกล้ลงสนาม ต้องเตรียมตัวฝึกฝีมือ

ข้อสอบความถนัดแพทย์หรอ ควรฝึกไว้นะ ให้พอเป็นแนวทาง

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
จำเป็นมั้ยที่จะต้องอ่านหรือเรียนเนื้อหาม.6ให้จบภายในม.5 เวลาอยุ่ม.6จะได้อ่านทบทวนเนื้อหาทั้งหมดได้และทำข้อสอบเก่า
ไม่จำเป็นครับ

ถ้าสมมติว่าอยากอ่านจริงๆ จะอ่านยังไงดี
น้องลองซื้อหนังสือโจทย์เอนทรานซ์มาดูก็ได้ครับ แนะนำให้ซื้อเล่มที่สอนวิธีทำ แล้วลองเปิดไปเรื่องของชั้น ม5 ม6 ดู

แล้วก็ลองดูว่าเป็นไงบ้าง แบบนี้ก็ไม่เปลืองเงินไปเรียนพิเศษ ถ้าดูหนังสือแล้วโอเค คิดว่าอยากเรียนและมีเวลาไปเรียนก็แล้วแต่น้องครับ

อยากได้เกรดที่โรงเรียนดีๆ แต่ก็อยากเข้าแพทย์มากๆค่ะ
พี่คิดว่าน้องทำเกรดที่โรงเรียนดีๆก่อนจะดีกว่าครับ การวางแผนอนาคตเป็นสิ่งที่ดี แต่เราก็ต้องไม่ลืมสิ่งที่เรากำลังทำอยู่ในตอนนี้นะครับ
ข้อสอบเข้าก็มีเนื้อหาของม.4 เหมือนกัน ถ้าน้องเข้าใจทุกอย่างมันก็เหมือนกับช่วยเราตอนจะสอบเอนท์ครับ ส่วนของม.5 ม.6 ก็ค่อยๆเรียนก็ได้ครับ ค่อยๆเรียนค่อยๆทำความเข้าใจทีละนิดจะให้ผลลัพท์ที่ดีกว่าการรีบคว้าทุกอย่างในเวลาเดียวครับ

สุดท้ายค่ะ จำเป็นมั้ยคะ ที่ต้องฝึกทำข้อสอบความถนัดแพทย์อะค่ะ
สำหรับพี่ไม่เคยทำพวกข้อสอบความถนัดมาก่อนนะ [คือแค่พอรู้ว่าข้อสอบเป็นแบบไหน] แต่ตอนที่สอบก็พอทำได้

ฝึกทำไว้ก็ดีครับ จะได้คุ้นเคยกับแนวโจทย์ โดยเฉพาะพาร์ทเชื่อมโยง

แต่ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย ก็บอกเลยครับว่าไม่จำเป็นเท่าไรหรอก
« Last Edit: July 16, 2009, 04:08:00 pm by Bearos™ »
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
จำเป็นต้องอาจจบหมดถึง ม.6 เลยไหม ? สำหรับรุ่นน้องนี่ไม่รู้แฮะ

เพราะตอนนี้ GAT PAT สอบเร็วมาก ม.6 เทอม 1 ก็เริ่มสอบกันแล้ว =[]=!!

ถ้าเป็นรุ่นที่สอบทีเดียวปลายปีพี่ก็คิดเหมือน rep อื่นว่าไม่จำเป็น 555+

ps. จากใจจริง ความถนัดแพทย์ควรฝึกทำครับ แต่อย่าเชื่อเฉลยมากอ่ะนะ - -"

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
พี่ว่าจะอ่านจบตอนไหนก็ได้นะ
แต่วันสอบ แน่นอนน้องต้องอ่านให้ครบทุกเรื่อง+ทำแบบฝึกหัดบ้างแล้ว
การเรียนมันไม่มีเทคนิคตายตัวหรอก
บางคนอ่านทุกอย่างให้จบก่อน สุดท้ายก็ลืม เป็นแบบนี้เยอะ(พี่ก็เป็น)
พี่ว่าเราอ่านหนังสือไปเรื่อยๆ ทวนไปเรื่อยๆ ม.6 ค่อยฟิตขึ้นก็สำเร็จได้นะ

ไม่ต้องซีเรียสๆ เพื่อนพี่อ่านอาทิตย์เดียวก่อนสอบก็ยังเข้าได้
เพราะเขาตั้งใจเรียนให้ห้องตลอด