Docchula Community

กสพท กับ ภาษาอังกฤษ !!

« on: August 05, 2010, 12:36:53 pm »

พี่ครับ

เนื่องจากผมต้องอ่านหนังสือมากมายหลายวิชาและเวลามีกำหนด :-X

สั้นๆเลยนะครับ

ถ้าผมไม่อ่านแกรมม่าภาษาอังกฤษ ผมทำเฉพาะข้อสอบเก่าย้อนหลังเลย22ปี(ของครูพี่แนน)จะเพียงพอต่อการสอบกสพท ไหมครับ ??

ผมกะว่าจะทำความเข้าใจกับข้อสอบเก่าไปเลย เรื่อยๆ   พี่คิดว่าไงครับ  เพราะแกรมม่ามันเยอะมาก ถ้าจะอ่านให้หมดก็ยังจำไม่ได้อยู่ดี 

ไหนจะต้องมีวิชาอื่นอีกอะครับ 

เอ้อ  แต่ผมท่องศัพท์ของครูสมศรีด้วยนะ :-*

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
Re: กสพท กับ ภาษาอังกฤษ !!
« Reply #1 on: August 05, 2010, 03:57:45 pm »
ถ้าจำไม่ผิดข้อสอบอังกฤษปีที่้้เเล้ว เเกรมม่าเยอะมาก

มีเออเร่ออีก  :P

อังกฤษยากมากมาย

ศัพท์ออกยากมาก ถึงมากที่สุด คะเเนนเลยออกมาเกือบตก

:-X

Offline pholpipat

• *
  • 571
  • 293
« Reply #2 on: August 05, 2010, 06:41:29 pm »

สำหรับพี่แล้ว พี่คิดว่า ณ เวลานี้น้องควรทำข้อสอบเก่าย้อนหลัง ประกอบกับการอ่านบทความตามหนังสือพิมพ์ หรือ อินเตอร์เน็ต ไปด้วยจะดีกว่า เพราะภาษาอังกฤษมีการ Update!!! ความรู้อยู่ตลอดเวลา การอ่านหนังสือหรือนิตยสารภาษาอังกฤษ จะช่วยเพิ่มคลังความรู้ใหม่ๆ ให้กับน้องได้ดี

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
« Reply #3 on: August 05, 2010, 06:43:12 pm »
ถ้าน้องมีเวลาจำกัดพี่ว่าตะลุยข้อสอบเก่าเยอะ ๆ ให้ประสิทธิภาพสูงสุดนะ

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

« Reply #4 on: August 05, 2010, 08:52:41 pm »
ถ้าน้องมีเวลาจำกัดพี่ว่าตะลุยข้อสอบเก่าเยอะ ๆ ให้ประสิทธิภาพสูงสุดนะ

นั่นแหละครับที่ผมกำลังจะทำ   และทำแน่นอน

แต่ !! ผมแค่อยากรู้ว่า ผมนั่งทำข้อสอบเก่าเยอะๆแต่ไม่อ่านแกรมม่าเลย  เรียนรู้จากการทำข้อสอบเก่าเยอะๆแทน   จะพอรึป่าวครับ ? 

Offline Icebox

• *
  • 37
  • 0
« Reply #5 on: August 05, 2010, 09:32:24 pm »
ถ้าน้องเป็นคนที่ถนัดภาษาอังกฤษอยู่พอสมควร ทำข้อสอบเก่าอย่างเดียวก็น่าจะโอเคนะ
พี่ก็ไม่ค่อยได้อ่านทวนเหมือนกัน แต่ปกติชอบอ่านหนังสือนิยายภาษาอังกฤษไง ก็เลยเห็นพวกแกรมม่ากับศัพท์อยู่บ่อยๆ

« Reply #6 on: August 05, 2010, 09:55:19 pm »
ถ้าน้องเป็นคนที่ถนัดภาษาอังกฤษอยู่พอสมควร ทำข้อสอบเก่าอย่างเดียวก็น่าจะโอเคนะ
พี่ก็ไม่ค่อยได้อ่านทวนเหมือนกัน แต่ปกติชอบอ่านหนังสือนิยายภาษาอังกฤษไง ก็เลยเห็นพวกแกรมม่ากับศัพท์อยู่บ่อยๆ

แป่ววววววว

ผมเป็นพวกไม่ถนัดภาษาอังกฤษอย่างแรงเลยครับ  - -*  แต่ดีขึ้นมาบ้างเพราะขยันท่องศัพท์

แต่แกรมม่านี่สุดยอดแห่งความห่วย 55+        ผมถึงกังวลอยู่นี่ไงว่ามันจะพอไหม  เวลาเหลือน้อยแล้วด้วย

Offline Mr.อูมาหมิ

• *
  • 175
  • 1
  • อัล มุฮัรรอม[เดือน1]
    • FACEBOOK
« Reply #7 on: August 05, 2010, 11:43:47 pm »

แป่ววววววว

ผมเป็นพวกไม่ถนัดภาษาอังกฤษอย่างแรงเลยครับ  - -*  แต่ดีขึ้นมาบ้างเพราะขยันท่องศัพท์

แต่แกรมม่านี่สุดยอดแห่งความห่วย 55+        ผมถึงกังวลอยู่นี่ไงว่ามันจะพอไหม  เวลาเหลือน้อยแล้วด้วย
คล้าย ๆ พี่เลยอ่ะ แกรมม่าห่วยขั้นmax
พี่ใช้ทำข้อสอบเก่า แต่เน้น error + sentence completion อ่ะ ก็ช่วยได้เยอะ

แต่ของ กสพท. หัวใจมันอยู่ที่ reading  :o :o
ฝึกทำ reading เยอะ ๆ ก็ฉลุยแล้วหละพี่ว่า [แต่คะแนนอิ้งพี่ก็แอบเน่าอยู่ดี :-X :-X]
I was Enchanted to meet you TOO <3

« Reply #8 on: August 05, 2010, 11:59:05 pm »

แป่ววววววว

ผมเป็นพวกไม่ถนัดภาษาอังกฤษอย่างแรงเลยครับ  - -*  แต่ดีขึ้นมาบ้างเพราะขยันท่องศัพท์

แต่แกรมม่านี่สุดยอดแห่งความห่วย 55+        ผมถึงกังวลอยู่นี่ไงว่ามันจะพอไหม  เวลาเหลือน้อยแล้วด้วย
คล้าย ๆ พี่เลยอ่ะ แกรมม่าห่วยขั้นmax
พี่ใช้ทำข้อสอบเก่า แต่เน้น error + sentence completion อ่ะ ก็ช่วยได้เยอะ

แต่ของ กสพท. หัวใจมันอยู่ที่ reading  :o :o
ฝึกทำ reading เยอะ ๆ ก็ฉลุยแล้วหละพี่ว่า [แต่คะแนนอิ้งพี่ก็แอบเน่าอยู่ดี :-X :-X]

เจอคนเหมือนกัน    ดีใจจริง   :o

อย่างน้อยผมก็มีโอกาศติดสินะ   :'(

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
« Reply #9 on: August 06, 2010, 12:29:08 am »
passage น้องจะอ่านรู้เรื่องหรือไม่ก็อยู่ที่ศัพท์แหละน้อง ติด ๆ ขัด ๆ แปลไม่ถูกไปไม่เป็นก็รอดยาก ส่วนเรื่องการตีความนั่นมันเป็นทักษะที่ขุนไม่ค่อยขึ้นอย่าไปห่วงมากนัก เพราะงั้นถ้าฐานศัพท์น้องปึ้กก็น่าจะพอโล่งใจได้ระดับหนึ่งนะ

ปล. โอกาส สะกดด้วย ส เสือ

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

อาย

« Reply #10 on: January 20, 2011, 01:53:56 pm »
ตอนใหนหนูจะเจอสักที ::)

ty

« Reply #11 on: June 22, 2011, 03:24:34 pm »
ผมไม่ได้เรียนกวดวิชาที่ไหนเลยแต่อ่านหนังสือ ทำข้อสอบเก่า อย่างนี้จะสอบติดมั๊ย :P

« Reply #12 on: June 22, 2011, 06:02:19 pm »
ถ้าตั้งใจอ่านหนังสือ ก็มีสิทธิ์สอบติดแน่นอนครับ ^^