Docchula Community

ถามเรื่องการสมัครสอบค่ะ

Natthaya

รบกวนหน่อยนะคะ พอดีเพื่อนเค้าไม่ได้ลง กสพท จะสมัคร CPIRD ได้ไหมคะ?
Ps.ขอบคุณค่ะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: ถามเรื่องการสมัครสอบค่ะ
« Reply #1 on: September 08, 2010, 12:33:27 am »
เท่าที่ดูในเอกสารรับสมัครของทางคณะ
คะแนนที่จะใช้ในการพิจารณา จะมีพาร์ทจริยธรรมที่จัดสอบโดยกสพท. นะ

8)

Natthaya

« Reply #2 on: September 08, 2010, 08:11:19 am »
ค่ะ ^^

nut

« Reply #3 on: September 08, 2010, 11:45:51 am »
 พี่ครับ คือผมส่ง เอกสารใบสมัครของ กสพท. ไม่ทันอ่ะ ครับ ผมไปส่งวันที่ 7 ก.ย. 53 ก่อนหน้านี้ ผมไปส่งที่ ตึก อานันทมหิดลเลยแต่เขาไม่รับอ่ะครับ เขาบอกว่า ผมมีทางเลือกเดียวคือ ไปส่งทางไปรษณีย์ แล้วที่ นี้ เขาจะคัดเฉพาะ เอกสารที่มีตรา วันที่ถึงของวันที่ 4 ก.ย. เท่านั้นอ่ะครับ แล้วผมถามว่าถ้าผมส่งผมจะมีสิทธิ์สอบไหม เขาบอกว่า เดียวทางคณะ เขาจะประชุมกันอีกที ว่า จะให้เด็กที่ส่ง เอกสารเลยวันที่กำหนด เข้าสอบ กับทาง กสพท. หรือไม่

อีกอย่างผมสมัคร cpird ไว้แล้ว ติก ว่า สอบกับทาง กสพท. (จ่ายเงินเรียนร้อยแล้วจำนวน 400 บาท )   คือถ้าผมไม่ได้สอบกับทาง กสพท. มันก็หมายความว่า ผม ก็หลุด ของ cpird เหมือนกันใช่ไหมคับ ถ้าได้ก็ดีไป แต่ถ้าไม่ได้อ่ะสิคับ ปัญหา เลย

ผมสงสัยว่า ผมจะยืนคำร้อง ให้เปลี่ยน โครงการ cpird แบบที่สอบกับ กสพท. มาเป็น แบบ ไม่สอบกับทาง กสพท . มันยังทันไหมคับ

กรุณามาตอบให้เร็วที่สุดนะคับ ตอนนี้ผมเครียดมากๆๆ

ตอนนี้ผมได้แต่รอความหวังและก็หา ม.อื่นๆ ที่ยังรับตรงกับ ม. เลยโดยไม่ใช้คะแนนจาก กสพท.

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #4 on: September 08, 2010, 06:29:35 pm »
เรื่องนี้คงต้องรอทางผู้ใหญ่ตัดสินใจกันอีกทีว่าจะเอายังไงอ่ะ -[]-
ถ้ายังไงระหว่างนี้น้องก็ใจเย็นๆ ก่อนละกันนะ อย่าพึ่งวิตกเกินไป แล้วดูอีกทีว่าผลจะออกมาเป็นยังไง
หรือถ้าคิดมาก ก็ลองหาเล่นๆ ดูว่ามีที่ไหนที่เปิดสอบตรงโดยไม่ผ่าน กสพท. บ้าง ก้ได้นะ

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนจาก CPIRD กสพท. เป็น CPIRD ไม่ กสพท. ต้องติดต่อกับทางคณะโดยตรง

เอาใจช่วยครับ ><

nut

« Reply #5 on: September 08, 2010, 08:45:12 pm »
ขอบคุณที่มาตอบให้ครับ

ตอนนี้ผมหวังอยู่ว่าทางผู้ใหญ่เขาจะใจดี  เรื่อง ม.อื่นๆ ที่ มี ตอนนี้ ผมก้เจอแค่ ม.รังสิต กับ ม.บูรพา อ่ะครับ แล้วที่นี้ผมไม่รู้ว่ามันมีผมต่อการสมัครงานหรือป่าว ถ้า เรียน ม. คนล่ะสถาบันกันอ่ะครับ

nut

« Reply #6 on: September 08, 2010, 08:47:27 pm »
เออ พี่ครับ เรื่องเปลี่ยน CPIRD อ่ะ ครับคือผมจะ ติดต่อกับทางคณะได้อย่างไรครับ