Docchula Community

พี่ๆครับผมสงสัยเรื่องใช้ทุน จบหมอแล้วต้องเพิ่มพูนทักษะ1ปีแล้วใช้ทุนตจว.2ปีใช่ไหมครับ

Timber man

คือผมอยู่ม.5ครับ อยากเข้าหมอ
แต่ตอนนี้มีข้อสงสัยหล่ยอย่างเรื่องการใช้ทุนครับ

หนึ่ง ตามหัวข้อเลย จบหมอต้องเพิ่มพูนทักษะ1ปี ใช้ทุน2ปี รวมเป็น3ปีใช่ไหมครับ.
สอง สงสัยว่าเพิ่มพูนทักษะนี่คือยังไงครับ คือเลือกไปที่ไหนก็ได้เหรอครับ. แต่ใช้ทุนนี่ส่วนมากต้องไปตจว.เท่านั้นใช่ไหมครับ อย่างนี้ตอนเพิ่มพูนทักษะผมสามารถไปตปท.ได้ไหม
เช่น สมมติไปฝึกที่ตปท.ซัก4เดือน แล้วกลับมาที่ไทย8เดิอนแบบนี้ได้ไหมครับ มีใครทำไหม หรือส่วนมากก็อยู่ไทยไก่อนจนกว่าจะใช้ทุน3ปีเสร็จ
สาม ที่ผมเข้าใจคือเวลาใช้ทุน3ปีต้องไปตจว. แต่ทำไมเห็นหมอบางคนจบใหม่แล้วยังทำในกทม.ได้อ่ะครับ บางคนก็ใช้ทุนที่รพ.จุฬา ผมเห็นหมอที่จบศิริราชก็เหมือนไปใช้ทุนที่มศว.
สี่  เหมือนเคยอ่่านว่าบางสาขาขาดแคลน คนที่ที่เรียนไม่ต้องใช้ทุน จบแล้วให้เรียนด้านนี้เลย โดยไม่ต้องใช้ทุนสามปี มีด้วยเหรอครับ
ห้า ถ้าผมอยากไปเรียนต่อต่างประเทศ ผมต้องใช้ทุนให้จบก่อนใช่ไหมครับ และถ้าระหว่างเพิ่มพูนทักษะและใช้ทุนผมสามารถไปฝึกงานต่่างประเทศเองได้ไหมครับ

ขอบคุณม่กครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
หนึ่ง ตามหัวข้อเลย จบหมอต้องเพิ่มพูนทักษะ1ปี ใช้ทุน2ปี รวมเป็น3ปีใช่ไหมครับ.

*ใช่ครับ

สอง สงสัยว่าเพิ่มพูนทักษะนี่คือยังไงครับ คือเลือกไปที่ไหนก็ได้เหรอครับ. แต่ใช้ทุนนี่ส่วนมากต้องไปตจว.เท่านั้นใช่ไหมครับ อย่างนี้ตอนเพิ่มพูนทักษะผมสามารถไปตปท.ได้ไหม เช่น สมมติไปฝึกที่ตปท.ซัก4เดือน แล้วกลับมาที่ไทย8เดิอนแบบนี้ได้ไหมครับ มีใครทำไหม หรือส่วนมากก็อยู่ไทยไก่อนจนกว่าจะใช้ทุน3ปีเสร็จ

* ถ้าจบระบบ กสพท. จะผ่านการจับฉลาก ถ้าระบบ CPIRD, ODOD กลับไปจังหวัดที่ให้ทุนมาครับ
* ใช้ทุนส่วนใหญ่อยู่ในภูมิภาคครับ ปริมณฑลมีบ้าง เช่น สมุทรปราการ
* เรื่องไปเพิ่มพูนทักษะที่ ตปท. ไม่เคยได้ยินนะครับ

สาม ที่ผมเข้าใจคือเวลาใช้ทุน3ปีต้องไปตจว. แต่ทำไมเห็นหมอบางคนจบใหม่แล้วยังทำในกทม.ได้อ่ะครับ บางคนก็ใช้ทุนที่รพ.จุฬา ผมเห็นหมอที่จบศิริราชก็เหมือนไปใช้ทุนที่มศว.

* อันนั้นเป็นช่องทางส่วนน้อยครับ เช่น คณะแพทย์ต่างๆ เปิดรับสมัคร(นิสิตที่เก่งมากระดับ top 5-10) เพื่อใช้ทุนในภาควิชาต่างๆ หรือทดแทนอาจารย์ที่เกษียณ
* ใช้ทุนที่ไหนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องใช้กับ คณะที่ตนเองจบมา
* ส่วนใช้ทุน กทม. เป็นศูนย์บริการอนามัยหรือเปล่าครับ ? เพราะ ปกติถ้าใช้ทุนกับสาธารณสุข (สธ) มักไปต่างจังหวัด

สี่  เหมือนเคยอ่่านว่าบางสาขาขาดแคลน คนที่ที่เรียนไม่ต้องใช้ทุน จบแล้วให้เรียนด้านนี้เลย โดยไม่ต้องใช้ทุนสามปี มีด้วยเหรอครับ

* มีครับ เช่น นิติเวช, เวชศาสตร์ฉุกเฉิน เป็นต้น แต่สาขาส่วนใหญ่ เช่น อายุรกรรม, กุมาร, ศัลย์ มักต้องใช้ทุนสามปีครับ

ห้า ถ้าผมอยากไปเรียนต่อต่างประเทศ ผมต้องใช้ทุนให้จบก่อนใช่ไหมครับ และถ้าระหว่างเพิ่มพูนทักษะและใช้ทุนผมสามารถไปฝึกงานต่่างประเทศเองได้ไหมครับ

* ใช้ทุนครบ 3 ปีแล้วลาออกจากราชการแล้วไปต่อ ตปท. หรือ จะไม่ใช่ทุน (จ่ายเงิน) แล้วไปต่อ ตปท. เลยก็ได้ครับ แต่ต้องสอบให้ได้ตามเกณฑ์ที่ปลายทางรับก่อนนะครับ พวก USMLE, TOEFL

คนตั้งกระทู้

ขอบคุณพี่มากครับผม

ผมขออนุญาติถามอีกอย่างนะครับ
แล้วในกรณีสมมติถ้าผมอยาไปฝึกงานตปท.
1.สามารถไปฝึกตอนปี5ปี6ได้ไหมครับ เช่นไปเรียนที่มหา'ลัยในตปท.ซัก3เดือน คล้ายๆsummerอ่ะครับ
2.ตามที่ผมเข้าใจตอนนี้คือ ถ้าอยากไผฝึกงานตปท.ต้องใช้ทุนให้ครบ3ปีก่อนเท่านั้นเลยใช่ไหมครับ ไม่งั้นจะไปไม่ได้เลย?
3.ถ้าอย่างนั้นสมมติจบปี6ปุ๊บ ผมสามารถไปฝึกงานซัก3เดือนที่ตปท.ก่อนไปใช้ทุนได้ไหม หรือจบปี6ปุ๊บต้องไปใช้ทุนเลยเท่านั้น

Offline napod

• *
  • 519
  • 55
1. ถ้าติดต่อเอง อยากไปตอนที่ว่างตอนไหนก็ได้ครับ แต่ส่วนมากปิดเทอมก่อนขึ้นปี5ปี6มีไม่เกิน1เดือน

2. ฝึกงานตปท? ถ้าหมายถึงไปเรียนต่อสาขาที่สนใจหลังจบหมอ6ปีแล้ว ก็ตามนี้ครับ
* ใช้ทุนครบ 3 ปีแล้วลาออกจากราชการแล้วไปต่อ ตปท. หรือ จะไม่ใช่ทุน (จ่ายเงิน) แล้วไปต่อ ตปท. เลยก็ได้ครับ แต่ต้องสอบให้ได้ตามเกณฑ์ที่ปลายทางรับก่อนนะครับ พวก USMLE, TOEFL

3. ปกติจบปี6ปลายๆกุมภา-ต้นมีนา เริ่มใช้ทุน1เมษาครับ
The opinions of others, whether you agree with them or not, are something you have to learn to tolerate.