Docchula Community

สายศิลป์ภาษากับการเรียนแพทย์ครับ

REBORN

ขอบคุณมากเลยครับพี่

นี่เเหละหนอชีวิต ต้องมีเรื่องให้เลือกเข้าสักวันสินะ

REBORN

พี่ครับ...
ที่ทาง กสพท. ประกาศการคัดเลือกปีการศึกษา2553นั้น
มันเป็นปีการศึกษาของผมรึปล่าวครับ

คือผมอยู่ม.5 เทอม2 ปีการศึกษา2552

คือในใบประกาศบอกว่าทำการสมัคร(ของปีการศึกษา2553)ตั้งเเต่ปี2552 กันเรียบร้อยเเล้วล่ะครับ

http://www9.si.mahidol.ac.th/
(ฉบับที่1 ครับ)

คือเมื่อตะกี้ผมเหลือบตรงคุณสมบัติครับ มีบอกไว้ว่า"2.1........เเละคาดว่าจะจบการศึกษาตอนปลายก่อนเดือนเมษา 2553"

คือ...ไม่เกี่ยวกับผมใช่มั๊ยครับ

สาธุ...ขอให้เป็นอย่างนั้นเถ้อะ

ช่วยย้ำผมให้มั่นใจทีครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
พี่ครับ...
ที่ทาง กสพท. ประกาศการคัดเลือกปีการศึกษา2553นั้น
มันเป็นปีการศึกษาของผมรึปล่าวครับ

คือผมอยู่ม.5 เทอม2 ปีการศึกษา2552

คือในใบประกาศบอกว่าทำการสมัคร(ของปีการศึกษา2553)ตั้งเเต่ปี2552 กันเรียบร้อยเเล้วล่ะครับ

http://www9.si.mahidol.ac.th/
(ฉบับที่1 ครับ)

คือเมื่อตะกี้ผมเหลือบตรงคุณสมบัติครับ มีบอกไว้ว่า"2.1........เเละคาดว่าจะจบการศึกษาตอนปลายก่อนเดือนเมษา 2553"

คือ...ไม่เกี่ยวกับผมใช่มั๊ยครับ

สาธุ...ขอให้เป็นอย่างนั้นเถ้อะ

ช่วยย้ำผมให้มั่นใจทีครับ
อันนั้นของรุ่น ม.6 ปัจจุบันครับ ^^

REBORN

ขอบคุณมากครับ

โอกาสเป็นของเรา สู้ต๋ายคร้าบบบบบบบ

REBORN

ผมมีโอกาสที่จะเลือกadmissionแพทย์ได้ป่าวครับ(ทั้งที่ผมอยู่สายศิลป์)

เเล้วอีกเรื่องครับ...พวกแฟ้มสะสมผลงานผมยังไม่มีซักใบเลย ผมต้องทำผลงานที่เกี่ยวของกับคณะแพทย์รึป่าวครับ
 อย่างเช่น พวกอบรมทางด้านชีวฯ ค่ายวิทย์น อะไรแบบนี้ป่าวครับ รึว่าแฟ้มผลงานในสาขาวิชาไหนก้ได้

เเล้วอีกเรื่องครับ ผมวิ่งอยู่สายศิลป์มีโอกาสที่จะลงสอบกสพท.(ถูกป่าวครับ)มั๊ยครับ ถ้ามีโอกาสพี่ช่วยเเนะเรื่องรายละเอียดการสอบมาด้วยนะครับ

แล้วอีกเรื่องที่โรงเรียนผมวันนี้(21/01/53) มีครูจากข้างนอกมาติววิชาฟิสิก(ตัวอะไรการันต์(พิมพ์ถูกป่าวครับ)ครับ)ให้ครับ เป็นข้อสอบEnt. มีเรื่องที่ติวด้วยกัน3เรื่อง  คือนิวเคลียร์ฟิสิกส์(เย้!พิมพ์ถูกเเล้ว) ความร้อน เเละทฤษฎีจลน์ของแก๊ส  โครงสร้างอะตอม คือเเต่ละเรื่องออกสอบมากป่าวครับ คือถ้าผมเข้าใจพื้นฐานผมก็ไม่งงครับ เเต่เห็นที่ครูสอนนั้น มีหลากหลายยยยยยยยยสูตรมากกกกกกกก  เเถมวิธีคิดก็เยอะ(บางข้วิธีคิดสั้นมากๆ เเต่มีหลายรูปแบบ)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ลองเข้าไปดูในนี้นะครับ
http://forum.docchula.com/index.php/topic,12378.0.html
http://forum.docchula.com/index.php/topic,6560.msg108378.html#msg108378

เรื่องแฟ้มสะสมผลงาน ตอน 2 ปีที่แล้ว พี่ไม่ได้ใช้เลย

REBORN

เย้!!!!!!!!!!!!!!สอบกสพท.ได้
555+    งานนี้เเหละ   สุดชีวิต!

เเต่พอผมเริ่มติวเเล้วก็รู้สึกว่าไม่มั่นใจในตัวเองเลยที่จะเเข่งกับคนเป็นเเสนๆ

REBORN

^
^
^
^
^
^
^
ข้างบนที่ผมพิมพ์ว่า "เย้!!!!!!! สอบกสพท.ได้"

นั่นหมายความว่า มีสิทธิ์สอบ น่ะครับ  ไม่ใช่สอบได้

คงยากครับกว่าสอบได้

สาธุ  ถ้าลูกช้างสอบติดคณะเเพทยศาสตร์ มหาวิทยาจุฬาลงกรณ์ หรือไม่ก็ มหาวิทยาลัยมหิดล ลูกช้างจะถวายกุหลาบแดงให้รัชกาลที่ 5 รัชกาลที่6 กับ เสด็จเตี้ย(จำชื่อจริงท่านไม่ได้เเล้วอ่า เเต่ที่เรียกเสด็จเตี้ยนั้น เพราะคนชอบบนเเล้วเอาไก่เตี้ย(น่าจะไก้เเจ้มั้ง)ไปปล่อยถวายเพื่อแก้บนทุกครั้ง) แห่งละ200 ดอกเลย สาธุ

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
^
^
^
^
^
^
^
ข้างบนที่ผมพิมพ์ว่า "เย้!!!!!!! สอบกสพท.ได้"

นั่นหมายความว่า มีสิทธิ์สอบ น่ะครับ  ไม่ใช่สอบได้

คงยากครับกว่าสอบได้

สาธุ  ถ้าลูกช้างสอบติดคณะเเพทยศาสตร์ มหาวิทยาจุฬาลงกรณ์ หรือไม่ก็ มหาวิทยาลัยมหิดล ลูกช้างจะถวายกุหลาบแดงให้รัชกาลที่ 5 รัชกาลที่6 กับ เสด็จเตี้ย(จำชื่อจริงท่านไม่ได้เเล้วอ่า เเต่ที่เรียกเสด็จเตี้ยนั้น เพราะคนชอบบนเเล้วเอาไก่เตี้ย(น่าจะไก้เเจ้มั้ง)ไปปล่อยถวายเพื่อแก้บนทุกครั้ง) แห่งละ200 ดอกเลย สาธุ

ประเทศไทยไม่มีมหาวิทยาลัยนี้ครับ มีแต่ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

REBORN

แฮะๆๆๆๆ :P
ตัวอักษรสีชมพูซะด้วย
แฮะๆๆๆๆๆ
ขอโทษครับ

หน้าเเตกยับเยิน

ถ้าไปพูดชื่อนี้ตอนสอบสัมภาษณ์(ไปถึงด้วยเถ้อ)ล่ะก็-----อนาคตดับ----- :o

คือวันนี้(27/1/2553)ที่โรงเรียนผม มีพี่ๆที่ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย(อันนี้ไม่ประชดนะครับ เเต่อยากแก้ตัว) มาเเนะเรื่องค่าย"ก้าวกล้า"(ถูกป่าวครับ)
เป็นในค่ายมีกิจกรรมอะไรมั้งครับ เเละคนที่จะเข้าแพทย์ควรไปมั๊ยครับ

ReboRn

คณะวิทยาศาสตร์ ที่จุฬาฯ เค้าคัดสาย หรือแผนการเรียนป่าวครับ ใครรู้ตอบด้วยครับ เพื่อนผมสนใจ

REBORN

ผลการเรียนของม.5เทอม2 (รวมทั้ง 4 เทอม)ของผมออกเเล้วน่ะครับ เเล้วเกรดผม....

เกรด                              หน่วยกิจ

1. วิชาภาษาไทย                                     2.75                                 4.0
2. วิชาคณิตศาสตร์                                   3.00                                 4.0
3. วิชาวิทยาศาสตร์                                   2.86                                 5.5
4. วิชาสังคมศึกษา ศาสนา เเละวัฒนธรรม      2.51                                 2.51
5. ภาษาต่างประเทศ                                 2.60                                20.0 

พี่ๆว่าผมไหวป่าวครับ

เอาตามความจริงเลยครับ ผมจะได้หันไปหาทางอื่น

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ตอนนี้น้องอาจจะกังวลว่า เกรดตัวเองไม่เยอะเลย เป็นใครๆ ก็เครียดแหละ
ซึ่งปกติเกรดเป็นผลคะแนนของการสอบ ซึ่งการสอบเป็นการวัดความรู้ที่เรียนมา
จึงยอมรับกันกลายๆ ว่า เกรดเป็นสิ่งที่สะท้อนความรู้ แต่พี่ว่าัมันไม่จริงทั้งหมด เช่น ความรู้น้อย เกรด(ควรจะ)น้อย แต่มันก็ไม่แน่ เช่น ก่อนสอบทะเลาะกะแฟนไรงี้ ดังนั้น การที่เกรดจะสะท้อนความรู้ได้มัย ปัจจัยสำคัญขึ้นกะว่าเครื่องมือวัดผลเป็นอย่างไร เช่น ความยากง่าย, ออกตามวัตถุประสงค์ที่สอน ไรงี้
ถ้าข้อสอบได้มาตรฐาน เกรดจึงจะสามารถสะท้อนความรู้ออกมาได้ หาไม่แล้ว เกรดก็ไม่มีความหมายอย่างใด

พูดมายืดยาว ต้องการจะสื่อว่า บางทีเกรดอาจจะไม่สื่อถึงความรู้เราก็ได้

แต่ถ้าไม่มองเรื่องนั้น หันมามองเรื่องที่จะสอบติดคณะที่อยากได้มั้ย
จะตอบคำถามนี้ก็ต้องดูว่า่คณะที่อยากเข้า เค้าตั้งเกณฑ์ไว้อย่างไร
เกรดมีผลหรือไม่...ถ้าไม่มี, เราก็ยังไม่เสียเปรียบเพื่อนคนอื่น
ดังนั้นที่สำคัญกว่า คือ วิชาที่สอบ...เราต้องทำคะแนนให้ได้เยอะๆ ปัญหาคือจะรู้ได้ไงว่าความรู้เยอะพอหรือยัง ก็ตอบว่าลองเอาข้อสอบเก่ามาทำดู

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
ผลการเรียนของม.5เทอม2 (รวมทั้ง 4 เทอม)ของผมออกเเล้วน่ะครับ เเล้วเกรดผม....

เกรด                              หน่วยกิจ

1. วิชาภาษาไทย                                     2.75                                 4.0
2. วิชาคณิตศาสตร์                                   3.00                                 4.0
3. วิชาวิทยาศาสตร์                                   2.86                                 5.5
4. วิชาสังคมศึกษา ศาสนา เเละวัฒนธรรม      2.51                                 2.51
5. ภาษาต่างประเทศ                                 2.60                                20.0  

พี่ๆว่าผมไหวป่าวครับ

เอาตามความจริงเลยครับ ผมจะได้หันไปหาทางอื่น

ไหวสิครับ

พยายามเข้านะ  :)

REBORN

ขอบคุณครับ
นอนร้องตาบวมไปหลายวันเลยครับ
ฮ่าๆๆ
งั้นต้องกลับมาสู้ซะแล้ว
ได้ยินแบบนี้ค่อยหายใจออกหน่อยครับ(น้ำมูกติดเต็มโพรงเลย เพิ่งร้องมา)
ศิลป์เเ้ล้วไง  ฮ่าๆ