Docchula Community

อ่านหนังสือไม่ทันแล้วค่ะ ทำไงดี T-T

Cookiez

ตอนนี้เหลือเวลาอีกแค่เดือนกว่าๆ เองค่ะ  :-X
ถ้าอ่านไม่ทันจริงๆ พี่ๆคิดว่า คณิต ฟิสิกส์ เคมี
ควรจะเน้นบทไหนดีคะ? ถึงจะเป็นประโยชน์มากที่สุด
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ สำหรับทุกๆคำตอบ

นารูโตะ

ทำใจ  :-\
เอาเวลาที post ไปอ่านหนังสือเหอะ  >:(
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
ล้อเล่นน้า  :-*
 เราก็อ่านไม่ทั้นเหมือนกัน ทำไงดีอะ  :-X

ใช่แล้วครับน้อง

สู้ๆ ตั้งใจอ่านนะครับ
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

กวาง

ผมเพิ่งอ่าน Math ภาคทฤษฎีจบไปเมื่อกี๊็เอ๊ง อ่านไม่ครบทุกบทด้วย
เคมียังไม่ได้ทวน ฟิสิกส์ยังไม่ได้จับ

ไทย-สังคม ยังไม่ต้องพูดถึง
ชีวะ เรื่องพืชยังไม่ได้แตะเลย

น่าอนาถกว่าน้องอีกนะ แต่ก็สู้ๆครับ ปีนี้ไม่ติด ปีหน้าเอาใหม่ (แต่กลัวใจกสพท.จะเปลี่ยนระเบียบ แล้วแ่ก่ๆสมัครไม่ได้)

บางครั้ง ชีวิตมันก็น่าเศร้านะ

เล็ก

ผมก็ยังมะได้แตะเลย
พี่กวาง เรียนจบวิทย์ชีวการแพทย์มาใช่เปล่า

ทำจัยครับ

เราคงกลัวกันไปเอง เพราะการประเมินว่าอ่านทันไม่ทันก็ประเมินตัวเอง
อ่านรู้เรื่องไม่รู้เรือ่งก็ประเมินตัวเอง
อ่านแล้วจะตรงกับที่ออกไหมก็แล้วไม่แน่
อ่านหมดเกลี้ยงทุกหน้า ไม่ใช่ ว่าจะทำได้นี่ครับ
ไม่ได้อ่านไปกากบาทมั่วๆโอกาสถูกก็มี
อ่านมาดีๆ เข้าใจโจทย์ผิดก็บ่อย

ก้อ เตรียมตัวให้เท่าที่เตรียมได้ละกันครับ

ความพยายามเป็นเรื่องของคน ความสำเร็จเป็นเรื่องของฟ้า

(ผมได้เรียนหมอก็คงเพราะฟ้า เพราะบังเอิญติด แต่คงไม่ได้บังเอิญจบ )

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
แล้วแต่ว่าตอนนี้ทำข้อสอบเก่าได้แต่ละวิชาประมาณเท่าไร ?

แล้วคิดว่าถ้าเอาเวลาไปอ่านวิชานั้นแล้วจะทำได้เพิ่มมากแค่ไหน ? ^^"

แบบสมมติตอนนี้ทำเลขได้ซัก 90 แล้วคิดว่าอ่านไปก้ได้มากขึ้นเท่าไรแล้วแหละ~

ก็เอาเวลาไปอ่านเคมีซึ่งตอนนี้ได้ซัก 20 แล้วคิดว่าอ่านแล้วคะแนนจะพุ่งกว่าไรงั้น

หรือคิดว่าไงเคมีอ่านไปก็ไม่เข้าหัว ก็เอาไปอ่านฟิิสิกส์ที่ตอนนี้ได้ซัก 40

แล้วคิดว่าถ้าเอาเวลาไปนั่งอ่านน่าจะคะแนนพุ่งได้มากกว่าเคมีไรงั้นครับ ~ ~"

(สมมติตัวเลขซะเว่อร์เลยเนอะ =3=")
« Last Edit: December 03, 2009, 09:05:56 pm by KiaGz!~ »

Offline Relativity

• *
  • 274
  • 16
  • - Publicity is a whore -
ประเด็นก็คือ ทำไมต้องทันละครับ    ???

ไม่ทันก็ไม่ทันสิ ยอมรับมันซะ แล้วก็ไปอ่านหนังสือ

อย่าสติแตก คิดว่าอะไรสมควรทำ ก็ทำซะ ก็แค่นั้นแหละ

แล้วชีวิตจะง่ายขึ้นเยอะ

โชคดีนะครับ    :)
"If you will not fight for the right when you can easily win without bloodshed; if you will not fight when your victory will be sure and not too costly; you may come to the moment when you will have to fight with all the odds against you and only a small chance of survival. There may even be a worse case: you may have to fight when there is no hope of victory, because it is better to perish than to live as slaves."
----- Winston Churchill

กวาง

ผมก็ยังมะได้แตะเลย
พี่กวาง เรียนจบวิทย์ชีวการแพทย์มาใช่เปล่า

พี่จบสาธารณสุขศาสตร์ครับ ซึ่งแม้จะเป็นคณะที่ทำให้มีเงินใช้อยู่ทุกวันนี้
แต่พี่รู้สึกว่า พี่ไม่ค่อยได้วิชาการอะไรจากการเรียนมหาวิทยาลัยในคณะนี้เลย (อันนี้ใจจริงสุดๆ)

ทำงานสายนี้ เป็นหมอได้ทำงานเป็นเนื้อเป็นหนังที่สุดแล้ว
พี่อยากเป็นหมอระบาดน่ะครับ