Docchula Community

ลังเลที่เรียนฟิสิกส์ ระหว่าง ideal กับ neo

slepyplus

ตอนนี้ผมลังเลมากจนมากที่สุดครับ ปรึกษากับพ่อแล้วว่า neo ราคาสูงหน่อยแต่พ่อบอกว่าถ้าแลกกับเนื้อหาที่ได้ก็น่าคุ้ม   แต่ผมไม่อยากใช้เงินพ่อเปลืองอ่าคับ ก็เลยคิดว่าจะลง ideal ดีไหม ส่วนตัวลง applied แล้วไม่ประทับใจอย่างแรง T_T สรุปคือลังเลที่เรียนอยู่ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าสองที่นี้แตกต่างยังไงเพราะผมอยากเข้าแพทย์จุฬามากๆ ลง ideal กับทำโจทย์ย้อนหลังพอไหมหรือว่าต้องลงneo เอาโจทย์เยอะๆอธิบายละเอียดไว้ก่อนน่ะครับ

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
ส่วนตัวพี่ไม่เคยเรียน ideal ครับ พี่ขอไม่พูดถึงละกันเนอะ  ::)

สำหรับ neo พี่เรียนแทบทุกคอร์สครับ อาจจะเพราะตอนนั้นพี่เคยคิดอยากจะเรียนคณะวิศวกรรมศาสตร์ และด้วยใจก็ชอบฟิสิกส์อยู่แล้ว
neo จะสอนแบบอ้างอิงทฤษฎี มีการพิสูจน์สูตร เหมาะสำหรับคนที่ชอบที่มาที่ไป ไม่ได้ชอบท่องไปตอบหรือแค่ไปแทนสูตร
แต่ก็จะแลกมากับเวลาในการเรียนที่ใช้ค่อนข้างมากครับ

สรุป พี่ชอบเรียน neo ครับ  :-[
ปล ไม่ได้ไซโคนะ อิอิ
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
พี่เคยเห็นเพื่อนเรียน neo แล้วก็บอกว่าชอบนะ เข้าใจดี
แต่พี่ไม่เคยเรียนเลยแฮะ แนะนำไม่ถูกเลย

slepyplus

อ่อครับ อยากได้คอมเมนท์เกี่ยวกับ พี่ต้อมยูเรก้าด้วยครับ พอดีว่ายังลังเลระหว่าง อ อรรณพ ด้วยแต่ว่าหาคอร์สของพี่ต้อมไม่เจอ 555

ปล.ขอคอมเม้นideal หน่อยะครับพี่ๆ

Offline bstywhin

• *
  • 13
  • 0
พี่เรียนฟิสิกส์มาแล้วเกือบทุกสถาบัน 5555 เรียน นีโอ คอร์สม.4 เทอม1 ของเตรียม ละเอียดมาก โจทย์เยอะ อาจารย์สอนอืดไปหน่อยแต่ก็นั่งทำโจทย์ไปด้วยฟังไปด้วยก็พอไหว ส่วน ไอเดียล พี่เรียนแค่คอร์สไฟฟ้า รู้สึกว่าไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่นะ แต่สนุกกว่า แล้วก็จำได้(ถึงตอนนี้จะลืมไปแล้ว) เหมือนสอนเน้นพื้นฐานแล้วให้ไปคิดพลิกแพลงเองมากกว่า

ว่ากันว่าคอร์สไฟฟ้าไอเดียลดีมากๆ แต่คอร์สอื่นไม่เคยได้ยิน

เรื่องเงิน ถ้าที่บ้านไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องไปเสียดายหรอก ลงทุนเพื่อความรู้ :D

ส่วนพี่ต้อม พี่ไม่รู้เหมือนกัน เคยเรียนแต่อ.อรรณพ

slepy plus

อ อรรณพ เป็นไงบ้างครับ ลงคอรืสเอ็นท์ไปแล้ว

เจ

พี่เคยไปเรียน WETEACH แถวลาดพร้าว ของ อ.วุด สอนดีมากครับ อาจารย์ท่านจบปริญญาเอกวิทยาศาสตร์บัณฑิตโดยตรง จากจุฬา

Jeesjas

คอร์ส Entrance วิชาฟิสิกส์ของ ideal physics
 เป็นแบบ private เรียนกับคอมค่ะ มีชั่วโมงบวกเพิ่มให้ รวมทั้งหมดเป็น 350ชม. เรียนไปได้แค่ 5ชม.เองค่ะ พอดีไม่มีเวลาไปเรียน เหมือนได้คอร์สใหม่เลย คุ้มมาก มีหนังสือให้ครบเซตค่ะ ซื้อมา 9,000บาท ขายให้ 6,900 เลยค่า

http://theideal.xyz/private/course.php

สอบถามเพิ่มเติม คุยกันได้ค่ะ
id line: jeesjas

0856144452