Docchula Community

พี่ๆช่วยตอบหน่อยน้า

เจ้าหนุจำไม

พี่ๆช่วยตอบหน่อยน้า
« on: August 16, 2009, 06:52:58 pm »
พี่นักศึกษาแพทย์ครับ
คือว่าผมมีข้อสงสัยว่า
เวลาที่เราเรียนในห้อง เรียนพิเศษ บลาๆๆๆ
เราควรมีเทคนิคการเรียนอย่างไร
ที่จะช่วยให้สามารถเก็บใจความสำคัญในclassนั้นๆได้ดี
หรือสามารถจดจำได้/เข้าใจไปในขณะที่เรียนได้เลย
เราต้องจดทุกคำพูดมั้ย
เนื่องจาก ผมเป็นพวกเด็กชอบจด...
จดมันทุกคำพูด ซึ่งจริงๆแล้วเป็นคนเขียนหนังสือช้า ทำให้
จิตใจไปมัวแต่กังวลกับการจดว่าเราจดน้อยไปมั้ย หรือจดอย่างนี้แล้วต่อไปจะอ่านเข้าใจมั้ยตอนทวนซึ่ง
ทำให้บางครั้งเรียนในห้องไม่ค่อยเข้าใจเพราะขาดสมาธิ(มีส่วนรึป่าวอ่า)
แล้วก้บางทีเวลาเรียนอาจารญืสอนเร็วมากทำให้ตามไม่ทัน จะถามตอนเรียนก็ไม่ได้อ่าครับ
และบางครั้งถ้าเรียนนานๆก็มีเหม่อลอยทำให้พลาดเนื้อหาสำคัญไปบางครั้ง

พี่ๆพอจะมีคำแนะนำให้กับเด็กอย่างผมมั้ยครับ
เพราะผมคิดว่าการเรียนแพทย์นั้น เรียนครั้งละมากๆ คนที่เรียนได้
ต้องมีความสามารถในด้านนี้แน่เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอย่างมากครับสำหรับคำแนะนำของพี่ๆ

ปล.ผมอยากพัฒนาตัวเองให้ดีขึ้นครับ:)

Offline TaNtaLuM

• *
  • 544
  • 1
Re: พี่ๆช่วยตอบหน่อยน้า
« Reply #1 on: August 16, 2009, 07:17:29 pm »

เราจดเร็ว

ถ้าน้องจดช้า ก้จดน้อยๆ จะได้ฟังครบๆ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
« Reply #3 on: August 16, 2009, 08:19:07 pm »
- -?

ตามเรฟบน

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
« Reply #4 on: August 16, 2009, 08:34:12 pm »
พี่ว่า   ความเข้าใจในเนื้อหาสำคัญกว่านะ   เลือกจดประเด็นตามที่เราเห็นว่า เราไม่ค่อยรุเรื่องหรือว่าเป็นประเด็นที่สำคัญ

การทบทวนบทเรียนที่เรียนไปอย่างสม่ำเสมอหลังจากเรียนพิเศษ ก็เป็นสิ่งที่สำคัญมาก
เพราะถ้าเราไม่ทบทวนเลยหลังจากที่เราเรียนแล้ว   คอร์สนั้นก็แทบจะสูญเปล่าเลย
หรือบางทีคิดว่า ใกล้ ent แล้วค่อยมาทบทวนดูละกัน ก็พอกลับมาทวนตอนนั้น ก็ลืมไปเยอะแล้ว T_T

การจำในเรื่องต่าง ๆ อาศัยหลักการที่อยู่บนพื้นฐานของความเข้าใจนะครับ จะทำให้จำได้แม่นและเร็วขึ้น
แต่บางเรื่อง !! เช่น สังคม ไทย เคมีอินทรีย์  ก็น้องต้องพยายามอ่านซ้ำๆ แบบสม่ำเสมอ จนถึงก่อน entน่ะ

หรือบางประเด็น ถ้าไม่เคยออกข้อสอบ ent เลย น้องอาจจะต้องยอมสละบางประเด็นออกจากหัว เนื่องจาก เนื้อหาทั้งหมดรวมกันมันเยอะเกินจริง ๆ นะพี่ว่า

การทำโจทย์จากข้อสอบเก่าหรือที่อื่นใด เป็นสิ่งที่สำคัญมากนะ  การทำโจทย์ทำให้เราจำได้แม่นกว่าการอ่านหลายๆ รอบ อีกอ่ะ

พยายามสู้ ๆ เน้นๆ ในวิชาที่เปอร์เซ็นต์สูงๆ ด้วยนะครับ  แต่ก็อย่าทิ้งวิชาอื่นล่ะ  สู้ๆครับ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #5 on: August 16, 2009, 09:36:01 pm »
ลองอัดไฟล์เสียงแล้วมานั่งฟังอีกรอบดู  ถ้าน้องยังไม่สามารถจับใจความที่อาจารย์สอนได้
ลองปรับมาเป็นคำพูดสั้นๆ ง่ายๆที่ตัวเองเข้าใจ

เจ้าหนุจำไม

« Reply #6 on: August 17, 2009, 10:09:22 pm »
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากนะคับ :]

มีอีกประเด็นที่อยากรู้อ่าคับ
คือว่า
ผมควรจะเรียนพิเสดล่วงหน้ามั้ยอ่า
คือตอนนี้ก้เรียนเร็วอยู่มากๆๆๆ
แต่พอทำข้อสอบเงี้ย ก้ทำไม่ได้อยู่ดีอ่า
เพราะที่เรียนพิเสดล่วงหน้าไป
ลืมไปหมดเลยยยยย

เลยกะว่าจะรีบๆเรียนให้จบ แล้วไปรอให้เค้าสอนใหม่ตอนคอสเอนท์
พี่ๆว่าดีมั้ยอ่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าเช่นเคยครับ :)