Docchula Community

จำเป็นมั้ยที่จะต้องอ่านแบบเรียนของ สสวท ???

KET

จริงๆแล้วแบบเรียนของ สสวท ทั้ง 6 เล่ม ที่โรงเรียนบังคับซื้อนั้น
เป็นมาตราฐานที่ทุกโรงเรียนต้องนำมาสอน
โดยใช้หลักสูตรนี้ แต่

ที่โรงเรียนหนู เวลาเรียนไม่เคยใช้แบบเรียนนั้นเลย
อาจารย์สอนเอง ทำแบบฝึกเองเลย อะไรก็ไม่รู้
แล้วจะซื้อมาทำไม

เท่าที่หนูลองอ่านหนังสือ สสวท ดูก็พบว่า
เลข - อธิบายได้เป็นภาษาวิชาการมาก ไม่รู้เรื่อง - -
ฟิสิกส์ - เหมือนเลข งง แถมแบบฝึกท้ายบทก็ไม่มีเฉลยอีก แล้วจะรู้มั้ยว่าตอบอะไร
เคมี - ส่วนบรรยายละเอียดดี แต่ส่วนคำนวณ วิธีทำอลังการงานสร้างมากๆ ใครจะใช้
ชีวะ - เนื้อหาไม่ครบ แบบว่าข้อสอบ PAT2 ที่ผ่านมาบางเนื้อหาใน สสวท ก็ไม่มี
ภาษาไทย - น้ำ
สังคม - น้ำ
อังกฤษ - ไม่มี
โลก ดาราศาสตร์ อวกาศ - บางทีข้อสอบก็ออกข่าว ไม่รู้เรื่องก็คือมั่ว
ศักยภาพ - คิดเอง

ด้วยเหตุนี้จึงได้มีการเปิดสถาบันกวดวิชาต่างๆมากมาย
เพื่อสอนนักเรียนให้เข้าใจถึงวิธีการทำข้อสอบเข้ามหาวิทยาลัย
ที่รวดเร็วและได้คะแนนสูงสุด
โดยบางทีก็ไม่รู้ที่มาที่ไปเหมือนกัน
ซึ่งปัญหานี้ก็เกิดขึ้นกับตัวหนูเอง

เพราะการสอบ PAT ที่ผ่านๆมา
เลขก็ไม่มีปัญหาเพราะผิดไปข้อเดียว (อยากได้ 300 เต็ม T_T)
ไม่ยากเท่า A-NET และ Entrance ไม่มี Trick อะไรเลย

แต่ปัญหาคือ วิชาวิทยาศาสตร์
ได้ยังไม่ถึง 200 เลย ถือว่าน้อยมากๆ
ถ้าข้อไหนที่คู่มือต่างๆและกวดวิชาไม่ได้บอกคือ ทำไม่ได้

จึงอยากจะถามพี่ๆ ว่า
ที่ผ่านมาพวกพี่ได้อ่านหนังสือของ สสวท หรือเปล่า?
แล้วจำเป็นที่จะต้องอ่านมั้ย?

เพราะหนูอ่านไม่รู้เรื่องเลย อะไรก็ไม่รู้ ก็เลยไม่คิดจะอ่าน

เป้าหมายของหนูจริงๆก็คือการสอบวิชาสามัญในเดือนมกราคมค่ะ
ซึ่งข้อสอบก็ไม่มีใครรู้เหมือนกันว่า กสพท. จะออกยังไง
แต่หลายๆคนคิดแน่ๆว่า ยากกว่า A-NET ชัวๆ
แต่จะถึงโอลิมปิกมั้ย?
อยากถามพวกพี่ๆ คำถามที่สองว่า
ถ้าเกิดหนูอ่านพวก Entrance O A-NET โควต้าต่างๆ ทำข้อสอบเก่าหมดแล้ว
ควรจะอ่านอะไรเพิ่มอีก? โอลิมปิกหรือเปล่า?

เพราะหนูคิดว่าหนูยังอ่านน้อยไป - - คะแนนยังไม่ดีเลย

ขอบคุณค่ะ (ยาวไปๆ - -)
แล้วไว้จะไปเป็นรุ่นน้อง MDCU66 ค่าๆๆ (เด็กยบ.ๆ)  8)

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
จึงอยากจะถามพี่ๆ ว่า
ที่ผ่านมาพวกพี่ได้อ่านหนังสือของ สสวท หรือเปล่า?

พี่อ่านครับ คิดว่าจำเป็นนะ เพราะมันเป็นสิ่งเดียวที่บอกได้ว่าใช้มาตรฐานที่เท่าเทียมกัน ไม่ได้ออกเกินจากหลักสูตรที่ไหน จะได้ไม่มีปัญหาว่าที่ไหนสอนไม่สอน

ซึ่งข้อสอบก็ไม่มีใครรู้เหมือนกันว่า กสพท. จะออกยังไง
แต่หลายๆคนคิดแน่ๆว่า ยากกว่า A-NET ชัวๆ
ถ้าเกิดหนูอ่านพวก Entrance O A-NET โควต้าต่างๆ ทำข้อสอบเก่าหมดแล้ว
ควรจะอ่านอะไรเพิ่มอีก? โอลิมปิกหรือเปล่า?

พี่ว่าไม่ต้องถึงขนาดโอลิมปิกอะไรขนาดนั้นนะ มันจะเวอร์ไปไม๊
แต่คิดว่าุถ้าน้องอ่านที่บอกมาได้หมด [ไม่ต้องโอฯนะ] ก็คิดว่าน้องก็พร้อมพอสมควรที่จะสอบแล้วล่ะ
เพราะพี่คิดว่าข้อสอบกสพท.เองก็น่าจะมีแนวคล้ายๆกับข้อสอบAnetล่ะมั้ง
เพราะว่าทั้ง2อย่างก็ออกจากอาจารย์มหาวิทยาลัยเหมือนกัน และคิดว่าก็ใช้แบบเรียนเป็นหลักเช่นเดียวกัน
ที่ต่างก็อาจจะเป็นแบบชีววิทยาที่อาจจะเป็นทางกสพทออกเอง ส่วนอย่างอื่นเท่าที่เคยได้ยิน
เค้าก็จะให้อาจารย์ที่ถนัดในสาขานั้นๆออกเหมือนเดิมอะครับ

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
การอ่านแบบเรียนของ สสวท. จำเป็นนะครับ เพราะเราจำเป็นต้องรู้ทุกอย่างที่มีในหลักสูตรของกระทรวงศึกษาธิการ
ข้อสอบมีสิทธิ์ออกได้ทุกอย่างที่มีในแบบเรียนของกระทรวง

ส่วน เรื่องของชีววิทยาอ่ะครับ   มันเป็นวิชาที่ออกยากและดูจะเกินหลักสูตรไปบ้าง เป็นปกติอยู่แล้วครับ  แต่พี่ว่าเนื้อหา สสวท. ของชีววิทยา สำคัญนะ
มันมีเนื้อหาที่ครบถ้วนดี และบางเล่มอาจเกินหลักสูตรไปหลายประเด็น เพราะเพียงแค่เนื้อหาชีวะในหลักสูตรก็เยอะจะแย่  ถ้าน้องอ่านเข้าใจทุกเรื่องหมดแล้วแล้วมาอ่าน สสวท. จะช่วยทบทวนได้นะสำหรับวิชาชีววิทยา 

ส่วน วิชาอื่น ๆ เช่น เลข พี่ว่า ฝึกฝนทำโจทย์เยอะ ๆ จะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดอ่ะ

ฟิสิกส์กับเคมีก็เช่นกันนะ ทำโจทย์เยอะ ๆ  แต่เคมีในบาง part ที่อาจต้องจำเยอะหน่อย เช่น เคมีอินทรีย์ และธาตุสารประกอบในอุตสาหกรรม ก็สู้ๆ นะครับ
หมั่นทบทวน ๆ

ข้อสอบ ไม่น่าจะออกถึงโอลิมปิกนะ เพราะแบบนั้นก็คงวัดอะไรไม่ได้   วัดได้แค่เทพกับมั่ว   แต่ก็คงยากเมหือนกันอ่ะนะ
ถ้าน้องเตรียมตัวมาอย่างดีที่สุด โดยอ่านเนื้อหาและฝึกทำโจทย์มาอย่างครบถ้วน  ทบทวนสม่ำเสมอ

พี่เชื่อว่า น้องต้องเข้ามาเป็น MDCU 66 ได้แน่นอนครับ  :)

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
จึงอยากจะถามพี่ๆ

อ่านจ้ะ เพราะเป็นสิ่งที่ควรรู้
โดยเฉพาะชีวะนะ ใครบอกว่าเนื้อหาน้อย
ได้โปรดอ่านในจบก่อนครับน้อง
เล่มหลังๆ เรื่องพันธุศาสตร์เนี้ย มีหลายเรื่องที่น่าสนใจมากเลยนะ
ปล เด็ก โอ เขาก็ต้องอ่านเล่มชีวะนี้เหมือนกันนะ
ไม่เชื่อไปถามเด็ก สสวท ชีวะ ทุกคนต้องเคยอ่านเล่มนี้แน่นอน

ชีวะอ่านเล่ม สอวน สีเทาๆก็ดีนะครับน้อง ถ้ามีเวลา เพราะมันน่าสนใจจริงๆ

สู้ๆง้าบบบบบ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
เลข >> ง่ายไป ข้อสอบจริงยากกว่านี้มาก

ฟิสิกส์ >> เว่อร์ไปเยอะอ่ะ ข้อสอบจริงง่ายแสนง่าย - -"

เคมี >> หนาไป น้ำเยอะ เลยขี้เกียจอ่าน 555+

ชีวะ >> โรงเรียนบังคับให้อ่าน ก็ถือว่าดีในระดับหนึ่งนะ ^^"

ภาษาไทย >> โรงเรียนบังคับเช่นกัน แต่ไม่ปลื้มเท่าไร T^T

สังคม >> เพิ่งรู้ว่ามี > <!!

อังกฤษ >> สสวท.ไม่มีให้อ่าน

โลก ดาราศาสตร์ อวกาศ  >> อ่านนะ ข้อสอบ O-net ออกตามหนังสือเลย
(จริง ๆ พวกฟิสิกส์ เคมี ชีวะจะมีแบบสำหรับทั้งสายวิทย์และสายศิลป์ อย่างละเล่มมั้ง ก็ควรอ่านนะถ้าจะทำ O-net ^^)

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
เท่าที่หนูลองอ่านหนังสือ สสวท ดูก็พบว่า
เลข - อธิบายได้เป็นภาษาวิชาการมาก ไม่รู้เรื่อง - -
ฟิสิกส์ - เหมือนเลข งง แถมแบบฝึกท้ายบทก็ไม่มีเฉลยอีก แล้วจะรู้มั้ยว่าตอบอะไร
เคมี - ส่วนบรรยายละเอียดดี แต่ส่วนคำนวณ วิธีทำอลังการงานสร้างมากๆ ใครจะใช้
ชีวะ - เนื้อหาไม่ครบ แบบว่าข้อสอบ PAT2 ที่ผ่านมาบางเนื้อหาใน สสวท ก็ไม่มี
ภาษาไทย - น้ำ
สังคม - น้ำ
อังกฤษ - ไม่มี
โลก ดาราศาสตร์ อวกาศ - บางทีข้อสอบก็ออกข่าว ไม่รู้เรื่องก็คือมั่ว

แนะนำให้อ่านเฉพาะชีวะกับไทย แล้วก็โลก+ดาราศาสตร์ นะ
(ไทย น้ำเยอะ แต่ถ้าไม่มีน้ำเลยมันจะไม่บรรลุ แน่ๆ)

คือ ที่เราสอบมา ชีวะเราอ่านแค่ สสวท ไทยก็อ่านแค่หนังสือบังคับ กับสรุปของกวดวิชา วิทย์โอเน็ตก็อ่านแต่ สสวท
แค่นี้มันก็พอแล้วสำหรับการสอบ
มากกว่านี้มันจะตายดับ เสียเวลาเกินจำเป็น เปลืองสมองแถมเครียดเปล่าๆ
เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าน่ะ :P

เป้าหมายของหนูจริงๆก็คือการสอบวิชาสามัญในเดือนมกราคมค่ะ

เพราะหนูคิดว่าหนูยังอ่านน้อยไป - - คะแนนยังไม่ดีเลย

ถ้าอ่านหมดแล้ว และคิดว่ายังอ่านน้อยไป คะแนนยังไม่ดี
(ตีความว่า คะแนนไม่ดี=น้อยเกินไป ไม่ใช่ คะแนนไม่ดี=เยอะบรมเทพ แต่ตัวเองไม่พอใจ...กรณีหลังนี่แนะนำให้ประเมินตัวเองให้ถูกแล้วคาดหวังน้อยลง จะดีกว่า)

อย่าเพิ่งไปอ่านอะไรมากกว่านั้นเลย อ่านเท่าที่มีนี่แหละ
...เพราะมันแสดงว่าน้องยังไม่เก็ทกับเนื้อหาโดยสมบูรณ์ คะแนนถึงยังไม่ดี ทั้งที่ก็อ่านและทำข้อสอบพวกนั้นหมดแล้ว
แต่ด้วยศักยภาพ ถือว่าขยัน มาก ถึงมากที่สุด ดังนั้นถ้าอ่านซ้ำทำอีก มันก็ช่วยอะไรได้เยอะมากมายมหาศาลล่ะนะ
(คือ ที่เราสอบได้มานี่ ก็อ่านไม่จบ ข้อสอบก็ทำไม่หมดอะ :-X)

ไม่ต้องสนใจว่าจะอ่านน้อยไปรึเปล่า ควรจะอ่านยากกว่านี้ไหม? แต่ควรจะดูว่าข้อสอบมีแนวโน้มจะออกอะไร หลักสูตรมีอะไร ก็อ่านตามนั้น แต่เอาให้กระจ่าง
ก็อ่านเท่าที่จำเป็นอะจ้า
(เว้นแต่ถ้าสนใจเรื่องไหนเป็นพิเศษ จะลงลึกถึงแก่นยิ่งกว่าที่หลักสูตรกำหนด ก็ตามสะดวก...หึหึหึหึ)
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
โลก ดาราศาสตร์และอวกาศ ควรอ่าน
ชีวะ อ่านสสวท แต่ว่าต้องอ่านเล่มอื่นๆๆ ด้วย

ส่วนวิชาอื่นคิดว่าไม่จำเป็นมากนัก แล้วแต่จะอ่าน มั้ง  ???

KET

ชีวะอ่านเล่ม สอวน สีเทาๆก็ดีนะครับน้อง ถ้ามีเวลา เพราะมันน่าสนใจจริงๆ

มีครบทั้ง 6 เล่มและอ่านจนเปื่อยยุ่ยเละไปแล้วค่ะ
แต่เนื้อหามันลึกเกินกว่าที่หนูจะเข้าใจ - -

คำถามที่ 3
คือหนูเห็นหนังสือ สอวน ของเลขกับฟิสิกแล้วแบบว่า
ลึกจนไม่รู้เรื่อง(หรือว่าโง่เอง) พี่ๆคิดว่าหนูควรอ่านเพิ่มดีมั้ย?

คำถามที่ 4
ข้อสอบ A-NET ปี 52 ที่พี่ๆสอบไปคือว่ามันไม่มีการเผยแพร่เลยอ่ะ
หนูอยากรู้ว่ามันมีเนื้อหาที่"เกิน"จากแบบเรียน สสวท หรือเปล่า?

ข้อสอบเอเน็ตปีล่าสุดไม่มีสำนักพิมพ์ไหนทำเฉลยออกมาเลยง่ะ T^T

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-

มีครบทั้ง 6 เล่มและอ่านจนเปื่อยยุ่ยเละไปแล้วค่ะ
แต่เนื้อหามันลึกเกินกว่าที่หนูจะเข้าใจ - -

คำถามที่ 3
คือหนูเห็นหนังสือ สอวน ของเลขกับฟิสิกแล้วแบบว่า
ลึกจนไม่รู้เรื่อง(หรือว่าโง่เอง) พี่ๆคิดว่าหนูควรอ่านเพิ่มดีมั้ย?

คำถามที่ 4
ข้อสอบ A-NET ปี 52 ที่พี่ๆสอบไปคือว่ามันไม่มีการเผยแพร่เลยอ่ะ
หนูอยากรู้ว่ามันมีเนื้อหาที่"เกิน"จากแบบเรียน สสวท หรือเปล่า?

ข้อสอบเอเน็ตปีล่าสุดไม่มีสำนักพิมพ์ไหนทำเฉลยออกมาเลยง่ะ T^T

ชีวะ อ่านเยอะๆ อ่านสสวทนี่แหละ แนะนำจริงๆ อย่าเกินนี้
ถ้าไม่เข้าใจก็อ่านซ้ำ ทำยังไงก็ได้ให้จำได้ทั้งหมดนั่นแหละ

คำตอบของคำถามที่ 3: "อย่าไปสนใจ สอวน"
มันมีอะไรบางอย่างที่ลึกเกินความจำเป็น ชาตินี้ก็ไม่ได้ใช้ ฉะนั้นให้ยึดตามหลักสูตรกับข้อสอบเก่าๆเป็นหลักดีกว่า
อย่าอ่านอะไรที่มันเยอะหรือยากเกินไป(ถ้าไม่ได้สนใจด้านนั้นจริงๆ) เพราะมันไม่ได้ช่วยให้คะแนนดีขึ้นหรือเข้าใจมากขึ้นเลย

คำตอบของคำถามที่ 4: ปี 52 เป็นปีที่แหวกแนวกระจายที่สุดเท่าที่เคยทำมา
แต่ยืนยันได้ว่าไม่มีอะไรเกินจาก สสวท เลย ถ้าเข้าใจอย่างถ่องแท้และเอามาประยุกต์ได้ (โดยเฉพาะ เลขT_T) คะแนนก็จะพุ่งกระฉูดได้เหมือนกัน
และ เราไม่แนะนำให้ทำข้อสอบภาษาอังกฤษของปี 2552...คือมันแปลกๆน่ะ ทำไปสะดุดไป นี่มันอะไร ออกแบบนี้ได้ยังไง มัน... ฯลฯ
(ไม่ใช่ว่ายากเกินเหตุ แต่ เอิ่มมม :P)
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ตอนสอบเข้าจำได้ว่าพวกวิชาวิทยาศาสตร์ของสสวท. อ่านไปสอบ O-net ได้ดีมากเลยนะ
(โดยเฉพาะชีวะ โลก ดาราศาสตร์อะไรพวกนี้ แต่เคมีกะผิสิกส์นี่ไม่เคยได้เห็นแบบเรียนเลยว่ะ -*-)
แต่ที่สอบ A-net พี่ก็อ่านที่เรียนพิเศษเอาอ่ะ (ซะงั้นนะ) :P

ภาษาไทยนี่สุดแสนจะชีช้ำเพราะที่รร.ไม่สอนเกี่ยวกับพวกวรรณกรรมหรือเนื้อเรื่องอะไรที่ควรจะได้อ่านในแบบเรียนเลย
ผลก็คือเข้าไปทำข้อสอบแล้วแบบว่า เอ่อ ไอ้ชื่อเรื่องนี้ตูเกิดมาไม่เค้ยไม่เคยจะได้ยินเลยซักกะติ๊ด แล้วมันมาโผล่ในข้อสอบได้ไงฟร้า!!!  :o

เพราะฉะนั้น ถ้าหลักสูตรกระทรวงเขียนมาให้อ่าน
น้องก็ควรจะอ่านนะครับ

อ่านเกินดีกว่าอ่านขาดนะ เพราะว่าถ้าเค้าบัญญัติมาว่าต้องเรียน ก็แปลว่าเค้ามีสิทธิ์ออกข้อสอบน้า~

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
พี่ไม่มีหนังสือ สสวท ซักเล่ม และไม่เคยพลิกอ่านซักหน้า ยังเข้ามาได้เลยน้อง  8)
เพราะฉะนั้น ถ้าน้องอ่านจนเปื่อยยุ่ยแล้ว ปีหน้าน้องก็คงมาเป็นรุ่นน้องพี่อ่ะครับ แน่ ๆ

. . . .
. . . . . .
. . . . . . .
อืม นั่นแหละ

ปล. เลข Anet 52 ข้อที่เป็นสถิติ มาได้เหวอมาก ทีแรกก็นึกว่าหมูนุ่ม ออกมาให้เคี้ยว (ก็เห็นทุกปีมันไม่ยากนี่หว่า) :-X
« Last Edit: September 07, 2009, 09:29:55 pm by exFictitiouZ »

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
อ่าาา

รู้สึกคุกรุ่นๆ -*-

พี่คิดว่านะ สสวท. มันเป็นอะไรที่ต้องรู้อ่ะค่ะ (หลักสูตรกำหนดมา)
ประมาณว่าถ้าน้องศึกษาสสวท.จนถ่องแท้แล้วก็น่าจะพร้อมสอบแล้วในระดับนึง
แต่ถ้าน้องทำข้อสอบหมดแล้ว แต่ยังได้คะแนนไม่ดี การทำข้อสอบนั้นอาจยังไม่มีประสิทธิภาพพอก็ได้
แบบ จำได้ว่าข้อนี้ตอบอะไร แต่อธิบายไม่ได้ว่าทำไมยังไง นี่ถือว่ายังไม่พอนะค้า

ถึงมันจะออกเกินหลักสูตร แต่ว่ามันจะหาที่เกินได้ซัีกเท่าไหร่กัน เพราะหลักมันก็กำหนดมาแค่เนี้ยอ่า?
ถ้าน้องจะอ่านอะไรลึกกว่านั้นก็ควรมีสสวท.เป็นฐานอ่ะนะ

ปีหลังๆมานี่ไม่ได้ดูข้อสอบเลยว่าแกทแพทมันออกยังไงอ่ะนะ

แต่รุ่นพี่สอบ ที่ยึดสสวท.เป็นหลักก็มีแค่ชีวะอะนะ
ภาษาไทยสสวท.เอาไว้อ่านเล่น เพลินดี