Docchula Community

สอบวิชาสามัญ เดือน มกรา ของกสพท อยากทราบเนื้อหาภาษไทยและสังคมค่ะ

monogamy

เห็นรุ่นพี่ๆ สอบ ANET ภาษาไทย สังคมกันใช่ไหมคะ

แล้วหนูอยากทราบว่า วิชาสามัญคราวนี้ เนื้อหาเดียวกับเอเน็ตไหมคะ

หนูไม่เข้าใจน่ะค่ะ เนื้อหาเอเน็ต มันสำหรับสายศิลป์สอบนี่ค่ะ ไทย สังคม

เพราะมีส่วนที่ สายวิทย์ไม่ได้เรียน พวก ประวัติวรรณคดี และเนื้อหาลึกๆอ่ะค่ะ

พี่แนะนำเนื้อหาทีค่ะ

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
เนื้อหาที่ออก ก็ตามหลักสูตรละครับ

ส่วน Anet ไทย พวกประวัติวรรณคดีมีเรียนนะครับแต่นิดเดียว -*-
ไม่เท่าสายศิลป์ที่มีวิชาประวัติวรรณคดี

ข้อสอบ Anet ออกมา พี่ก็มั่วแหลก - -

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
วรรณคดีใน A-net สายวิทย์ก็ต้องเรียนไม่ใช่อ่อ วรรณคดีวิจักษ์ยังเกลียดจนทุกวันนี้ =w="

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
วรรณคดีใน A-net สายวิทย์ก็ต้องเรียนไม่ใช่อ่อ วรรณคดีวิจักษ์ยังเกลียดจนทุกวันนี้ =w="

พวกประวัติวรรณคดี อะครับ แบบ วรรณคดีสมัย อยุธยา รัตนโกสินทร์ ร.1 ร.2 ร.3 .....
ข้อสอบตอนปีผม ให้เรียง ลำดับ วรรณคดี ก่อนมาหลัง -*-
ซึ่งมันก็มีเรียนในวิชาภาษาไทยของสายวิทย์ ตอน ม.6  แต่ก็ไม่อ่านอยู่ดี 55+

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
อ่านเท่าที่มีแหละ แต่เอาให้แม่นๆ

พวกเนื้อหาที่ลึกๆ ของสายศิลป์ ก็ปล่อยมัน...ใช้ความสดและความเทพส่วนบุคคลเข้าสู้ ;D
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
เกณฑ์ข้อสอบว่าเนื้อหาจะออกอะไรบ้างมันจะมีบอกในแต่ละปี ปีพี่ก็มีนะ
พี่ไม่สามารถบอกขอบเขตให้กับน้องได้เนื่องจากว่าพี่ไม่ใช่คนออกข้อสอบอ่ะจ้ะ  และการสอบเป็นคนละปี
ข้อสอบอาจมีการเปลี่ยนแปลง  เนื้อหาสมัยที่พี่เรียนกับน้องเรียนอาจไม่เหมือนกันก้ได้
ดังนั้นจึงไม่มีพี่คนไหนที่สามารถบอกได้ว่าขอบเขตของการออกข้อสอบประมาณไหน
หากน้องสงสัยควรไปสอบถามกับทางคณะที่จัดทำข้อสอบดีกว่าคะ