Docchula Community

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ...อยากเปนสัตวแพทย์

อดทน..ไว้\(--)/

คือ...
ตอนนี้อยู่ม.5ค่ะ แล้วก็อยากเปนสัตวแพทย์มากกกกก  :D

แต่ว่า... :o
มันเหลือเวลาอีกแค่ 1 ปีเอง ที่ผ่านมาก็ไม่ค่อยตั้งใจเรียน  ก็เลยคิดว่าเริ่มอ่านใหม่ตอนนี้คงไม่สายเกินไป
อ่านหนังสือของม.4-6ใน1ปี  จะจัดเวลายังไงดีคะถึงจะทันกับการที่จะสอบติดคณะสัตวแพทย์
ช่วยบอกทีนะคะ

แล้วก็รบกวน...
ช่วยแนะนำหนังสือดีๆให้ทีนะคะ  ถ้าได้เกี่ยวกับสัตวแพทย์ก็ยอดไปเลย   :-*

--------------------------------------------------------------------
ปล.คืออยู่ต่างจังหวัดน่ะค่ะ...ถ้าบอกเวปสั่งซื้อหนังสือด้วยจาขอบพระคุณอย่างสูง :'(

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
เรื่องของคณะสัตวแพทย์พี่ก็คงตอบไม่ได้นะครับ แต่เรื่องการเตรียมตัวสอบคิดว่าน้องทำได้ทันอยู่แล้วล่ะครับ

แนวทางทั้งหลายก็ลองอ่านกระทู้อื่นๆดูนะ ::)

มีคำถามประมาณนี้หลายอันเหมือนกัน น่าจะได้คำตอบหลายๆอย่าง ก็เลือกใช้ที่เหมาะกับเราแล้วกัน

ปล.ไม่รู้จะมีประโยชน์หรือเปล่า แต่ข้างล่างคือ Link ของคณะสัตวแพทย์ จุฬาฯ นะครับ (ในนั้นจะมี Link ต่อไปคณะสัตวแพทย์ของที่อื่นด้วย)
http://www.vet.chula.ac.th/vet2007/index.html

เพิ่มเติม :: เรื่องหนังสือ คิดว่าศูนย์หนังสือจุฬาฯ น่าจะมีหลายๆเล่มนะครับ ลองดูแล้วกัน :)
http://www.chulabook.com/cgi-bin/main/2007/home.asp
A book, tightly shut, is but a block of paper.

ขอบคุณมากๆเลยนะคะพี่หลินปิง :)

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
พี่หลินปิงยินดีครับ ;D
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline PAT GIE

• *
  • 624
  • 4
พี่หลินปิงยินดีครับ ;D

ได้ชื่อใหม่เลยนะเนี่ย
ฮ่าๆๆๆ

จริงๆพี่ก็อยากเป็นสัตวแพทย์นะน้อง
น่าสนุก
อยุก่าสัตว์ตัวน้อยๆน่ารักๆ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
หลินปิง...เป็นตัวเมียไม่ใช่เหรอบุ๋น

ต้องเรียกว่า ช่วงปิง.....

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
จริงด้วยสิ :P

พี่หลินปิงชื่อบุ๋นหรอคะ  :(
พี่เรียนคณะไรอะคะ ???
พี่เด็กเลี้ยงแกะ
และก็พี่หนวดด้วย
เรียคณะอะไรกันบ้างคะ :)

รึเปนแพทย์กันหมด :-X
ตึงโป๊ะ ;)

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
คนที่มี username ก็แปลว่าอยู่คณะแพทย์กันหมดแหละ ตึงโป๊ะ  ;)

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
โป๊ะตึ่ง

ได้หลายชื่อแระ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เอิ่ม....
นี่บอร์ดแนะนำการศึกษาต่อแพทย์จุฬาอ่ะครับ เมมเบอร์ที่นี่ก็นิสิตแพทย์ซะส่วนใหญ่แหละครับ  :P

ตึงโป๊ะ  ;D

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
เคยคุยกับน้องหลาย ๆ คนก็ยังมีความเข้าใจผิดอยู่นิดนึง
ว่า จะเป็น สัตวแพทย์ และทันตแพทย์ ต้องเรียนจบคณะแพทย์ ก่อน แล้วค่อยไปเรียนเป็นสัตวแพทย์

สัตวแพทย์ และทันตแพทย์ เป็น 2 คณะที่ลงท้ายด้วยแพทย์ แต่แยกเป็นคณะต่างหาก ที่แยกกันตั้งแต่ตอนเลือกคณะ ตอนที่สอบเข้าครับ

ส่วนแพทย์อื่น ๆ เช่น ศัลยแพทย์ จิตแพทย์ กุมารแพทย์ ฯลฯ ต้องเรียนจบคณะแพทยศาสตร์ ก่อน แล้วมาเรียนต่อเพิ่มเติมครับ
ก็คือ ตอนเลือกคณะ ที่สอบเข้า ต้องเลือกเป็นคณะแพทย์ ธรรมดา ครับ

ดังนั้น ในนี้คงไม่ค่อยมีใครทราบข้อมูลเท่าไร (เพราะมีแต่อยู่คณะแพทย์)
แล้วก็ ไม่ทราบด้วยซิครับ ว่าเว็บบอร์ดของสัตวแพทย์อยู่ที่ไหน
แต่น้องหาบอร์ดนี้เจอได้ คงหาบอร์ดคณะสัตวแพทย์เจอไม่น่าจะยากน่ะครับ

-> แต่ดูจากคำถาม น้องบอกว่า อยากเข้าคณะสัตวแพทย์ คงเข้าใจถูกแล้วว่าเป็นคนละคณะกัน
แต่เขียนบอกไว้ เผื่อคนอื่นมาอ่านที่ยังไม่ทราบเฉย ๆ ครับ ^_^
« Last Edit: August 30, 2009, 12:52:56 pm by DaNNyBoY~* »

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เอ๊ะ?
มีคนเข้าใจผิดว่าทันตะกับสัตวะต้องจบแพทย์ก่อนด้วยเรอะ  :o

เพิ่งรู้นะเนี่ย  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

• *
  • 4671
  • 123
เอ๊ะ?
มีคนเข้าใจผิดว่าทันตะกับสัตวะต้องจบแพทย์ก่อนด้วยเรอะ  :o

เพิ่งรู้นะเนี่ย  :P

คนข้างบ้านเราอ่ะคนนึง

ตอนสอบติด เขาถาม ก็บอกว่าติดคณะแพทย์
เขาก็ถามต่อ แล้วจะเป็นหมออะไรล่ะ เป็นหมอฟันรึเปล่า