Docchula Community

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ...อยากเปนสัตวแพทย์

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
เอิ่ม....
นี่บอร์ดแนะนำการศึกษาต่อแพทย์จุฬาอ่ะครับ เมมเบอร์ที่นี่ก็นิสิตแพทย์ซะส่วนใหญ่แหละครับ  :P

ตึงโป๊ะ  ;D

เมมบอร์ดไม่ใช่แพทย์จุฬา"ทั้งหมด"เหรอฟะ

ถ้ายังงั้นไอ้ส่วนน้อย นี่มาจากไหนฟะ  :P

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
เอิ่ม....
นี่บอร์ดแนะนำการศึกษาต่อแพทย์จุฬาอ่ะครับ เมมเบอร์ที่นี่ก็นิสิตแพทย์ซะส่วนใหญ่แหละครับ  :P

ตึงโป๊ะ  ;D

เมมบอร์ดไม่ใช่แพทย์จุฬา"ทั้งหมด"เหรอฟะ

ถ้ายังงั้นไอ้ส่วนน้อย นี่มาจากไหนฟะ  :P

อาจารย์กะเจ้าหน้าที่ไงครับ > <!!

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
อ. ก็แพทย์จุฬานะ

แต่เจ้าหน้าที่ ไม่รู้แฮะ  :P

อดทน..ไว้\(--)/

ขอบคุณมากๆๆๆนะคะพี่เปียโน :D
555++...
ก็ดันมาเขียนกระทู้ในเวปแพทย์
ก็ต้องมีแต่แพทย์ตอบสินะ :-X
ก๊ากกกก... ;D
แฮ่ๆโทดทีนะคะ  :P

เอ๊ะ?
มีคนเข้าใจผิดว่าทันตะกับสัตวะต้องจบแพทย์ก่อนด้วยเรอะ  :o

เพิ่งรู้นะเนี่ย  :P

คนข้างบ้านเราอ่ะคนนึง

ตอนสอบติด เขาถาม ก็บอกว่าติดคณะแพทย์
เขาก็ถามต่อ แล้วจะเป็นหมออะไรล่ะ เป็นหมอฟันรึเปล่า

อ๊ะ เหมือนบ้านเราเลย  :o
ไอเราก็ไม่อยากจะแก้ ดูท่าทางคนพูดมั่นใจเต็มที่ เลยตอบไปแห้ง ๆ ว่า "คงไม่ได้ไปทางทันตะง่ะค่ะ.."  :P

ปล. พี่ว่าไม่เป็นไรหรอกน้องตึ่งโป๊ะ พี่ว่าขำ ๆ ดีออก ตอนพิมพ์พี่ยังยิ้มอยู่เลยเนี่ย  :D

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
อ้าว โซดาเปี่ยนชื่อแร้วหร๋อ?

ใช้โซดาแล้วคนนึกว่าเป็นน้องโซดา(ตัวจริง- -)ที่อยู่ปี 1 เยอะอ่ะค่ะ
แต่ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นอะไร
อ๊างงง ออกนอกกระทู้ไปแล้ว ไม่ดีไม่ดี  :o

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7

ใช้โซดาแล้วคนนึกว่าเป็นน้องโซดา(ตัวจริง- -)ที่อยู่ปี 1 เยอะอ่ะค่ะ
แต่ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นอะไร
อ๊างงง ออกนอกกระทู้ไปแล้ว ไม่ดีไม่ดี  :o
ผมก็นึกว่าเป็นครับ ขอโทษด้วย

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

อดทน..ไว้\(--)/

พี่คะ
ช่วยแนะนำเกี่ยวกับวิชาอังกฤษให้หน่อยคะ
ทำยังไงถึงจาเก่งๆคะ
เอาแบบประมาณว่ากะลังเริ่มเลยนะคะ ???

ต้องท่องดิกหมดเล่มเลยป่ะพี่
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ :)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ไม่จำเป็นต้องมานั่งท่องศัพท์ในดิกก็ได้ครับ
ตัวพี่เองตั้งแต่จบป.1 ไม่เคยต้องท่องศัพท์ใดๆทั้งสิ้น
(จนปี1เทอม 2 ที่ต้องจำศัพท์แพทย์  :-X)

วิชานี้พี่ว่าเรียนแบบ  passive จะดีกว่านะ
เช่น เวลาดูหนัง อ่านหนังสือภาษาอังกฤษ หรืออ่านการ์ตูนภาษาอังกฤษก็ค่อยๆจำไปอ่ะ
ทั้งคำศัพท์ รูปแบบประโยค ชนิดของคำ บริบท น้องสามารถเรียนจากพวกของบันเทิงพวกนี้ได้หมด
หลังจากนั้นค่อยมาดูพวก grammar, part of speeches อะไรพวกนี้ทีหลัง
จะทำให้น้องเข้าใจง่ายขึ้น เพราะน้องจะคุ้นๆตัวอย่างประโยคอยู่ในใจอยู่แล้ว
พวกหลักการทางภาษาพวกนี้จะช่วยทำให้น้องเห็นกรอบทางภาษามากขึ้น
ทำให้สามารถแยกประโยคเป็นส่วนๆ เข้าใจรูปร่างของประโยคง่ายขึ้นเยอะมาก

โดยส่วนตัวพี่หยุดอยู่แค่การดู entertainment ทั้งหลายอะไรพวกนี้แหละ
พวกแกรมม่าไม่ค่อยจะได้เรื่องหรอก 555+
วิชาภาษาเนี่ย ต้องใจรักครับ แล้วมันจะสบายๆง่ายๆชิวๆนะ  :)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
วิธีเรียนภาษาอังกฤษที่ดีที่สุดวิที่หนึ่งคือเล่นเกม ;D ;D ;D

1. มีศัพท์หลากหลายและล้วนเป็นคำที่ใช้จริงทั้งสิ้น ศัพท์เกี่ยวกับอะไรขึ้นกับว่าเกมนั้นเกี่ยวกับอะไร
2. สนุก ;D ;D

แต่ถ้าเล่นแค่มาริโอ้หรือ tetris ยังไม่ผ่าน วิธีนี้ก็ไม่ได้ผลนะ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
เล่นเกมแล้วฝึกภาษาได้จริง !!!

ที่เห็นชัดเจน คือ ภาษายี่ปุ่น

คำพื้นฐานส่วนใหย่ จะอ่านออกทันที
กับตัวคาตะคานะ จะอ่านออกหมดทุกคำ

เอ่อ ออกทะเลอีกแล้ว เขาถามเรื่องอังกิดอยู่ 55555