Docchula Community

พี่ๆที่ติดแพทย์เคยผ่านการเข้าค่ายมาก่อนไหมคะ

อยากเป็นหมอ

เราสมัครค่ายหมอของศิริราชนะคะ

แต่ว่าไม่ติด แต่เพื่อนสนิทของเราติดคะ แอบอิจฉานิดๆ

เผอิญส่งค่ายหมอของจุฬาไม่ทันคะ

การไม่ติดค่าย ทำให่กำลังใจหดหายนะคะ

อยากรู้จังว่าพี่ๆ ได้เข้าค่ายแพทย์กันทุกคนหรือเปล่า

ขอบคุณคะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
พี่ไม่เคยเข้าค่ายครับ

การเข้าค่ายแพทย์ช่วงชั้น ม.ปลาย ช่วยให้
1. น้องได้เข้ามาสัมผัสชีวิตแพทย์มากกว่าคนที่ไม่เคยเข้า แต่นั่นก็ไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิตแพทย์อยู่ดี
2. ค้นหาว่าตัวเองชอบในชีวิตแบบนี้มั้ย

แต่อย่างไรก็ดี การเข้าค่ายแพทย์ ไม่มีผลใดๆ ต่อการสอบคัดเลือกเข้าคณะแพทยศาสตร์ ทุกสถาบันครับ
คนเคยเข้า คนไม่เคยเข้า มีโอกาสในการสอบเท่าเทียมกันครับ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ได้เข้าค่ายไม่มีผลต่อการคัดเลือกเข้าเรียนนะน้อง
ทั้งชั้นปี 270 กว่าคนเคยมีคนเข้าค่ายของที่นี่แค่ 2-3 คนเองมั้ง  :P

ดูจากเพื่อนและญาติรอบข้างด้วยแล้วพี่รู้สึกว่า พวกที่มาเนี่ยแหละจะไม่ได้เข้า เพราะมาแล้วเปลี่ยนใจอ่ะ  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ว่ากันว่าคนเข้าค่ายอยากเป็นหมอแล้วมาเรียนหมอจริง ๆ มีแค่หยิบมือ 555+

เพราะสอบไม่ติดหรือเข้าค่ายได้เห็นอะไรหลา่ย ๆ อย่างแล้วเปลี่ยนใจนี่สิ ?

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
พี่เคยเข้าค่ายหมอของศิริราชนะ

แต่มันไม่มีผลกับการสอบเข้าหรอก
ค่ายหมอของศิริราช ชิวมากๆๆ เน้นเล่นเกมสนุกสนาน
ในขณะที่เพื่อนพี่ที่มาเข้าของจุฬาบอกว่า
อยู่กับกลุ่มเพื่อนสิบคน จนจบค่าย เหลือคนอยากเป็นหมอแค่คนเดียว  :P

บางทีไม่เข้าเราก็ตัดสินใจได้แน่วแน่กว่า 5 5 5+
แล้วแต่คนคิดล่ะ
แต่ถ้าน้องคิดว่ามันเป็นการเก็บเกี่ยวประสบการณ์ก็ลองหาสมัครๆๆ ไปเข้าดู
« Last Edit: September 01, 2009, 07:25:32 pm by Alistair* »

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

พี่ก็ไม่เคยเข้าอ่ะจ่ะ คือ สมัครไปแล้วเค้าไม่ยอมรับพี่อ่า ทุกที่เลยย   :(

แต่ถ้าตอนนั้นได้เข้าค่าย พี่อาจจะเปลี่ยนใจก็เป็นได้นะ 555

เคยเข้าแต่ของคณะทรัพยากร สิ่งแวดล้อม (ชื่ออะไรสักอย่างเนี่ยแหละ) ของมหิดลอ่ะ

น้องไม่ต้องเครียดๆ คิกซะว่าการได้เข้าค่ายถือว่าเป็นกำไรละกัน จะได้เข้ารึไม่ได้เข้าคณะนี้มันอยู่ที่ใจ  ::)

Softy seed ~

พี่เคยเข้าค่ายหมอของศิริราชนะ

แต่มันไม่มีผลกับการสอบเข้าหรอก
ค่ายหมอของศิริราช ชิวมากๆๆ เน้นเล่นเกมสนุกสนาน
ในขณะที่เพื่อนพี่ที่มาเข้าของจุฬาบอกว่า
อยู่กับกลุ่มเพื่อนสิบคน จนจบค่าย เหลือคนอยากเป็นหมอแค่คนเดียว  :P

บางทีไม่เข้าเราก็ตัดสินใจได้แน่วแน่กว่า 5 5 5+
แล้วแต่คนคิดล่ะ
แต่ถ้าน้องคิดว่ามันเป็นการเก็บเกี่ยวประสบการณ์ก็ลองหาสมัครๆๆ ไปเข้าดู

ขอบคุณค่ะพี่ๆ
55
แอบรู้สึกดีนิด (-*- ไม่นิดละมั้ง 55)

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
ไม่เคยเข้าเช่นกัน

เพราะถ้าเข้าก่อน คงตัดสินใจไม่เลือกเรียนคณะนี้ด้วยอีกคนนะ

5555555

ไม่ติดค่ายดีแล้วครับ สุดท้ายอาจจะหลวมตัวเข้ามาเรียนจริง ๆ ก็ได้

อิอิ

ล้อเล่นครับ

การคัดเลือกเข้าค่าย กับการสอบเข้ามาเรียน ใช้หลักเกณฑ์ต่างกันครับ

ถ้าอยากเรียนจริง ๆ งั้นก็ เอาเวลาที่เพื่อนคนที่ติดค่ายไปเข้าค่ายอยู่

ไปอ่านหนังสือจิ

คิดในแง่ดี ก็มีเวลาอ่านหนังสือมากกว่าคนได้เข้าค่ายตั้งหลายวันนะ

^_^

Offline U-P

• 590
  • 28
  • Too much hope is the opposite of despair.
ไม่เคยครับ ตอนนั้นยังไม่ได้คิดจะเข้าหมอเลย ช่วงที่มีจัดค่ายน่ะ -.-

ไม่เคยเช่นกัน

Offline 125 66

• 3244
  • 64
พี่ติดค่ายเส้นทางสู่หมอศิริราชตอน ม.4 ครับ
ก็สนุกสนานรื่นเริงเฮฮาปาจิงโกะดี

สมัครค่ายอยากเป็นหมอของจุฬาฯ 3 ปี ไม่ติดซักกะปี
ได้ข่าวมาเหมือนกันว่าค่ายหมอจุฬาฯจะโหดกว่าค่ายหมอศิริราช

....ก็ดี เพราะชีวิตจริง มันโหด_++++

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ปีพี่มีคนเคยมาค่ายอยากเป็นหมอของจุฬาประมาณ 2-3 คนมั้ง

พี่ไม่เคยมา  เพราะพี่ไม่เคยส่ง  ขี้เกียจทำง่ะ

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
ไม่เคยเช่นกัน กลัวมาแล้วเปลี่ยนใจไปเข้าวิศวะ

KET

หนูส่งแค่ 2 ปี ม.4 กับ ม.5
ส่วน ม.6 หนูไม่ได้ส่งเพราะหนูรู้ความลับอะไรบางอย่าง 55555

เพื่อนหนูมีติดค่ายหมอจุฬาคงนึง
แต่ตอนนี้เพื่อนหนูไปเลือกอันดับแรก...รามา 55555555

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ความลับไรหว่า ???
A book, tightly shut, is but a block of paper.