Docchula Community

สอบถามการส่งเอกสาร กสพท

Dr.Lucacian

คือผมส่งเอกสารไปแล้วครับ แต่ ไม่แน่ใจว่าได้เขียนชื่อ ผู้รับในสองซองที่เขาให้ส่งไปด้วยไหม ไม่ทราบจะเป็นไรไหมครับ

ที่อยู่เขียนไปหมดแล้ว  แต่คิดว่าอาจจะลืมเขียนชื่อ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Re: สอบถามการส่งเอกสาร กสพท
« Reply #1 on: September 02, 2009, 05:30:14 pm »
พี่คิดว่าถ้ามีที่อยู่ชัดเจน จดหมายถึงมือน้องก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ

แต่ถ้าอยากได้คำตอบชัวร์ๆ พี่แนะนำว่าให้โทรไปสอบถามทาง กสพท. โดยตรงเลยจะดีที่สุดครับ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Dr.Lucacian

« Reply #2 on: September 02, 2009, 07:11:55 pm »
ถามเพิ่มอีกนิด แล้วถ้าอยากจะเปลี่ยนลำดับ

ตอนนี้ยังเปลี่ยนทันไหมครับแล้วต้องทำอย่างไรครับ

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #3 on: September 02, 2009, 07:41:05 pm »
   ชำระเงินค่าสมัครสอบไปแล้ว ต้องการสมัครใหม่เพื่อเปลี่ยนอันดับสถาบันที่เลือก ต้องทำอย่างไร
     ตอบ   เมื่อตรวจสอบสถานะใบสมัครแล้วพบว่าสถานะการชำระเงินแจ้งว่า *ชำระเงินแล้ว* หากต้องการสมัครใหม่เพื่อเปลี่ยนอันดับสถาบันที่เลือก ให้กลับไปที่หน้าแรก แล้วคลิกที่ "กรอกข้อมูลใบสมัครสอบ..." จะพบหน้าจอแสดงขั้นตอนการกรอกใบสมัคร ให้คลิกที่ "กรอกใบสมัครกรณีต้องการเปลี่ยนอันดับสถาบันที่เลือก" แล้วใส่หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน กดค้นหา จะพบหน้าจอใบสมัคร กสพท.01 เดิม ให้ดูที่สถานะการชำระเงิน จะมีปุ่ม "ต้องการเปลี่ยนอันดับคณะที่เลือก" ให้คลิกที่ปุ่มนี้ และทำตามคำแนะนำ

สำหรับเรื่องทันหรือเปล่านี่พี่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ในกำหนดการเหมือนจะบอกว่าได้ถึงวันที่ 4 ยังไงน้องลองเช็คดูอีกทีแล้วกัน
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Dr.Lucacian

« Reply #4 on: September 02, 2009, 07:54:08 pm »
   ชำระเงินค่าสมัครสอบไปแล้ว ต้องการสมัครใหม่เพื่อเปลี่ยนอันดับสถาบันที่เลือก ต้องทำอย่างไร
     ตอบ   เมื่อตรวจสอบสถานะใบสมัครแล้วพบว่าสถานะการชำระเงินแจ้งว่า *ชำระเงินแล้ว* หากต้องการสมัครใหม่เพื่อเปลี่ยนอันดับสถาบันที่เลือก ให้กลับไปที่หน้าแรก แล้วคลิกที่ "กรอกข้อมูลใบสมัครสอบ..." จะพบหน้าจอแสดงขั้นตอนการกรอกใบสมัคร ให้คลิกที่ "กรอกใบสมัครกรณีต้องการเปลี่ยนอันดับสถาบันที่เลือก" แล้วใส่หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน กดค้นหา จะพบหน้าจอใบสมัคร กสพท.01 เดิม ให้ดูที่สถานะการชำระเงิน จะมีปุ่ม "ต้องการเปลี่ยนอันดับคณะที่เลือก" ให้คลิกที่ปุ่มนี้ และทำตามคำแนะนำ

สำหรับเรื่องทันหรือเปล่านี่พี่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ในกำหนดการเหมือนจะบอกว่าได้ถึงวันที่ 4 ยังไงน้องลองเช็คดูอีกทีแล้วกัน

ปัญหาคือน้องจะไปเปลี่ยนยังไงครับคุณพี่ น้องเข้าไม่ถูกเลยอ่าครับ
หา กรอกข้อมูลใบสมัครไม่เจอ

ขอบคุณที่ช่วยครับ

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #5 on: September 02, 2009, 08:43:07 pm »
อ้อ โทษครับ เอามาจากเว็บ กสพท.

ก่อนอื่นก็เข้าไปตรวจสอบก่อน
http://www9.si.mahidol.ac.th/preview_app.asp

แล้วก็ทำตามขั้นตอนน่ะครับ

ยังไงลองอ่านหัวข้อ 4.4 ดู
http://www9.si.mahidol.ac.th/pdf/2553_520715_01.pdf

ก็ช่วยเท่าที่ทำได้นะ ถ้าเข้าไปแล้วหาอะไรไม่เจอก็ช่วยไม่ได้เหมือนกันเพราะไม่ได้สมัคร เข้าไปดูให้ไม่ได้ :P

Dr.Lucacian

« Reply #6 on: September 02, 2009, 09:00:24 pm »
ไม่มีอ่ะครับพี่

เข้าไปแล้วก็มีแต่รายละเอียดซึ้งเราเปลี่ยนไม่ได้

ยังไงก็ขอบคุณที่ช่วยครับ

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #7 on: September 02, 2009, 09:22:20 pm »
เข้าใจว่าเค้าให้สมัครใหม่นี่ ไม่ได้ให้เปลี่ยน ???

Dr.Lucacian

« Reply #8 on: September 02, 2009, 09:58:18 pm »
เข้าใจว่าเค้าให้สมัครใหม่นี่ ไม่ได้ให้เปลี่ยน ???

ผมก็เข้าใจแบบนั้นเหมือนกันครับแต่ผมหาหน้าที่ใช้สมัครไม่เจอเลย หน้าที่พี่ให้มาก็มีแค่รายละเอียดครับ

ขอบคุณครับ

Dr.Lucacian

« Reply #9 on: September 02, 2009, 10:18:21 pm »
ผมคิดว่าผมเข้าใจแล้วน่ะครับ

คือ  ต้องสมัครใหม่ แต่ตอนนี้หมดเขตรับสมัครแล้วดังนั้นจึงสมัครใหม่ไม่ได้

ก็คิดว่าคงเปลี่ยนไม่ได้แล้ว

ขอบคุณที่ชวยครับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #10 on: September 03, 2009, 07:59:14 pm »
ชักจะอยากรู้แล้วสิ ว่าน้อง KET เรียนอยู่ รร.ไหนเนี่ย :)

KET

« Reply #11 on: September 03, 2009, 09:33:33 pm »
ชักจะอยากรู้แล้วสิ ว่าน้อง KET เรียนอยู่ รร.ไหนเนี่ย :)

ที่เดียวกับพี่ PETE-MDCU63 แล้วก็ พี่ EARTH-MDCU65 ค่ะ (ไม่ใช่ ตอ.)

ความเห็นหนูโดนลบ สงสัยจะตอบไม่ตรงคำถามกระทู้ อิอิ
เรื่องการเปลี่ยนอันดับ เลือกไปแล้วถ้าอยากเปลี่ยนจะต้องเสียตังค์เพิ่มเท่านั้น
ส่วนตอนนี้ หมดเวลาแล้ว ต้องส่งเอกสารให้ครบภายในวันพรุ่งนี้ 4 ก.ย. ค่ะ
ปล. หนูส่งวันที่ 1 สิงหาคม ตอนบ่ายโมง อิอิ รีบจัด...  ;D

Dr.Lucacian

« Reply #12 on: September 03, 2009, 09:39:25 pm »

ที่เดียวกับพี่ PETE-MDCU63 แล้วก็ พี่ EARTH-MDCU65 ค่ะ (ไม่ใช่ ตอ.)

ความเห็นหนูโดนลบ สงสัยจะตอบไม่ตรงคำถามกระทู้ อิอิ
เรื่องการเปลี่ยนอันดับ เลือกไปแล้วถ้าอยากเปลี่ยนจะต้องเสียตังค์เพิ่มเท่านั้น
ส่วนตอนนี้ หมดเวลาแล้ว ต้องส่งเอกสารให้ครบภายในวันพรุ่งนี้ 4 ก.ย. ค่ะ
ปล. หนูส่งวันที่ 1 สิงหาคม ตอนบ่ายโมง อิอิ รีบจัด...  ;D

ใช่ ยธ  โรงเรยีนดังย่าน เกียกายป่าวครับ ที่จะไปเป็นรัฐสภา

KET

« Reply #13 on: September 03, 2009, 09:56:43 pm »

ใช่ ยธ  โรงเรยีนดังย่าน เกียกายป่าวครับ ที่จะไปเป็นรัฐสภา

รู้จักพี่พีทกับพี่เอิร์ธด้วยหรอคะ?
ย.บ. ค่ะ ถ้าสอบติดที่นี่ก็ มีเฮ  :D

Dr.Lucacian

« Reply #14 on: September 03, 2009, 09:59:35 pm »

รู้จักพี่พีทกับพี่เอิร์ธด้วยหรอคะ?
ย.บ. ค่ะ ถ้าสอบติดที่นี่ก็ มีเฮ  :D

ไม่รู้จักหรอกครับ  ไม่เส้นใหญ่ขนาดมีคนรู้จักเรียนจุฬา อิอิ

แค่อนุมานเอาจากข้อมูลที่น้องทิ้งไว้ให้

สรุปตอบถูกใช่ไหมนิ อิอิ