Docchula Community

หนังสือความถนัดเฉพาะแพทย์เล่มไหนดีครับพี่

ตะวัน

ผมซื้อของ Hi-ed เล่มบางๆขาวๆมาลองทำดูเกือบจบเล่มแล้วครับ ก็ดีอ่ะนะ
แต่เพื่อนหลายๆคนก็บอกว่าเล่มนู่น เล่มนั้นดีกว่า ของมันเล่มหนากว่าของผมประมาณ 4 เท่า O[]O"
โจทย์แบบแน่นเอี๊ยด มีทุก Part เป็นหลายร้อยข้อเลย
บางเล่มมีประวัติพระบรมราชชนกหรือไม่ก็คนเก่งที่ได้ความถนัดแพทย์สูงสุดปีก่อนให้อ่านด้วย (ทำให้ฮึกเหิใดจริงๆ) 55+

พี่หมอช่วยแนะนำหน่อยซิครับว่าควรซื้อหนังสือความถนัดเฉพาะแพทย์ของสำนักไหนดี
เอาแบบที่เล่มเดียวอยู่เลยก็ดีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

เล่มไหนก็ได้ครับแต่ควรมีเกณฑ์ดังนี้
1.มีข้อสอบหลายๆแนว ครอบคลุมทุกแบบที่จะออกได้
  เพื่อเราจะได้ไม่เหวอเวลาเจอข้อสอบจิง ซึ่งพลิกแพลงได้หลากหลาย
2.มีข้อสอบความคิดเชื่อมโยงเยอะๆหรือไปซื้อเพิ่มอีกเล่มเลยก็ได้
  เป็นส่วนที่น่าจะได้คะแนนอย่างสมเหตุสมผลที่สุด

ส่วนไอ้เรื่องประวัติต่างๆก็ไม่เห็นออกนะครับ

KET

THE BOOK แหล่มสุดจ้าๆๆ
ปล.พาร์ทตรรกะฉบับที่ 1 มันจะยากกว่าในนั้นมาก !
รุ่นพี่แพทย์จุฬาบอกว่า passage ภาษาไทย 1 หน้า A4 เลยทีเดียวเชียว!

อ่านให้หมดเลยครับน้อง เพราะจะเห็นโจทย์หลากหลาย
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
เราว่าหาเล่มที่มันตรงๆแนวหน่อย เล่มเดียวพอ แล้วทำโจทย์ดู ไม่ต้องทำเยอะ แต่ทำให้มันมีประสิทธิภาพอะ
คือดูแค่ว่า มันมีแนวนี้อยู่ในโลก ก็พอแล้วน่ะ
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Ge Dii Za Wa !!

แล้วหนูจะรู้ได้ยังไงอ่ะพี่ว่าหนังสือมันตรงแนว เพราะหนูยังไม่เคยสอบเลย
ถามรุ่นพี่แพทย์ที่โรงเรียนแต่ละคนก็บอกว่า มั่วเอา อิอิ  ;D พึ่งใครไม่ได้เล้ย 5555

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
พี่ก็ไม่รู้ว่าเล่มไหนดีอ่ะ  เพราะตอนปีพี่สอบมันมีแค่หนังสือเจ้าเดียว
พี่ว่าแนวข้อสอบมันคล้ายๆความถนัดครูเหมือนกันนะ(ตอนนี้ยังมีสอบอยู่ป่ะ)
ถ้ามีสอบอยู่ลองไปสอบลองสนามก่อนก็ดี  หัดทำ
หรือไม่ก็สอบหาตามดินเตอร์เนตก็มีนะ  พวกข้อสอบวัดไอคิว  ได้ฝึกภาษาไปในตัวด้วย
ส่วนพาร์ทเชื่อมโยงพี่ทำแล้วนึกถึงตอนนั่งอ่านนิยายคินดะอิจิ(พี่หนีบมันไปอ่านตอนไปสอบด้วยอ่ะน้อง)
ถ้าน้องโยงแผนผังครอบครัวความสัมพันธ์ของตัวละครทั้งหมดในเรื่องได้โดยไม่ต้องเปิดดูของที่มันมีมาให้
พี่ว่าน้องทำพาร์ทนี้ได้อ่ะ

คาดว่า ปลายเดือนคงมีออกมาอีก 2 สำนักพิมพ์ ลองติดตามดู คิดว่าดีกว่าเล่มเก่าๆแน่นอน

Offline PAT GIE

• *
  • 624
  • 4
ของปีพี่รุสึกว่าเล่มที่ปกเหลืองๆที่เป็นรุปเข็มฉีดยาอ่ะ
เวิร์คสุด
ที่เขียนโดยหมอรามาอะ
« Last Edit: September 04, 2009, 11:42:26 pm by Ch3etosE »

Ge Dii Za Wa !!

ของปีหนูปีนี้เป็นรูป stethoscope ค่ะพี่
ส่วนหมอรามาหรือเปล่า ไม่ทราบค่ะ ของ THE BOOK อิอิ ขายดีเชียว