Docchula Community

ข้อสอบจริยธรรม เหมือนจะง่าย แต่มึนมาก...

ลุงกวาง

วันนี้ลองทำข้อสอบ Part จริยธรรม ดูครับ  ได้ 77.33 เปอร์เซ็นต์
 เพิ่มขึ้นจากคราวที่แล้ว เกือบ 20% เพราะพอจะเดาทางถูกแล้ว ว่าต้องตั้งหลักในการคิดอย่างไร
(คือมันจะเอาอารมณ์ความรู้สึกล้วนๆตอบไม่ได้อ่ะ ได้ศูนย์หมดถ้าทำแบบนั้น ต้องเก็บความเลวเอาไว้ในใจ)

คนออกข้อสอบนี่ ยกให้สองนิ้วเลย สุดยอดมากๆ ปวดหัวตึ๊บๆ

แต่อันที่จริง ก็ใช่ว่ากรรมการสอบจริง จะคิดแบบเดียวกับทีมงาน

จัดทำคู่มือเตรียมสอบเนอะ ลุงอาจจะได้น้อยกว่านี้ก็ได้

มีอยู่ 7 ข้อครับที่ผมไม่ได้คะแนนเลย ลองทำดูครับ
ข้อ 7 นี่เด็ดสุด นั่งคิดซะเหงื่อตก สุดท้ายแล้ว ก็ได้ศูนย์คะแนนอยู่ดี

555

1.ถ้าเพื่อนของท่านมีปัญหา ท่านจะทำอย่างไร
         1.เต็มใจให้ความช่วยเหลือเมื่อเขาเอ่ยปาก
         2.หาข้อมูลแล้วแนะนำช่วยแก้ปัญหา
         3.พาไปปรึกษาอาจารย์ที่ปรึกษา
         4.แนะนำให้ขอความช่วยเหลือจากศูนย์ให้ความช่วยเหลือต่างๆ
         5.แนะนำให้ปรึกษาผู้ที่มีประสบการณ์มาก่อน

2.ท่านคิดว่าวิธีการแก้ปัญหานักเรียนอาชีวะตีกัน วิธีใดจะแก้ปัญหาได้ดีที่สุด
         1.ทำโทษผู้บริหารโรงเรียนที่ไม่สามารถควบคุมนักเรียนได้
         2.ให้นักเรียนจ่ายค่าประกันความเสียหายที่อาจเกิดขึ้น
         3.ส่งนักเรียนที่มีปัญหาเข้าอบรมในค่ายทหาร
         4.เรียกผู้ปกครอบมาเตือนให้เข้มงวดในการอบรมลูกหลาน
         5.โรงเรียนต้องมีเป้าหมายและกลยุทธในการพัฒนานักเรียนที่ชัดเจน

3.ข่าวบันเทิงรายงานเรื่องเด็กผู้หญิงคนหนึ่งที่กลางวันต้องไปโรงเรียน และกลางคืนต้องตระเวนร้องเพลงตามคาเฟ่ต่างๆ ตามที่
แม่ติดต่อให้เพื่อหาเลี้ยงครอบครัว ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรต่อข่าวนี้
         1.เป็นการละเมิดสิทธิเด็กและเยาวชน
         2.เป็นความกตัญญูรู้คุณของเด็ก
         3.เป็นความจำเป็นของครอบครัวที่ทุกคนต้องช่วยกันหาเลี้ยงชีพ
         4.เป็นความภาคภูมิใจของพ่อแม่ที่ค้นพบความสามารถพิเศษของลูก
         5.เป็นความภาคภูมิใจของลูกที่ช่วยพ่อแม่หาเงินได้

4.เพื่อนบ้านของท่านถูกสามีทำร้ายแล้วหนีออกจากบ้านโดยบอกกับท่านว่าจะไปค้างที่บ้านญาติ รุ่งเช้าสามีขอเธอมาถาม ท่านจะทำอย่างไร
         1.บอกว่าไม่รู้ไม่เห็น
         2.บอกไปตามจริงว่าภรรยาของเขาไปค้างบ้านญาติ
         3.บอกไปว่าเป็นเรื่องของสามีภรรยา ตนไม่อยากยุ่งเกี่ยว แล้วเดินหนีไป
         4.ต่อว่าสามีที่ทำร้ายภรรยาของเขาล
         5.เดินหนีแล้วไปแจ้งตำรวจ

5.จากการศึกษาพบว่า ผู้สูงอายุ คือพ่อและแม่ ต้องดูแลลูกที่เป็นโรคเอดส์ทุกเรื่องในชีวิตประจำวันรวมถึงต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเป็นจำนวนมาก แต่อย่างไรก็ตามชุมชนส่วนใหญ่มีปฎิกริยาแง่บวกต่อผู้ที่เป็นโรคเอดส์ ถ้าท่านมีโอกาสที่จะมีส่วนร่วมในการช่วยเหลือผู้ป่วยโรคเอดส์ ท่านประสงค์จะทำตามข้อใด
         1.ช่วยเผยแพร่ความรู้ที่ถูกต้องเกี่ยวกับโรคเอดส์
         2.อาสาเข้าไปเยี่ยมเยียนให้กำลังใจผู้ป่วยเอดส์
         3.บริจาคเงินช่วยเหลือการรักษาผู้ป่วยเอดส์
         4.อาสาช่วยเหลือเกี่ยวกับการรักษาพยาบาลผู้ป่วย
         5.สมัครเข้าร่วมทำงานในมูลนิธิช่วยเหลือผู้ป่วยโรคเอดส์

6.จากข่าวทีวี ปรากฎว่ามีการสัมภาษณ์สาวงามนางหนึ่งที่อยู่ในฐานะ "คุณแม่ยังโสด" ว่ามีภาวะของการตั้งครรภ์โดยไม่มีการสมรส รู้สึกและเตรียมรับสถานการณ์อย่างไร สาวงามนางนี้ให้คำตอบว่า "ความรู้สึกขณะตั้งท้องได้ 6 เดือนนี้ รู้สึกไม่เสียใจ ไม่ตกใจแล้ว และพร้อมที่จะเลี้ยงลูก ทำหน้าที่เป็นทั้งพ่อและแม่เพื่อลูก" ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรต่อเหตุการณ์ข้างต้น
         1.ทุกคนจะต้องวางแผนใช้ชีวิตไม่ประมาท พร้อมรับผิดชอบตนเอง
         2.เป็นเหตุการณ์ปกติของสังคมเมือง เมื่อผู้ก็ต้องแก้ตามกำลังความคิด
         3.เป็นชะตากรรมของผู้หลงทางต้องดิ้นรนเพื่อความอยู่รอด ไม่ควรซ้ำเติม
         4.เป็นความบกพร่องของสังคมที่เยาวชนต้องเผชิญปัญหาด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์
         5.เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีที่เยาวชนคนอื่นไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่าง

7.ในการสัมภาษณ์นักเรียนเพื่อรับทุนเรียนแพทย์ของมหาวิทยาลัย อาจารย์ผู้สัมภาษณ์ตั้งคำถามว่า "ในบรรดาเพื่อนๆ ที่มาสัมภาษณ์
คิดว่าครูควรจะเลือกใคร เพราะอะไร " ท่านจะตอบคำถามนี้อย่างไร
         1.ถ้าหนูได้รับเลือก หนูจะตั้งใจเรียนและกลับไปพัฒนาชุมชนให้ดีขึ้น
         2.ผมและไอริณเรียนเก่งพอๆกัน แต่ถ้าให้เลือก ผมก็จะหลีกทางให้ผู้หญิง
         3.เพื่อนๆ ทุกคนเก่งพอๆกัน แต่ผมมีความพร้อมและรักอาชีพนี้
         4.แต่ละคนมีความสามารถเด่นในแต่ละด้าน หนูคิดว่าเลือกใครก็ได้
         5.หนูคิดว่าหนูคงไม่ได้รับเลือก เพราะหนูเก่งไม่เท่าเพื่อนคนอื่นๆ

เฉลย
1. ตัวเลือกที่ 3 , 5 , 1 ได้คะแนน 3 , 2 และ 1 คะแนนตามลำดับ (ผมเลือก 2)
2. ตัวเลือกที่ 5 , 4 , 3 ได้คะแนน 3 , 2 และ 1 คะแนนตามลำดับ (ผมเลือก 1)
3. ตัวเลือกที่ 3 , 2 , 5 ได้คะแนน 3 , 2 และ 1 คะแนนตามลำดับ (ผมเลือก 1)
4. ตัวเลือกที่ 2 , 1 , 4 ได้คะแนน 3 , 2 และ 1 คะแนนตามลำดับ (ผมเลือก 3)
5. ตัวเลือกที่ 1 , 4 , 2 ได้คะแนน 3 , 2 และ 1 คะแนนตามลำดับ (ผมเลือก 3)
6. ตัวเลือกที่ 4 , 1 , 5 ได้คะแนน 3 , 2 และ 1 คะแนนตามลำดับ (ผมเลือก 3)
7. ตัวเลือกที่ 4 , 2  ได้คะแนน 3 , 2  คะแนนตามลำดับ (ผมเลือก 3)

ตอบถูกกันหมดเลยล่ะสิ ฮ่วย ทำไมเรามันเลวแบบนี้......

คือว่าเฉลยพวกนี้ก็ไม่ได้ถูกเสมอไปนะ คนละเล่นมบางทียังเฉลยต่างกันเลย ไม่ต้องเครียดมากหรอก แต่ก็ควรจะหาคำตอบที่เป็นประโยชน์ทั้งตนเองและผู้อื่นน่าจะดีสุดนะ
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
ไปได้ข้อสอบมาจากไหนอ่า

ดีจัง

aaa

ดีจัง
ก็ข้อสอบทั่วไปเอง แค่นี้ไม่รู้หรอ 555+(ล้อล่นครับ)

Ge Dii Za Wa !!

ดีจัง

หนังสือ THE BOOK เล่มสีส้มๆ ค่ะพี่อุ๋น (แอบรู้ชื่อพี่เพราะเคยเห็นพี่ทำ blog ใน exteen อิอิ คนเดียวกันป้ะ?)
มันมี 75 ข้อ ส่วนที่พี่เขาทำก็เป็นชุดที่ 2 ค่ะ

หนูก็ทำได้ 98.67 % ผิดไปข้อเดียว ฟลุคชัดๆ
แต่เทสของ Ondemand ได้ 50/100 อนาถ T^T

Dr.Lucacian

ข้อสอบพวกนี้ต้องตอบแบบ

จริยธรรมสูงมากๆๆจนถึงที่สุด   

ถ้าคิดจะตอบแบบความเป็นจริงที่เกิดขึ้นผมว่ามีตกหมด

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ผมยังตกเลย

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
ง้ากกก เคยทำแต่ในสตอรี่ไทยอ่าครับ น้องอ่า ช่วยเก็บชื่อพี่เป็นความลับหน่อยจิ :'(

เราตกทั้งส่วนจริยธรรมเเละก็ไอคิว ;D ;D ;D

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
คือว่าเฉลยพวกนี้ก็ไม่ได้ถูกเสมอไปนะ คนละเล่นมบางทียังเฉลยต่างกันเลย ไม่ต้องเครียดมากหรอก แต่ก็ควรจะหาคำตอบที่เป็นประโยชน์ทั้งตนเองและผู้อื่นน่าจะดีสุดนะ

ใช่แล้ว

เราไม่เคยเชื่อเฉลยพาร์ทนี้ของที่ไหนเลย เพราะเราไม่เชื่อว่าใครจะรู้ดีกว่าใครว่าเหตุการณ์แต่ละอย่างต้องทำอะไร ประสบการณ์ที่แต่ละคนพบเจอมาย่อมทำให้บรรทัดฐานเรื่องความดีหรือสิ่งที่ควรทำของแต่ละคนต่างกัน และแต่ละสถานการณ์ย่อมมีรายละเอียดที่ทำให้การตัดสินใจแตกต่างกันด้วย

สำหรับเราที่ตอบ คะแนนก็โอเคอยู่--เราใช้หลักว่า ตอบตามจริง เลือกข้อที่เราจะมีปัญญาทำได้แน่ๆ และเราก็คงจะทำในสถานการณ์นั้นๆ
ก็คือ ทำอะไรสักอย่างต้องคุ้มค่า(เป็นประโยชน์กับทั้งตนเองและผู้อื่น) เราไม่ลำบากเกินไป ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน และมีโอกาสสูงที่จะต่อยอดแนวคิดให้เป็นประโยชน์ต่อสังคม ถ้าไม่จำเป็นก็จะไม่ทำขัดกับหลักกฎหมาย

ไม่ใช่อะไร...จะบอกว่า ทำแค่ให้รู้ว่ามันมีพาร์ทนี้ในโลกก็พอ อย่าไปยึดถืออะไรกับคำตอบ อย่าไปจำอะไรคำตอบ ไม่ต้องไปเฟคมากมายเพื่อจะได้ตอบถูก เพราะทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับวิธีคิดของตัวเราเองทั้งนั้นแหละ

ป.ล. จริยธรรมกับไอคิวเราได้คะแนนพอกันเลยอะ ฮ่าๆๆ
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

ป.ล. จริยธรรมกับไอคิวเราได้คะแนนพอกันเลยอะ ฮ่าๆๆ

ได้เยอะพอกันเลยหรอพี่ เมพอีกแล้วๆๆๆๆ อิอิ  ;D

ง้ากกก เคยทำแต่ในสตอรี่ไทยอ่าครับ น้องอ่า ช่วยเก็บชื่อพี่เป็นความลับหน่อยจิ :'(

55555 พี่ยังเอารูปตัวเอง show ใน blog เลย ชื่อพี่คนอื่นเขาก็รู้หมดแล้วอ่ะค่ะ อิอิ แต่พี่เก่งจังนับถือๆ
ปล. จะไปพิสูจน์ว่าตัวจริงกับในรูปเหมือนกันหรือเปล่า ต้องสอบติดที่นี่ให้ได้ อิอิ  ;D

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
รู้สึกว่าข้อสอบจริงมีช๊อยส์ที่ได้คะแนนช๊อยส์เดียวนะ ไม่ใช่ได้หลายช๊อยส์แบบนี้

พี่ว่า อย่าไปคาดหวังว่าจะได้คะแนนสูงกับพาร์ทนี้เลยครับ รับประกันผลยาก

ไม่ต้องอ่านดีกว่า เข้าไำปหัวโล่งๆ ได้เยอะชัวร์

:D :D
:-\

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ข้อสอบพาร์ทนี้พี่ได้ไม่ถึงครึ่งอ่ะน้อง