Docchula Community

ข้อสอบจริยธรรม เหมือนจะง่าย แต่มึนมาก...

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
แหม่ มันเป็นการวัดในเชิงทฤษฎีน่ะครับ คงเอามาตัดสินอะไร 100% ไม่ได้
ถามว่าคนที่ได้คะแนนสูงเป็นคนดีมีจริยธรรมจริงไหม ? ก็ตอบไม่ได้เต็มปากหรอกว่าจริง
แล้วถามว่าคนที่ได้คะแนนต่ำนี่ถือว่าเลวชั่วแย่มั่ก ๆ งั้นเหรอ ? มันก็ไม่จริงเสมอไปหรอกเนอะ ^^

ทั้งนี้ทั้งนั้นแต่ละข้อที่เราเลือกมันก็ไม่ได้สะท้อนความดีเลว แล้วแต่ว่าเราจะมองมุมไหนมากกว่า
คนออกข้อสอบก็มีเหตุผลของเค้าแหละแต่ปัญหาคือเราไม่รู้ว่าคนออกข้อสอบมองในมุมไหนนี่สิ ?

« Last Edit: September 04, 2009, 10:34:20 pm by KiaGz!~ »

พี่เคยได้ยินมาว่าให้ตอบอิง ๆ ไปทางกฏหมายหรือความถูกต้องจะมีแนวโน้มมากกว่า แต่ก็ไม่รู้จริงหรือเปล่า ? มันดูขัดกับชื่อพาร์ทยังไงไม่รู้ ?
โดยส่วนตัวพี่ว่ามันวัดจริยธรรมที่แท้จริงไม่ได้หรอก ลองให้ตอบแนบเหตุผลดูสิ จะเหลือคนไม่ได้คะแนนกี่คนกัน ถ้าแต่ละคนมีเหตุผลที่สอดคล้องกับคำตอบตัวเอง
เพื่อนพี่คนที่นิสัยดีเลิศชนิดหาตัวจับยาก สอบออกมาคะแนนพาร์ทนี่ได้ออกมาน้อยมาก(ทั้ง ๆ ที่ไปติวที่สถาบันสอนพิเศษมาแล้ว)

พวกหนังสือแนวข้อสอบ ทำ ๆ ไว้ไม่ให้ตื่นกับตัวข้อสอบ หรือพอจับแนวได้ก็พอค่ะ
เอาจริง ๆ นอกจากหลับให้สบาย อย่าทำตัวเครียด พี่ก็ไม่รู้จะแนะนำอะไรน้องไปสอบละ
พี่คิดว่า น้อง ๆ ที่จะมาเป็นแพทย์โดยพื้นฐานแล้วจริยธรรมดีกันทั้งนั้น ตอบตามความจริง(ที่ผ่านการผสมการวิเคราะห์ความถูกต้องเข้าไปหน่อย) ก็น่าจะพอผ่านพาร์ทนี้ไปได้ค่ะ ถ้าไม่ได้หวังจะฟันคะแนนจากมันมากนะ  ::)
พี่ได้คะแนนพอ ๆ กันทั้ง 3 พาร์ทเลย(น้อยพอกัน แต่ก็ผ่านฉิวเฉียดล่ะฟะ)  :'(

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Ge Dii Za Wa !!

สำหรับผมแล้ว ข้อสอบเหล่านี้ไม่ใช่  medical ethics ครับผม
เพราะ การตัดสินใจต้องใช้เหตุผล และสำคัญท่ีเหตุผลนั้น 
อย่างมากก็คือ ethics เฉยๆ ไม่ใช่ทางการแพทย์
ผมพยายามหาหลักการเบิ้องหลังแต่ละข้อ แต่ก็เข้าใจได้จำกัด ไม่รู้ว่าจะเลือกอะไร
และการเลือกตัวเลือกที่แตกต่างนี้ จะแสดงถึงเหตุผลที่แตกต่างหรือเข้าท่ากว่ากันอย่างไร
ถ้าผมทำข้อสอบชุดนี้ คงได้คะแนนน้อยกว่าเจ้าของกระทู้เป็นแน่

กี๊ส ๆ อาจารย์ออกมาอธิบายให้ด้วยแหละ
อยากเห็นหน้าอาจารย์ที่สุด > <

ปล.เอา GAT PAT ให้รอดก่อน  ;D

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
อยากรู้ว่าใครออกอ่ะ - -"

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
เราคิดเหมือนเกี๊ยกนะ
แม้กระทั่ง ethics ที่เราเรียนๆ อยุ่นี้
มันยังแสดงให้เหนว่าอะไรหลายๆ อย่างมันไม่มีขาวไม่มีดำ
แล้วเราจะรุ้ได้ไงว่าเราคิดตรงกับคนออกข้อสอบรึเปล่า
ยึดหลักข้อเดียวกันหรือเปล่าในการตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่ง

กวาง

ผมก็คิดเหมือนทุกๆคนครับ
เมื่อวานลองไปเปิด ๆ ของสำนักอื่นๆดู ปรากฎว่า มันก็เฉลยแบบหลักใครหลักมันเหมือนกันแฮะ

ตอนนี้ก็เลยจะเบี่ยงเบนมาซ้อมพาร์ทเชื่อมโยงให้เยอะๆ (แต่ก็ไม่แน่ใจอี๊ก ว่าหนังสือมันทำถูกมากน้อยแค่ไหน ผมใช้ The book อ่ะครับ เชื่อถือได้มั้ยนี่ เห็นเค้าวางรูปเล่มและตัวหนังสือสบายตาดี ก็เลยยึดเล่มนี้ แนะนำหน่อยครับ)

อันที่จริง ที่บอกว่าไม่ต้องซ้อมอะไรมาก นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ แล้วไปสอบก็ได้
ผมว่ามันไม่พอนะ ถ้าถามถึงคนหัวไม่ค่อยดีอย่างผม หรือเพื่อนหลายๆคน ถ้าไม่ได้หัดทำไปก่อนนี่ ดับอนาถอย่างเดียวอ่ะ

ขนาดพาร์ดตรรกะ ที่ว่าง่ายๆ คำนวนง่าย ๆ ผมยังทำผิดเลยแฮะ

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่เข้ามาชี้แนะ คงไม่อะไรกับมันมากแล้วล่ะพาร์ทจริยธรรมเนี่ย หาความแน่นอนไม่ได้เลย

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
อยากรู้ว่าใครออกอ่ะ - -"

อยากรู้เหมือนกัน ;D

แล้วก็อยากจะรู้เฉลยด้วย ว่าคนออกเค้ามีความคิดยังไง ทำไมตอบข้อนี้แล้วข้ออื่นผิดยังไง

ปล.เค้าใช้คำถามเดิมหรือเปล่าเวลาสอบอะ เพราะพวกคำถามพวกนี้เวลาเปลี่ยนไปมันก็อาจจะตอบอย่างอื่นได้เหมือนกัน
ปล2. ง่ายสุดก็เก็บคะแนนกับพาร์ท IQ ไม่มีปัญหาอยู่ละ ;D
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14
6.จากข่าวทีวี ปรากฎว่ามีการสัมภาษณ์สาวงามนางหนึ่งที่อยู่ในฐานะ "คุณแม่ยังโสด" ว่ามีภาวะของการตั้งครรภ์โดยไม่มีการสมรส รู้สึกและเตรียมรับสถานการณ์อย่างไร สาวงามนางนี้ให้คำตอบว่า "ความรู้สึกขณะตั้งท้องได้ 6 เดือนนี้ รู้สึกไม่เสียใจ ไม่ตกใจแล้ว และพร้อมที่จะเลี้ยงลูก ทำหน้าที่เป็นทั้งพ่อและแม่เพื่อลูก" ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรต่อเหตุการณ์ข้างต้น
         1.ทุกคนจะต้องวางแผนใช้ชีวิตไม่ประมาท พร้อมรับผิดชอบตนเอง
         2.เป็นเหตุการณ์ปกติของสังคมเมือง เมื่อผู้ก็ต้องแก้ตามกำลังความคิด
         3.เป็นชะตากรรมของผู้หลงทางต้องดิ้นรนเพื่อความอยู่รอด ไม่ควรซ้ำเติม
         4.เป็นความบกพร่องของสังคมที่เยาวชนต้องเผชิญปัญหาด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์
         5.เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีที่เยาวชนคนอื่นไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่าง
ข้อนี้มันเฉลยว่า ข้อ 4.ได้3คะแนน ตัวเลือกข้อ 4.มันบอกว่า"เยาวชน"
แต่ในโจทย์ไม่เห็นมีตรงไหนเลยที่บอกว่าคนท้องเป็นเยาวชนอาจจะเป็นคนวัยเท่าไรก็ได้ท้อง -*-
อย่าไปเชื่อเฉลยมากนะครับใช่ว่ามันจะถูกซะหมด
Antireligion

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
part นี้   ไม่แน่นอนมากๆ   :-X

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
ส่วนตัวพี่ก็คิดว่า part นี้มันไม่แน่ไม่นอนมากๆ  มันก็ขึ้นอยู่กับความเห็นส่วนตัวของแต่ละคน  และก็ตามหลักของเหตุและผลอันสมควร  พี่ก็เคยได้ฟังแนวทางการตอบ part นี้มาเหมือนกัน  โดยส่วนตัวพี่คิดว่ามันไม่ใช่ตอบแบบ "คนดี" ซะขนาดนั้นอ่ะ  พี่ว่ามันอยู่ตามเหตุผลมากกว่า

อย่างข้อ 7  ถ้าถามพี่...  พี่จะเลือกตอบ 3  ถามว่าทำไม..  ตามความเห็นพี่  พี่ก็จะบอกว่าก็มันสอบสัมภาษณ์อ่ะ  เป็นใคร ใครก็อยากได้ (ยกเว้นว่ามันจะหลุดโลกอ่ะนะ)  พี่คิดว่าแต่ละคนก็ต้องแสดงให้กรรมการเห็นให้เต็มที่สิ  ว่าตัวเองพร้อมและเหมาะแค่ไหน  กรรมการน่ะเค้าก็อยากได้คนที่พร้อม + เหมาะสมที่สุดกันทั้งนะแหละ  งานแบบนี้ไม่มีแยกหญิงชายหรอก  การทำเป็นบอกว่าหลีกทางให้ผู้หญิงก่อน  ถ้าพี่เป็นกรรมการพี่จะตัดให้ไอ้นี่ออกคนแรกเลย  เพราะพี่คิดว่าเค้ากำลังจะทิ้งโอกาสไป  เพราะเหตุผลที่ไม่สมควร  และมันก็แหลด้วย 555+

อย่างข้อ 3 ก็เหมือนกัน... พี่จะตอบข้อ 1  เค้าบอกว่าเด็กไปร้องตามที่แม่ทำติดต่อให้  แปลว่าเด็กคนนั้นอาจจะไม่ได้อยากไปร้องก็ได้นี่  พี่คิดว่าคนที่เป็นเด็กมีหน้าที่ก็คือตั้งใจเรียน  อ่านหนังสือ  ช่วยงานบ้านพ่อและแม่เท่าที่จำทำได้  และเป็นคนดีของสังคม  บางคนอาจจะไปช่วยพ่อและแม่หางานพิเศษบ้างก็ได้  ถ้าเค้าเขียนว่าเด็กไปร้องเพลงเอง  อันนี้พี่ก็จะตอบว่าเป็นความกตัญญูอ่ะ  แต่นี่แม่เค้าเป็นคนติดต่อไปเอง  เด็กอยากจะร้องหรือเปล่าก็ไม่รู้ 

มันก็นานาจิตตังอ่ะนะ  แต่พี่คิดว่าส่วนใหญ่มันก็ต้องขึ้นอยู่กับหลักเหตุและผลแหละ

อาร์ม

ขอชื่อ Blog ที่ทำใน exteen บ้างซิครับ
ผมมันเอ๋อ google หาไม่เจอ  :-X
ขอบคุณครับ

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14
ส่วนตัวพี่ก็คิดว่า part นี้มันไม่แน่ไม่นอนมากๆ  มันก็ขึ้นอยู่กับความเห็นส่วนตัวของแต่ละคน  และก็ตามหลักของเหตุและผลอันสมควร  พี่ก็เคยได้ฟังแนวทางการตอบ part นี้มาเหมือนกัน  โดยส่วนตัวพี่คิดว่ามันไม่ใช่ตอบแบบ "คนดี" ซะขนาดนั้นอ่ะ  พี่ว่ามันอยู่ตามเหตุผลมากกว่า

อย่างข้อ 7  ถ้าถามพี่...  พี่จะเลือกตอบ 3  ถามว่าทำไม..  ตามความเห็นพี่  พี่ก็จะบอกว่าก็มันสอบสัมภาษณ์อ่ะ  เป็นใคร ใครก็อยากได้ (ยกเว้นว่ามันจะหลุดโลกอ่ะนะ)  พี่คิดว่าแต่ละคนก็ต้องแสดงให้กรรมการเห็นให้เต็มที่สิ  ว่าตัวเองพร้อมและเหมาะแค่ไหน  กรรมการน่ะเค้าก็อยากได้คนที่พร้อม + เหมาะสมที่สุดกันทั้งนะแหละ  งานแบบนี้ไม่มีแยกหญิงชายหรอก  การทำเป็นบอกว่าหลีกทางให้ผู้หญิงก่อน  ถ้าพี่เป็นกรรมการพี่จะตัดให้ไอ้นี่ออกคนแรกเลย  เพราะพี่คิดว่าเค้ากำลังจะทิ้งโอกาสไป  เพราะเหตุผลที่ไม่สมควร  และมันก็แหลด้วย 555+

อย่างข้อ 3 ก็เหมือนกัน... พี่จะตอบข้อ 1  เค้าบอกว่าเด็กไปร้องตามที่แม่ทำติดต่อให้  แปลว่าเด็กคนนั้นอาจจะไม่ได้อยากไปร้องก็ได้นี่  พี่คิดว่าคนที่เป็นเด็กมีหน้าที่ก็คือตั้งใจเรียน  อ่านหนังสือ  ช่วยงานบ้านพ่อและแม่เท่าที่จำทำได้  และเป็นคนดีของสังคม  บางคนอาจจะไปช่วยพ่อและแม่หางานพิเศษบ้างก็ได้  ถ้าเค้าเขียนว่าเด็กไปร้องเพลงเอง  อันนี้พี่ก็จะตอบว่าเป็นความกตัญญูอ่ะ  แต่นี่แม่เค้าเป็นคนติดต่อไปเอง  เด็กอยากจะร้องหรือเปล่าก็ไม่รู้ 

มันก็นานาจิตตังอ่ะนะ  แต่พี่คิดว่าส่วนใหญ่มันก็ต้องขึ้นอยู่กับหลักเหตุและผลแหละ

เห็นด้วยกับข้อ7.นะตอบอย่างอื่นตามเฉลยอ่ะแหลมาก
แต่ข้อ3.เด็ก"อาจจะ"ไม่อยากไปร้องก็ใช่ว่าจะสรุปได้ว่าละเมิดสิทธินะครับน้อง
คำว่าอาจจะความเป็นไปได้จะออก2กรณี
ถ้าเด็กเต็มใจที่จะร้อง-->ไม่ละเมิด
ถ้าเด็กไม่เต็มใจ------->ละเมิด
โจทย์ไม่บอกว่าเต็มใจหรือไม่--->สรุปไม่ได้ว่าละเมิดสิทธิหรือไม่
Antireligion

เกตุ

ขอชื่อ Blog ที่ทำใน exteen บ้างซิครับ
ผมมันเอ๋อ google หาไม่เจอ  :-X
ขอบคุณครับ
มีแต่รูปหน้าพี่แกอ่ะ 555 บ้ากล้องจังเลย  ;D

พี่พูดอังกฤษเก่งมากอ่ะ แปลไม่ค่อยจะออก หรือมันผิด 55555555 ไม่ผิดหรอพี่***เก่งจังเลย (เซนเซอร์ๆ)

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ขอบคุณครับ
มีแต่รูปหน้าพี่แกอ่ะ 555 บ้ากล้องจังเลย  ;D

พี่พูดอังกฤษเก่งมากอ่ะ แปลไม่ค่อยจะออก หรือมันผิด 55555555 ไม่ผิดหรอพี่***เก่งจังเลย (เซนเซอร์ๆ)
การเปิดเผยความลับของคนไข้มันผิดจรรยาบรรณแพทย์นะน้อง รวมถึงของคนอื่นด้วย ควรฝึกไว้ พี่ไม่ได้จะว่าอะไรนะ แต่บางทีพี่เค้าอาจเสียชื่อก็ได้ พี่ไม่อยากให้อ้างคนไปเรื่อย

ปล. ขอโทษนะ ถ้าน้องอ่านแล้วมันแรงไป พูดง่ายๆก็อย่าอ้างถึงพี่เค้าเลย

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า