Docchula Community

เก็บวิชาสามัญ หรือ ความถนัดดี?

กหหก

ตามชื่อกระทู้อ่ะค่ะ

คือก็ไม่ค่อยมั่นใจวิชาสามัญ แต่ถ้าเก็บวิชาความถนัด

มานจะช่วยดึงขึ้นบ้างไหมค่ะ

-0-

หรือว่า ต้องทำคะแนนให้ดีที่สองอย่าง

แล้วตอนพี่หมอสอบ คะแนนอะไรดีกว่ากันค่ะ?

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ความถนัดช่วยได้เยอะขอรับ  ;)

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ความถนัดมีผลเยอะนาตั้ง 30% !!

วิทย์ที่เรียนมา 3 ปี ฟิสิกส์ เคมี ชีวะยังรวมกันแค่ 28% ^^

แล้วๆๆ ความถนัดเก็บคะแนนง่ายกว่าด้วยอ่ะ

ควรทำคะแนนดี ๆ ไว้้ วิชาสามัญจะได้ไม่ต้องเครียดมาก

(แต่ก็ไม่ใช่ว่าความถนัดดีจะทิ้งวิชาสามัญได้นา > < !!)

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
ทำมันให้ดีทั้งคู่ครับ  บอกได้แค่นี้

ความถนัดทำได้ดี  ตอนทำวิชาสามัญจะได้ไม่ต้องเหนื่อยมาก

แต่ก็มีมาแล้วนะครับ... คะแนนความถนัดสวยหรู  แต่ไม่ติดซักที่เลย  เพราะคะแนนวิชาสามัญแย่มาก

Offline Nutmed

• *
  • 184
  • 9
ความถนัดสำหรับพี่ พี่ว่าน้องอ่านมากก็ไม่ได้ช่วยเท่าไหร่นะ

เพราะพี่ก็เรียนหลายที่คะแนนน้อย กับคนที่ไม่เคยเรียนก็คะแนนสูงได้

แต่ที่แน่ๆถ้าน้องอยากเข้าหมอ แค่คะแนนความถนัดไม่พอหรอกนะครับ

ความถนัดเป็นค่ตัวช่วย ถ้าคะแนนดีก็โล่งไปหน่อย

ถ้าไม่ดีก็ขยันมากขึ้นก็แค่นั้น

ยังไง ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ เลข ก็สำคัญที่สุด! น้องก็ลองดูจากคะแนนปีก่อนๆละกัน แล้วประเมินดูว่าแต่ละวิชาควรได้เท่าไหร่

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
คณะนี้มีทั้งคนที่คะแนนความถนัดสูงลิบลิ่ว กับทั้งวิชาสามัญสูงลิบลิ่ว
แต่ส่วนใหญ่ก็คือคะแนนค่อนข้างสูงทั้ง 2 อย่าง
เพราะฉะนั้นอย่าไปคาดหวังว่าจะต้องสูงเวอร์ทั้ง 2 อย่าง หรือเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง
แค่ทำดีๆทั้ง 2 อย่างรวมกันก็พอแล้ว โอเค๊?  ;)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
พี่เข้าได้เพราะคะแนนความถนัดอ่ะ
นอกนั้น  ต่ำเตี้ยติดดิน

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
พี่ว่าเก็บวิชาทั่วไปจะดีกว่าอ่าครับ
เพราะอย่าไปหวังอะไรกับคะแนนความถนัด
คนที่ทุ่มเทกับมันมากหวังจะช่วยให้เข้าหมอได้โดยไม่ต้องพึ่งวิชาเลข วิทย์ อังกฤษ มันไม่แน่หรอก
แล้วพี่ว่ามันไม่ใความคิดที่ดีนะ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
เก็บทั้งคู่
เพราะทั้งคู่ใช้สอบเข้า
เพราะทั้งคู่ใช้พอๆกัน

เก็บวิชาสามัญเพราะคาดเดาได้ง่าย รู้แนวว่าเก็บยังไง
เก็บวิชาเฉพาะ เพราะคาดเดาได้ยาก แต่ทำได้ง่าย (ทำไปตามที่เห็นว่าสมควร)

พี่ว่า....เก็บให้ดีที่สุดไปเถอะ แล้วเก็บได้เท่าไรเท่านั้น ไปเก็บอะไรที่เก็บได้ต่อไป
สู้ๆ

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
แล้วทำไมต้องเลือกเอาอย่างเดียวด้วยล่ะครับ :-\

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ถ้าคะแนนทั่วไปไม่ดีก็จบครับ

ความถนัดเป็นเพียงส่วนช่วย
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
ความถนัดช่วยได้เยอะขอรับ  ;)

อันนี้เหนด้วยนะๆ
แต่ประเด็นคือมันช่วยให้ขึ้น หรือช่วยฉุดนี่อีกเรื่อง

ที่ต้องระวังคือการสอบ พฐ มันคือความไม่แน่นอนอย่างมากอ่ะ

อย่างเช่นพาร์ทจริยธรรมซึ่งทำไปไม่รุ้จะได้เท่าไหร่
พาร์ทเชื่อมโยงก้ต้องระวังดีๆ นะ เพราะปีพี่มีคนฝนผิด
อารมว่า A สลับ D แล้วได้ 3/100 (จากข้อเดียวที่ตอบว่า 99H)

บางคนได้เยอะก้เยอะจริงๆ
บางคนเสียเพราะความผิดพลาดก้มี

สำหรับวิชาสามัญ
บางอย่างเราทำได้เท่าไหร่ก้เท่านั้นจริงๆ
แต่ก้ควรจะพยายามทุกอันเท่าที่เราทำได้ให้ดีที่สุดนะ

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
เอาว่าน้องคิดว่าน้องมั่นใจอันไหนก็พยายามให้ดีที่สุดละกัน แต่อย่างที่บอก ความถนัดช่วยได้เยอะนะ

สามัญถ้าน้องมั่นใจก็เก็บให้สูงด้วยก็ดี

พูดง่ายๆก็ พยายามให้ดีที่สุดทั้ง 2 อย่างละกัน

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

เกตุ

เชื่อมโยงหวัง 100 เต็มมมมมมม
นอกนั้น...... :D
โดยเฉพาะสังคม โอ้ววว จอร์จจจ แอบอยากเรียนกับพี่ไปป์ อิอิ

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
ความถนัดมีผลค่อนข้างมากครับ แต่ถ้าน้องจะหวังพึ่งความถนัดเอาซะทีเดียว ก็ดูไม่ค่อยน่าจะดีอ่ะครับ

เพราะบางคน ไปเรียนพิเศษความถนัด ทำโจทย์เยอะมากๆๆ  แต่คะแนนความถนัดออกมาไม่ค่อยดี

พี่ว่าเอาเวลาไปอ่านหนังสือวิชาสามัญอย่างสม่ำเสมอ  แล้วตอนสอบความถนัดก็เตรียมตัวไปบ้างและทำใจให้สบายก่อนสอบ

พี่ว่าแบบนี้ น้องมีสิทธิ์ที่จะได้ทั้งวิชาสามัญและความถนัด ดีไปพร้อมๆ กันนะ  :)