Docchula Community

คณะรองจากหมอ?

gouomi

คณะรองจากหมอ?
« on: September 05, 2009, 09:34:26 pm »
สมัยเรียน

พี่หมอเลือกคณะอะไรรองจากหมอกันค่ะ

หรือว่าพี่มุ่งมั่นไปเรยว่าจะเรียนหมอ

แบบไม่ได้ก็ซิ่วไรงี้?

คือหนูอยากเรียนหมอมากค่ะ

แต่หนูคิดว่า

ถ้าหนูเกิดไม่ติดหมอขึ้นหมอขึ้นมาหนูจะไปเรียนตณะอะไรได้

เพราะหนูไม่ชอบเรยยยยย

พี่คิดว่า ถ้าเกิดไม่ติดขึ้นมา ซิ่วดีไหมค่ะ?

หรือว่าควรค้นหาตัวเองต่อไปเพื่อจะได้มีคณะรองรับ?

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: คณะรองจากหมอ?
« Reply #1 on: September 05, 2009, 09:50:11 pm »
สมัยเรียน

พี่หมอเลือกคณะอะไรรองจากหมอกันค่ะ

หรือว่าพี่มุ่งมั่นไปเรยว่าจะเรียนหมอ

แบบไม่ได้ก็ซิ่วไรงี้?

พี่ว่า อันนีแล้วแต่คนอ่ะ

คือหนูอยากเรียนหมอมากค่ะ
แต่หนูคิดว่า ถ้าหนูเกิดไม่ติดหมอขึ้นหมอขึ้นมาหนูจะไปเรียนตณะอะไรได้
เพราะหนูไม่ชอบเรยยยยย

ติดไม่ติด ก็ประเด็นนึงละกัน
แต่ถ้าจะเรียนคณะอะไรนอกจากหมอ พี่มองว่าขึ้นกับว่าน้องชอบอะไร
อย่างน้องถ้าหมอคือคณะที่น้องชอบที่สุด มันก็ต้องมีคณะรองลงมาป่ะ

พี่คิดว่า ถ้าเกิดไม่ติดขึ้นมา ซิ่วดีไหมค่ะ?
หรือว่าควรค้นหาตัวเองต่อไปเพื่อจะได้มีคณะรองรับ?

"ซิ่ว"
อันนี้ต้องดูปัจจัยหลายอย่างอ่ะ มันต้องชั่งน้ำหนักระหว่างผลได้ ผลเสีย
น้องคงต้องคิดเองอ่ะว่า คุ้มหรือไม่

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
« Reply #2 on: September 05, 2009, 09:57:51 pm »
พี่ก็เคยคิดถึงคณะที่พี่อาจจะเรียนรองจากหมอเหมือนกันนะ  หนีไม่พ้น ทันตะฯ  เภสัชฯ  วิศวะฯ  แต่ก็ขอสารภาพว่าคิดถึงน้อยมากๆๆๆๆ  แบบว่าตอนเลือกคณะแพทย์ที่จะเรียนพี่ก็เลือกแบบว่ายังไงก็ไม่น่าจะหลุดอ่ะ  ประมาณนั้น

พี่เสนอว่าน้องก็ควรมองคณะอื่นไว้บ้าง  เผื่ออาจจะเกิดเหตุการณ์ที่ไม่อยากจะให้เกิดขึ้น  ลองๆ ดูคณะที่คิดว่าเหมาะกับความชอบน้องอ่ะ  (ซึ่งถ้าชอบมาทางหมอ  ก็ควรจะเป็นคณะที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์สุขภาพอ่ะนะ  เช่น เภสัชฯ  แต่ถึงเป็นวิทยาศาสตร์สุขภาพเหมือนกัน  มันก็ต้องแตกต่างกันออกไปบ้างล่ะ)  พี่คิดว่าถ้าเลือกเรียนคณะที่มาทางนี้แล้ว  ความรู้มันก็มาทางสายวิทย์เหมือนกัน (แต่ก็คงต่างจาก ม.ปลาย พอสมควรอ่ะนะ)  และก็เหมาะกว่าด้วยถ้ารอซิ่ว (ไม่อยากใช้คำนี้อ่ะ  แต่ก็ใช้คำอื่นมาอธิบายไม่ถูกเหมือนกัน  ขออภัยจริงๆ)  จะเข้าคณะสายอื่นที่คิดว่าเหมาะกับตัวเองก็ได้นะครับ แต่มันก็จะไปคนละแบบเลยก็แค่นั้น  

ถามว่าควรซิ่วมั้ยถ้าไม่ติด?...  ถ้าอยากเรียนหมอ "จริงๆ" แล้วล่ะก็...  ซิ่วเลยครับ  แต่อย่างที่บอกพี่ว่าพยายามหาที่เรียนไปก่อนนะครับ  พี่ไม่ค่อยเห็นด้วยว่าให้ออกมาเฉยๆ อ่านหนังสือเตรียมสอบปีต่อไป (อันนี้ก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะครับ)  เพราะถ้าปีต่อไปก็ยังไม่ติดล่ะ (อันนี้ไม่ได้แช่งใครนะ)  มันก็แปลว่าเวลาก็เสียไปฟรีๆ 1 ปีเลยสิ  แถมตอนนั้นก็อาจจะต้องคิดว่าควรจะเข้าเรียนสักคณะนึงได้แล้ว   มันก็อาจจะหนักหน่อยอ่ะนะ  เรียนปี 1 ไป เตรียมสอบเข้าแพทย์ใหม่ไปด้วย  และถ้าไม่ติด + คิดว่าไม่ซิ่วแล้ว  ก็จะได้เดินหน้าต่อไปได้เลย  

แล้วก็อยากฝากทิ้งท้ายนิดนึงนะครับ...  จะเข้าเรียนแพทย์ก็ขอให้เตรียมตัวเตรียมใจไว้เลยว่า "เรียนหนัก" จริงๆ นะครับ  ลองค้นหาตัวเอง  และทบทวนให้ดีนะครับ  ขอให้มีใจรัก และอยากจะเป็นหมอจริงๆ  ตอนนี้เห็นหลายคนบ่นกันเหลือเกินว่าเรียนหนักไม่ไหวแล้ว  บางคนก็ว่าไม่น่าเลือกคณะนี้เล้ย  อยากซิ่ว (แต่ก็ยังทนอยู่กันต่อไป 555+)  สำหรับตัวพี่นะ...  ถามว่าเหนื่อยมั้ย >>> มากๆๆๆๆๆๆ  แต่ถามว่าอยากซิ่วมั้ย อยากไปคณะอื่นมั้ย >>> ไม่มีทาง

ก็เท่านี้แหละครับ ^ ^

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
« Reply #3 on: September 05, 2009, 10:10:51 pm »
สำหรับตอนนี้ ,,

พี่คิดว่า ,,

พี่ไม่มีคณะรองจากหมอนะ ,,

(ไม่ใช่ว่าอยากเป็นหมออะไรขนาดนั้นนะ ,, แต่เหมือนจะตรงกันข้ามหน่อยๆ ละ เห้อ)

ถ้าตอนนี้เลือกได้ ,,

ขอไปเตรียมตัวบวชตั้งกะขึ้นมอหนึ่งละล่ะ = = 3 ,,

,, พี่ว่า ,,

ความฝันคนเรา มันไม่มีหลายอย่างหรอกครับ ,,

คนอยากเป็นหมอ ,, ถ้าเป็นความฝันของเขาจริงๆ ,,

อะไรจะมาแทนที่หมอได้ ,,

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่า ,, ฝันจะเป็นจริงรึเปล่า ,,

แต่อยู่ที่ว่า ,, เราพยายามทำตามฝันนั้นมากแค่ไหนต่างหาก ,,

และเป้าหมายที่เราคิดว่าเป็นความฝันนั้น ,, เป็นความฝันของเราจริงๆ รึเปล่า ?

หาตัวเองไปก่อนเหอะน้อง ,,

อย่าไปคิดเอาเองว่าเราต้องหมอเท่านั้น ไม่หมอไม่เรียน มันไม่เหมาะกับเรา ,,

โอกาสไม่ได้มีอยู่บ่อยๆ นะ =))
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
« Reply #4 on: September 05, 2009, 10:22:07 pm »

พี่ว่าน้องน่าจะเริ่มค้นหาตัวเองตั้งแต่ตอนนี้เลย
บางทีถ้าถึงเวลาที่จะต้องเลือกแล้ว มันอาจจะไม่ทันให้เราตัดสินใจนะคะ

หลายคนที่จะเข้ามาเรียนหมอ
มักจะตอบได้ว่า 'ทำไมอยากเป็นหมอ'
แต่ถ้าถามว่า
'อะไรคือสิ่งที่เขาอยากทำมากที่สุดในชีวิต'
คำตอบอาจจะไม่ใช่การตรวจคนไข้นะ..

อย่างไรก็ตามอาชีพหมอก็เป็นอาชีพที่ดีที่สุดอาชีพนึง

แต่ความฝันของคนเราเปลี่ยนไปได้เรื่อยๆ
และอาจจะมีมากกว่าหนึ่ง
ลองค้นหาตัวเองดูก่อนนะ : )

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
« Reply #5 on: September 05, 2009, 10:26:04 pm »
เหอๆ พี่เลือกทันตะจุฬา แล้วก็คณะวิทยาศาสตร์เลยอ่า :(

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #6 on: September 05, 2009, 10:28:47 pm »
พี่ค่อนข้างเป็นพวกเลื่อนลอย
คืออยากเรียนหมอนะ  แต่ก็คิดว่าคงไม่ติด
ตอนนั้นพี่อ่านการ์ตูนสัตวแพทย์  ก็อยากเป็นอยู่พักนึง
แล้วก็มางงๆ  ก่งก๊ง  กับตัวเองต่อไป
พี่เลือกรัฐศาสตร์การปกครองไว้ด้วยล่ะ  (ตอนประกาศว่าติดพี่ยังถามเพื่อนว่ามันเรียนเกี่ยวกับไรฟร่ะ)
จะเลือกนิเทศ  ที่บ้านก็ไม่ค่อยอยากให้เรียน
ถ้าเกิดตอนนี้พี่อยู่ม.6   พี่ฟันธงตัวเองแหงๆว่าเลือกสัตวแพทย์เพราะไอ้เจ้าหลินปิงนี่แหละ
แต่ถ้าให้กลับไปเลือกคณะใหม่ก็คงเรียนหมอเหมือนเดิม

ถามว่าจะซิ่วดีมั๊ย  พี่ว่าเป็นปัญหาที่ค่อนข้างใหญ่นะ
ไหนน้องจะต้องอ่านหนังสือสอบของปี 1 ด้วย  ของเอนท์ใหม่ด้วย
ไหนจะเวลาที่เสียไป  เงินที่เสียไป
ตอนนี้ยังมีเวลา  ถามตัวเองก่อน  หาตัวเองดีๆ
สิ่งที่น้องอยากเป็น เมื่อน้องได้เรียน  น้องอาจจะไม่ชอบมันก็ได้
« Last Edit: September 06, 2009, 10:36:50 am by lจ้าxญิงทoผ้า »

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #7 on: September 05, 2009, 11:19:36 pm »
ถ้่าถามพี่ ปีที่พี่สอบ หมอสอบก่อน
พี่กะว่า เอาไว้ไม่ติดหมอ ค่อยมาคิดว่าเอายังไงกะชีวิตดี
คงไปสอบทันตะละมั้ง ฯลฯ

อย่างไรก็ตาม ความฝันไม่ได้ตามกันด้วยการสอบแอดมิชชันเท่านั้น

สำหรับน้อง อังตัวเนต
ขออนุโมทนา
ขอให้มีความสุขในชีวิตบรรพชิต

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #8 on: September 05, 2009, 11:46:25 pm »
ความจริง

หมอเป็นคณะรองจากวิศวะคอมพี่นะ ;D ;D ;D
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
« Reply #9 on: September 06, 2009, 09:57:51 am »
ใครจะเหมือนเรา--ถ้าไม่ติดหมอคงฟิตซิ่วเข้าศิลปกรรมในปีต่อไป ;D
(และระหว่างนั้นก็อาจจะสอบทันตะ...ชีวิตช่างไร้แก่นสารกระไรเช่นนี้)

แต่ตอนสอบก็คิดว่าน่าจะติดหมออะนะ ขึ้นอยู่กับว่าติดที่ไหนเท่านั้นเอง เลยไม่ได้คิดคณะรองจากหมออะไรเลย

อนึ่ง ข้าพเจ้าคิดว่า ควรรีบค้นหาตัวเองเสียแต่เนิ่นๆ
ที่คิดว่าอยากเรียนหมอ จริงๆมันอาจจะไม่ได้มาจากตัวเราก็ได้ แต่มาจากแรงกดดันทางสังคม (ฮา)
บางทีสิ่งที่เราไม่คิดว่าจะชอบ ไม่คิดว่าจะทำเป็นอาชีพได้ ไม่มีใครสนับสนุน--พอเอาเข้าจริงแล้วมาลองดูอาจจะหลงใหลได้ปลื้ม ขั้นว่าให้ทำสิ่งนั้นไปจนตายก็ยอมนะ :)
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline tentaro

• *
  • 69
  • 12
  • Hey !!~
« Reply #10 on: September 06, 2009, 10:27:34 am »
สมัยพี่อยู่ม.ปลายไม่เคยคิดเรียนคณะอื่นเลยครับ
อยากเป็นหมอตั้งแต่อยู่อนุบาลแล้ว (มั้ง?)
เพราะฉะนั้นถ้าน้องคิดอะไรไม่ออก
ก็โปะท้ายอันดับที่เลือกด้วยคณะแพทย์ที่น้องรู้สึกว่าต้องติดแน่ๆก็ได้ครับ
แบบว่าคะแนนน้อยสุดอะ กันเหนียวเอาไว้

Offline lilil

• *
  • 311
  • 5
« Reply #11 on: September 06, 2009, 10:29:19 am »
ใครจะเหมือนเรา--ถ้าไม่ติดหมอคงฟิตซิ่วเข้าศิลปกรรมในปีต่อไป ;D
(และระหว่างนั้นก็อาจจะสอบทันตะ...ชีวิตช่างไร้แก่นสารกระไรเช่นนี้)

แต่ตอนสอบก็คิดว่าน่าจะติดหมออะนะ ขึ้นอยู่กับว่าติดที่ไหนเท่านั้นเอง เลยไม่ได้คิดคณะรองจากหมออะไรเลย

อนึ่ง ข้าพเจ้าคิดว่า ควรรีบค้นหาตัวเองเสียแต่เนิ่นๆ
ที่คิดว่าอยากเรียนหมอ จริงๆมันอาจจะไม่ได้มาจากตัวเราก็ได้ แต่มาจากแรงกดดันทางสังคม (ฮา)
บางทีสิ่งที่เราไม่คิดว่าจะชอบ ไม่คิดว่าจะทำเป็นอาชีพได้ ไม่มีใครสนับสนุน--พอเอาเข้าจริงแล้วมาลองดูอาจจะหลงใหลได้ปลื้ม ขั้นว่าให้ทำสิ่งนั้นไปจนตายก็ยอมนะ :)

:'( ถือว่าถูก...

แต่คณะรองของเราคงเป็น สถาปัตย์ 5555+

มันไปคนละทางเลย  :-X

เกตุ

« Reply #12 on: September 06, 2009, 03:20:01 pm »
เทคนิคการแพทย์ ธรรมศาสตร์ รับตรง 15 กันยานี้แล้วๆๆๆ
สอบ 7 พ.ย. อิอิ

เทคนิคการแพทย์ก็ได้นะถ้าไม่ติด แพทย์ กสพท อ่ะ
เรียน 4 ปี แต่ก็ไม่ใช่หมออยู่ดีอ่ะแหละ อิอิ

Offline TiMMy

• 350
  • 5
« Reply #13 on: September 06, 2009, 05:29:32 pm »
ของพี่จะไปเรียน วิทยาศาสตร์ แล้วไปเป็นครูมัธยม

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
« Reply #14 on: September 06, 2009, 07:12:48 pm »
ของพี่เลือกแค่จุฬาฯกับศิริราช
คิดว่าถ้าไม่ติดก็จะไปเป็นหมอดู  แต่ไม่อยากเป็นหมอลำ เพราะเสียงไม่มี