Docchula Community

เรียน ป.โท พร้อมสมัคร ป.ตรี (คณะแพทย์) ใบที่สอง

ปุ้ย

To พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ผู้ทราบข้อมูลนะครับ พอดีจบ ป.ตรี วิศวมาแล้วประมาณ 2-3 ปี สอบ กสพท. มาแล้ว 2 ครั้ง แต่คะแนนยังไม่ถึง (เกือบติดน่ะ) ปีนี้ก็ว่าจะลองอีกครั้งเพราะอยากเป็นหมอมาก แต่ถ้าไม่ติดก็ว่าจะเรียนต่อ ป.โท ซึ่งกำหนดเปิดเทอมในเดือนพฤศจิกายน (หลังสอบวิชาเฉพาะของ กสพท.ไม่กี่วัน) ที่จะถึงนี้ ก็เป็นมหาลัยปิดของรัฐ(ที่ไม่ใช่รามคำแหง หรือ มสธ) นะครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะขัดกับคุณสมบัติในการสอบ กสพท. รึเปล่าถ้าเกิดผมจะลงทะเบียนเรียน ป.โท ในเดือน พฤศจิกายนนี้ พอถึงปลายเดือน มกราคม 53 ก็จะไปสอบวิชาสามัญของแพทย์ และถ้าประกาศผลสอบ กสพท.ในเดือน มีนาคม 53 ถ้าเกิดว่าผมสอบผ่าน ผมก็จะลาออกจาก ป.โท เพื่อไปเรียนแพทย์อย่างเต็มที่ รบกวนขอข้อมูลด้วยนะครับ

Ne-Yo

อ่า.. ตามใบสมัครก็ไม่ได้บอกครอบคลุมถึงคุณสมบัติในระดับป. โทซะด้วยสิ

ถ้าจะว่ากันตามหลักเกณฑ์ที่เค้าประกาศมา ผมว่าน่าจะทำได้นะครับ (ปัจจุบันศึกษาไม่เกินปี 1 ในมหาวิทยาลัย/สถาบันที่เข้าร่วมการคัดเลือกกับ สกอ. ก็ไม่เกินจริงๆนี่นา  :P)

อย่างไรก็ตาม ลองโทรฯไปถามทางกสพท. น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุดครับ

ปล. ผมก็จบตรีมาเหมือนกัน แต่ยังไม่กล้าต่อโทแฮะ กะว่าสอบไม่ติดแพทย์ค่อยลองต่อโทดู

เกตุ

^
^
^
พี่ ๆ แต่ละคน น่ากลัว > <