Docchula Community

เรียน พี่ๆ MDCU ทุกคนค่ะ !

:O)

เรียน พี่ๆ MDCU ทุกคนค่ะ !
« on: September 10, 2009, 07:56:31 pm »
สวัสดีคค่ะ พี่หมอจุฬา รวมถึงเพื่อนๆที่เข้ามาติดตามบอร์ดนี้บ่อยๆด้วยนะค่ะ
หนูเป็นเด็ก ม.6 คนนึงที่ส่งใบสมัครค่ายแพทย์ไปด้วยแหละ แต่ไม่บอกว่าเป็นใคร อาย5555

อยากจะรบกวนถามพี่ๆนะค่ะ อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
เพราะตอนนี้ค่อนข้างเป็นกังวล คือ

ตอนนี้หนูเพิ่งอ่านเลขจบไปแค่วิชาเดียว
คือประมาณว่าทำรวมโจทย์ของ A-net ,O-net แยกเรื่องแล้วก็มี
ทำโจทย์ พศ กับ PAT 1,2 ไปบ้างแล้ว ตอนนี้ที่บ้านมีหนังสือเลขโอลิมปิกด้วย พี่ๆว่าควรจะเอามานั่งทำรึเปล่าคะ
หรือเอาเวลาไปอ่านอย่างอื่นดี เพราะอย่างอื่นยังไม่จบ T-T

ส่วนภาษาอังกฤษ หนูค่อนข้างมั่นใจกับพวกคำศัพท์มาก แล้วก็พวกพาร์ทสนทนาด้วยค่ะreading กรู้สึกจะโอเคแต่ออยากจะเทพมากกว่านี้ คือเป็นที่สามารถอ่านออกแปลได้
เพราะชอบเข้าไปอ่านข่าวดาราเกาหลีใน soompi เลยได้อะไรมาเยอะ555 แต่เวลาตอยคำถามค่ะ รู้สึกจะยังไม่
สามารถตอบได้ตรงจุดซักเท่าไหร่ ส่วนพาร์ท grammar นี่บอกได้เลยว่า โหลยโท่ย T^T พี่ๆว่าควรจะทำอย่างไรดีค่ะ
คือหนูไม่ค่อยมั่นใจว่าการสอบสามัญคราวนี้จะมีพาร์ท error ประมาณกี่ข้อด้วย พี่ๆว่าหันมาอ่า่น grammar ทำ error ให้เจ๋งเลยดีมั้ยคะ
หรือเอาแบบควบๆไปทั้งหมด

ชีวะตอนนี้กำลังอ่าน Biology ของพี่เต็นอยู่ค่ะ ( ขอบคุณพี่เต็นท์มากๆค่ะ :) หนูไม่ใช่เด็กเตรียม5555 )
ตอนนี้ที่กะจะอ่านคือ สรุปชีวะของ อ.นิพนธ์กับ ของพี่เต็นท์แล้วก็หนังสือ สสวท. ที่พี่ๆแนะนำในกระทู้อื่นๆค่่ะ
พอรึเปล่าค่ะ คือที่บ้านมีหนังสือ ของอ.สมาน เล่มโตๆ กับคัมภีร์ชีวะด้วยค่ะ

เคมีตอนนั้นนั่งลบไอพวกด้านหลังๆของหนังสือเคมีอุ๊มาทำทุกเล่มแต่ยังทำไม่หมดนะค่ะ
คืออันนั้นทำตั้งแต่ พฤษภาคมแล้ว เหลืออีกประมาณ 3 เรื่องค่ะ แต่คาดว่าคงจะลืมไปแล้วเยอะ
อ่านของอ.อุ๊คนเดียวพอรึเปล่าค่ะ แล้วก็ทำโจทย์ บฝ.ด้านหลัง กับเอาหนังสือ พศ มาทำ ควรทำอะไรเพิ่มอีกมั้ยค่ะ

ฟิสิกส์ก็เคยอ่านมาแล้วครั้งนึงคือก่อนสอบแกทแพทครั้งที่ 2 แต่อ่านแบบไม่ได้ทำโจทย์มาก อ่านไปได้แค่กลศาสตร์เองค่ะ
กะจะนั่งอ่านหนังสือแอพพลายที่ไปเรียนคอร์สเอนท์มาก่อนแล้วตามด้วยหนังสือเทคนิคลัด 3 วิที่พึ่งซื้อมาแล้วก็ทำโจทย์ค่ะ
พี่ๆมีหนังสือแนะนำรึเปล่าค่ะ ที่เนื้อหาดีๆ แล้วโจทย์เล่มไหนดีบ้างค่ะ

พี่ๆค่ะคือหนูอยากถามว่า คือหนูเป็นคนที่หลับง่ายมาก(ไำม่ว่าจะข่มใจแล้วก็ตามที) ประมาณ 3 ทุ่มครึ่งจะรู้สึกง่วงมาก
มีช่วงนึงคือลุกขึ้นมาอ่านตอนตี 2 แต่สุดท้ายก็ต้องหลับไปทุกที พี่ๆทำยังไงให้ไม่หลับค่ะ
คือตอนนี้จะกินกาแฟแล้วเพราะปกติช่วงสอบของ รร ก็กินกาแฟอยู่แล้ว
อีกอย่างช่วงนี้แทบไม่ได้อ่านเลยเพราะนอนหลับลูกเดียว ฮืออ

พี่ๆว่าอ่านเป็นวิชาๆให้จบเลยหรือ อ่านควบดีค่ะ
วันนึงควรอ่านอย่างน้อยกี่ ชม และนอนอย่างมากกี่ ชม ดีค่ะ
อีกอย่างเป็นคนชอบอ่านนิยายในคอม ติดมาก ทำไงดีค่ะ คือที่จริงไม่เปิดคอมก็จะไม่อ่านแต่มันชอบมีงานให้เปิดคอมเลยชอบแว้บเข้ามาเล่นทุกที T^T
ทำไงดีค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน่ะค่ะพี่ๆๆทุกคน :)

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
Re: เรียน พี่ๆ MDCU ทุกคนค่ะ !
« Reply #1 on: September 10, 2009, 08:22:01 pm »
พี่ก็การ์ตูน Fever ติดคอมไม่แพ้น้องหรอกน่า

พี่ว่าเราควรซ่อมแซมจุดบกพร่องก่อนแล้วค่อยเดินเครื่องใหม่ทีหลัง นั่นหมายความว่า อันไหนที่น้องยังไม่ปึ้กก็เอาตรงนั้นให้ปึ้กก่อน พอน้องทวนอีกรอบเครื่องมันจะสตาร์ทติดง่าย (Get ไว)

เรื่องข้อสอบนั้น น้องน่าจะมีพื้นฐานในเรื่องต่างๆอยู่แล้วใช่มะ ก็ฝึกฝนไป ตรงไหนทำไม่ได้ก็ทำให้มันได้ไปนั่นแหล่ะ

อันนี้พูดโดยรวมๆแล้วนะ

หนังสือชีวะ เพื่อนพี่เค้าบอกของพี่เต้นท์ก็ดีอ่ะ เล่มเดียวเอาอยู่ แต่สำหรับปีน้องพี่ไม่แน่ใจอ่า

หนังสือฟิสิกส์ ปกติพี่ก็อ่าน Applied ที่เดียวอ่านะ เลยหูตาไม่ค่อยกว้างไกล แต่อัดแน่นด้วยสูตร เอิ้กๆ

หนังสือเคมี เช่นเดียวกับฟิสิกส์ อุ๊ only ครับน้อง เดโมะ(It แปลว่าs แต่.) แบบฝึกหัดพี่ก็ทำไปหมดเล่มมันแล้วแหล่ะ ตั้งแต่จะจบคอร์สเอนท์อ่ะนะ นับถึงตอนนี้ มันก็ยังมีบางเรื่องที่พี่คิดว่า พี่ยังไม่มั่นใจว่าจะทำได้ แม้ว่าจะพอรู้แนวก็เหอะ

หนังสือเลข น้องอ่านจบแล้วก็อย่าลืมทบทวนละกัน

หนังสืออังกฤษ ปกติพี่ไม่ค่อยจะได้อ่านอะไรอยู่แล้วอ่ะนะ ดูแต่การ์ตูน ก็ถ้าน้องอ่อน Grammar ก็ก่ออิฐให้มันแน่นๆหน่อยละกัน ฐานจะได้แน่น มันเป็นหลักค่อนข้างตายตัวอ่ะนะ เช่น let,help,make + so. + Vinf อะไรแบบเนี้ย พวก V. with to ก็ +Ving ยกเว้น look forward to กะ be used to ต้อง+ Ving ไอ้นี่ข้อยกเว้น อะไรประมาณเนี้ย Error มันไม่ได้มีแค่ Grammar อย่างเดียวหรอกนะ มันมีความหมายด้วย (วันนี้โดนไป 2 ข้อบฝ. = =")

หวังว่าน้องคงจะโชคดีได้มาค่ายหมอนะ

Edit เพิ่ม

เอ้อใช่ เรื่องหลับ ปกติพี่ขอแค่ ZZZzzz... ซักชม. 2 ชม.ก็คึกต่อละล่ะ  ;D
« Last Edit: September 10, 2009, 08:41:27 pm by -:•:- 騎馬王丸 -:•:- »

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
Re: เรียน พี่ๆ MDCU ทุกคนค่ะ !
« Reply #2 on: September 10, 2009, 08:31:08 pm »
หลับง่าย!!! เป็นเหมือนกันเลย

หลับทุกชั่วโมง
อ่ะนะ

Offline PRiNCECHaRN

• *
  • 554
  • 3
  • ถึงจะมองใครหลายคน แต่ตัวตนของใจเรา คือเธอคนเดียวนะ
« Reply #3 on: September 10, 2009, 08:43:18 pm »
อ่านเท่าที่เราอยากอ่าน

อย่าฝืนนนนน

ตั้งเป้าหมายเอาไว้ว่า วันนี้ กุต้องอ่านให้ได้ถึงเข็มสั้นชี้เลขนี้ เข็มยาวชี้เล่มนี้ ระหว่างนั้น ก็อ่านมันอย่างเดียวนั่งจนตูดแฉะกันไปข้าง (เพราะตอนนี้พี่ก็พยายามทำแบบนั้นอยู่กะวิชาปี 1 เนี่ย) เพราะพอหลังจากถึงเวลานั้นแล้ว เราก็จะมายืดเส้นยืดสายได้ตามใจชอบ แล้วระหว่างที่นั่งอ่าน มันจะมีสมาธิมาก ไม่วอกแวก

และตามที่ได้เรียน behavioral science มานั้น ได้กล่าวไว้ว่า
หากอ่านหนังสือ แล้วหลับ แล้วตื่นขึ้นมาทบทวนไอ้ที่อ่านไป จะจำได้ถึง 80 เปอเซนกว่าทีเดียวเชียว
แต่ถ้าอ่าน แล้ววอกแวก ไปทำอย่างอื่น แล้วกลับมาทบทวนใหม่ จะจำได้ เท่าไหร่ไม่รุ ลืม แต่น้อยกว่าอันนั้นเยอะเลย
เพราะงั้น วันๆนึง หาเวลาว่างที่เราว่างทั้งวัน แล้วก็นั่งอ่าน เหนื่อยก็งีบซะ แล้วตื่นขึ้นมาอ่านต่อ โดยย้อนกลับไปดูหัวข้อเดิมแปปๆ แล้วก็ นึก หรือพูดออกเสียงไปว่า มันมียังงี้ยังงั้นนะ แล้วก็เดินหน้าต่อ

แค่นี้ก็พอแล้วสำหรับพี่นะ (แต่ปัจจุบันเคมีมิสามารถทำได้ เพราะมันหนามาก จะทับม้ามแตกตายอยู่แระ)

ส่วนเนื้อหาที่อ่านอ่ะ คือพี่ไม่รุ้จะแนะนำอะไรอ่า พี่เน้นอ่านตรงที่พี่คิดว่า มันอ่านแล้วดี เนื้อหาละเอียด แล้วก็คิดว่า คู่แข่งคงไม่ได้อ่านกัน 5555+
 ;D ;D

แค่นั้นแหละ ไม่รู้จะตอบอะไรและ
ความรักไม่ได้อยู่ที่หัวใจ แต่อยู่ที่ใจทั้งดวง เพราะหัวใจกว้างไม่ถึงคืบ ขณะที่ความรักแผ่กว้างได้ขนาดครอบโลก

Offline Arondight

• *
  • 257
  • 5
  • Dark,Hot and Bitter
« Reply #4 on: September 10, 2009, 09:05:42 pm »
ภาษาอังกฤษ แนะนำให้อ่านพวกบทความ ข่าวนสพ.อังกฤษมากๆ และทำโจทก์มากๆครับ
โดยเฉพาะทำโจทก์ ขอให้พอทำแล้ว ให้ไปวิเคราะห์ว่าเราผิดเรื่องอะไรเยอะ แล้วเอาทฤษฎีส่วนนั้นมาอ่าน เอาดิกมาเปิด (สำคัญมาก พี่แนะนำว่าเรียนรู้ศัพท์จากดิกและบทความ ดีกว่านั่งท่องจากที่เรียนพิเศษรวบรวมมายัดให้นะ เพราะมันจะเรียนรู้การใช้ศัพท์นั้นจริงๆไม่ใช่แค่ความหมาย)
พี่ว่า ไล่อ่านแกมม่าไป มันจะเสียเวลา เพราะจำก็ไม่ได้ สู้เรียนรู้จากข้อผิดพลาดดีกว่า
ภาษาอังกฤษมันเป็นวิชาที่ต้องใช้ทักษะ ฝึกวันละนิดๆหน่อยๆแต่ฝึกให้ต่อเนื่อง
อย่างpart error นี่ตอนม.4-5 ยังเป็นไม้เบื่อไม้เมากับมันอยู่เลย
แต่พอม.6จะสอบทุน เลยเอาพวกข้อสอบทุนญี่ปุ่น (แนะนำอย่างมาก) ข้อสอบ toefl มานั่งทำ ตอนแรกๆก็ถูๆไถๆไปนั่นแหละ
แต่ก็ปรับปรุงมันได้ในที่สุด ดังนั้นเริ่มตอนนี้ยังไม่สายนะครับ :)
 แล้วส่วนอื่นก็อย่าไปทิ้งมันล่ะ โดยเฉพาะพวกclose test เติมคำก็น่ากลัวเหมือนกันนะช่วงหลังๆ มันวัดทักษะเรื่องประโยคจริงๆ ต้องคนอ่านมากๆจึงจะทำได้

อีกอย่างเคมี แนะนำให้ลองอ่าน "หัวใจเคมีคำนวน" ดูนะครับ เป็นเล่มบางๆแต่ใช้แล้วรู้สึก conceptคำนวน แน่นขึ้นเยอะเลย

ปล. เรื่องกาแฟ พี่ก็เสพเหมือนกันอ่ะนะ ใช้กระตุ้นจิตใจมากกว่า แต่จำกัดวันละ 1แก้วก็พอนะวัยน้องน่ะ
แล้วช่วงจะสอบจริงๆพี่ก็หลับเป็นเวลามากกว่า มันทำให้สมองโปร่งกว่าตามที่PRINcECHaRNบอกนั่นแหละ

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
« Reply #5 on: September 10, 2009, 09:46:28 pm »
ณ เวลานี้ เมื่อปีที่แล้ว สมองเรายังมีแต่เรื่องวาดรูประบายสีอยู่เลย ;D(ตอนนั้นนี่...เส้นสีอยู่ในระดับกำลังพัฒนา ฮ่าๆ)

สำหรับเรา--เราว่า ประเมินตัวเองดูว่าอะไรทำได้ อะไรทำไม่ได้ก่อน--ที่ทำได้ก็เอาให้มันดีเลิศเลอ ที่ทำไม่ได้ชนิดไม่ได้จริงๆก็ขอแค่ไม่ห่อยยยอะ

ฟิสิกส์ เราว่าอ่านทวนๆ ทำแบบฝึกหัดทีละนิดละหน่อย ก็ช่วยได้เยอะแล้ววว
เคมี อ่านเรื่อยๆ ไม่ต้องทำโจทย์มากก็ยังไหว
เลข แล้วแต่บุญแต่กรรมจะนำพา :-Xพอดีเราไม่คิดจะเอาดีทางนี้ เลยอ่านๆแค่พอให้มันไม่ลืมสูตร แล้วก็ทำโจทย์ปีหลังๆ ปล่อยไป

อังกฤษ...จุดนี้ ก็พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส ใช้การติดเน็ตเล่นคอมเป็นกิจวัตรให้เป็นประโยชน์ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ในเมื่อเราก็ใช้เวลากับการอ่านการ์ตูน อ่านนิยาย ในคอม เยอะ มากกก ก็เลยอ่านที่มันเป็นภาษาอังกฤษซะ ;Dได้ศัพท์ใหม่ และได้ไวยากรณ์ เพียบบ

ก็แนะนำว่าอ่านเรื่อยๆอะ ควรจะอ่านทีละหลายๆวิชา
เพราะถ้าอ่านทีละวิชาจบไปๆ กว่าจะสอบจริง ลืมพอดี (ลืมมาแล้วว)

อ่านเท่าที่อยากอ่าน อ่านเท่าที่อ่านไหว กำหนดเวลาอย่างที่ผู้กล่าวอ้าง Behavioral Science ว่ามาก็ได้ผลดีทีเดียว
หรือจะใช้วิธีเราก็ได้ ถ้าติดคอมจนปลีกออกไปไม่ได้จริงๆ หรือในบ้านไม่มีที่ว่างพอให้อ่านหนังสือยกเว้นโต๊ะคอม--เปิดคอมค้างไว้ โหลดอะไรให้มันบึ้มๆจนคอมอืดสนิท แล้วอ่านหนังสือมันหน้าคอมนั่นล่ะ 55+

รู้สึกว่าสมองเริ่มตื้อๆเมื่อไหร่ก็ไปนอนซะ (นอนนิดหน่อย ไม่เกิน 1 ชั่วโมง/กลางคืนก็นอนเยอะๆไปเลยย) ไม่ก็มานั่งทำกิจกรรมที่ชอบบ้าง
พอให้เรามีชีวิตรอดต่อไปได้โดยไม่จมอยู่แต่กับกองหนังสือน่ะจ้า
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #6 on: September 10, 2009, 10:10:42 pm »
ภาษาอังกฤษ แนะนำให้อ่านพวกบทความ ข่าวนสพ.อังกฤษมากๆ และทำโจทก์มากๆครับ
โดยเฉพาะทำโจทก์ ขอให้พอทำแล้ว ให้ไปวิเคราะห์ว่าเราผิดเรื่องอะไรเยอะ แล้วเอาทฤษฎีส่วนนั้นมาอ่าน เอาดิกมาเปิด (สำคัญมาก พี่แนะนำว่าเรียนรู้ศัพท์จากดิกและบทความ ดีกว่านั่งท่องจากที่เรียนพิเศษรวบรวมมายัดให้นะ เพราะมันจะเรียนรู้การใช้ศัพท์นั้นจริงๆไม่ใช่แค่ความหมาย)
พี่ว่า ไล่อ่านแกมม่าไป มันจะเสียเวลา เพราะจำก็ไม่ได้ สู้เรียนรู้จากข้อผิดพลาดดีกว่า
ภาษาอังกฤษมันเป็นวิชาที่ต้องใช้ทักษะ ฝึกวันละนิดๆหน่อยๆแต่ฝึกให้ต่อเนื่อง
อย่างpart error นี่ตอนม.4-5 ยังเป็นไม้เบื่อไม้เมากับมันอยู่เลย
แต่พอม.6จะสอบทุน เลยเอาพวกข้อสอบทุนญี่ปุ่น (แนะนำอย่างมาก) ข้อสอบ toefl มานั่งทำ ตอนแรกๆก็ถูๆไถๆไปนั่นแหละ
แต่ก็ปรับปรุงมันได้ในที่สุด ดังนั้นเริ่มตอนนี้ยังไม่สายนะครับ :)
 แล้วส่วนอื่นก็อย่าไปทิ้งมันล่ะ โดยเฉพาะพวกclose test เติมคำก็น่ากลัวเหมือนกันนะช่วงหลังๆ มันวัดทักษะเรื่องประโยคจริงๆ ต้องคนอ่านมากๆจึงจะทำได้
เขียน โจทย์ กับ cloze test นะครับน้อง

ภาษาอังกฤษพยายามอ่านให้หลากหลายนะ ไม่ใช่ว่าอ่านแต่ข่าวดาราอยู่อย่างเดียว
ไม่งั้นความรู้เรื่องศัพท์อาจจะไม่กว้างพอก้ได้นะ  reading ของข้อสอบเอนท์ยิ่งชอบสรรค์เรื่องเรื่องแปลกๆมาให้อ่านอยู่
เรื่อง grammar พี่ก็ห่วยเหมือนกัน
เพราะฉะนั้นจะไม่ให้คำแนะนำแล้วกัน
แต่ขอแนะนำว่า parts of speech สามารถช่วยน้องในการทำข้อสอบได้เยอะมากๆ
รวมถึงมันจะทำให้น้องเห็นส่วนประกอบของประโยคถึงระดับโครงสร้างอะตอมเลยทีเดียว (เวอร์ไปมั้ย)
คือมันก็ช่วยให้น้องคิดหาคำตอบเป็นระบบขึ้นบ้างแหละ เหอๆ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Arondight

• *
  • 257
  • 5
  • Dark,Hot and Bitter
« Reply #7 on: September 11, 2009, 12:48:01 am »

อ่านเท่าที่อยากอ่าน อ่านเท่าที่อ่านไหว กำหนดเวลาอย่างที่ผู้กล่าวอ้าง Behavioral Science ว่ามาก็ได้ผลดีทีเดียว
หรือจะใช้วิธีเราก็ได้ ถ้าติดคอมจนปลีกออกไปไม่ได้จริงๆ หรือในบ้านไม่มีที่ว่างพอให้อ่านหนังสือยกเว้นโต๊ะคอม--เปิดคอมค้างไว้ โหลดอะไรให้มันบึ้มๆจนคอมอืดสนิท แล้วอ่านหนังสือมันหน้าคอมนั่นล่ะ 55+

เหอๆ เราก็ชอบใช้วิธีนั้นเหมือนกัน บางทีโหลดมาก็ลบทิ้ง เพราะอดเล่นไม่ได้ - -;
เขียน โจทย์ กับ cloze test นะครับน้อง

ขอโทษครับ T-T

« Reply #8 on: September 11, 2009, 01:56:19 am »
น้องขยันจังเลย ตอนพี่เอ็นยังไม่ได้อ่านเลยมั้ง แต่ก็ดีแล้ว
พยายามให้สุดความสามารถนะครับ
พี่ว่าน้องอ่านทันอยู่แล้ว
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
« Reply #9 on: September 11, 2009, 08:02:54 pm »
เด็กสมัยนี้มันขยันกันจริงๆ   :'(
« Last Edit: September 11, 2009, 08:05:29 pm by Blacklotus »