Docchula Community

พี่คะหมูไม่รู้ว่าจะเป็นหมอหรือทันตแทย์ดีค่ะ ช่วยทีค่า

dewdewdew

คือหนูเป็นคนค่อนข้างเครียดและ sensitive มาก
แบบไม่ชอบเห็นคนทรมาน แต่ไม่ได้กลัวเลือดอะไรอย่างเนี้ยนะคะ
แล้วก็กลัวทำคนตาย แบบไม่ค่อยรอบคอบ และสะเพร่าค่ะ กลัววินิจฉัยโรคผิด

แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเรียนทันตะดีหรือเปล่า เครียดมากๆๆ ทำไงดีคะ หนูจาเป็นหมอได้มั้ยคะ
หรือควรไปเรียนทันตะดี เพื่อความปลอดภัยของคนไข้ TT

Offline 125 66

• 3244
  • 64
อืมม ลองสมัครเข้าค่ายอยากเป็นหมอ อยากเป็นหมอฟันดูไหมคับ เพื่อจะได้รู้จักวิชาชีพทั้งสองนี้ในมุมที่กว้างขึ้นมากๆ ได้รู้ว่าเขาทำอะไรบ้าง เหมือนหรือต่างกันอย่างไร
ทั้งสองวิชาชีพ ก็ต้องการคนที่รอบคอบเหมือนกันแหละครับ เพื่ิอประโยชน์ของคนไข้
แต่อย่าลืมว่า จบออกมาก็มีทางเลือกมากมายนะ ว่าน้องจะไปทำงานเป็นหมอ เป็นหมอฟัน ที่ใกล้กับคนไข้แค่ไหน ต้องตัดสินใจมากแค่ไหน กดดันแค่ไหน