Docchula Community

เป็นไรมั๊ยถ้าต้องอ่านหนังสือแบบเรียน สสวท

Offline BeLLoKunG

• *
  • 141
  • 8
  • <MD> MD' a' jamais
 :)

^^"

เหนใจคนเขียนบ้างเถอะคร้าบบบบ

มันต้องมีไรดีอยู่เเล้ว 

หื้นฐานทั้งประเทศเลยนะ

::)

มาๆเด่วพี่เเนะนำ ๆ    ยังไงก็เปลี่ยนลำดับไม่ได้เเล้วสินะ   พี่ก็ต้องแนะนำน้องให้ถึงฝั่งอ่าครับ
 :-[เขิลจังเลยยย

น้องลองหาอ่านหนังสือ เรื่อง การสรรคำใช้   บ้างเดะครับบ

พี่ว่าตรงประเด็นน้าน้อง  KET     

อาจออกในวิชาภาษาไทยก็ได้ๆๆๆ

ประมาณว่าการเขียนให้กินใจคนอ่าน   ประโยคไหนดี  ไม่ดี  ไรงี้
น้องลองไปดูๆมานะ  ออกเยอะๆ!!!

หวังว่าน้องคงได้ข้อพวกนี้เต็มนะ

ประทับใจครับ

confirm!!! :o
ภาษาพูดแทนความรู้สึกได้ดี แต่สำหรับบางเวลา *"กอด"* อาจเป็นตัวช่วยที่ดีกว่า ?

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
A book, tightly shut, is but a block of paper.

เกตุ

ทำไมต้องเขิลด้วยอ่ะพี่  ;D

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
ทำไมต้องเขิลด้วยอ่ะพี่  ;D
นั่นสิทำไมกันน้า  ;)

Offline azurah47

• *
  • 520
  • 11
งงอ่ะคับทำไมหนังสือสสวท.มันไปเกี่ยวกับภาษาไทย สสวท.มันวิทย์ไม่ใช่เหรอ

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
งงอ่ะคับทำไมหนังสือสสวท.มันไปเกี่ยวกับภาษาไทย สสวท.มันวิทย์ไม่ใช่เหรอ

เห็นด้วยกับรักษ์ที่สุด   ;)

สสวท. ย่อมาจาก สถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี  ::)
เพราะฉะนั้นเค้าไม่ได้เขียนหนังสือภาษาไทยอ่าครับ ก็งงๆอยู่ 5 5

เกตุ

เห็นด้วยกับรักษ์ที่สุด   ;)

สสวท. ย่อมาจาก สถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี  ::)
เพราะฉะนั้นเค้าไม่ได้เขียนหนังสือภาษาไทยอ่าครับ ก็งงๆอยู่ 5 5

พี่เจ้าของกระทู้มั่ว!!  ;D

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
มันไม่ใช่ประเด็นที่ต้องการจะสื่อนี่ ;)

อย่าหลุดประเด็นกันสิ ;) ;) ;)
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline U-P

• 590
  • 28
  • Too much hope is the opposite of despair.

เท่าที่หนูลองอ่านหนังสือ สสวท ดูก็พบว่า
เลข - อธิบายได้เป็นภาษาวิชาการมาก ไม่รู้เรื่อง - -
ฟิสิกส์ - เหมือนเลข งง แถมแบบฝึกท้ายบทก็ไม่มีเฉลยอีก แล้วจะรู้มั้ยว่าตอบอะไร
เคมี - ส่วนบรรยายละเอียดดี แต่ส่วนคำนวณ วิธีทำอลังการงานสร้างมากๆ ใครจะใช้
ชีวะ - เนื้อหาไม่ครบ แบบว่าข้อสอบ PAT2 ที่ผ่านมาบางเนื้อหาใน สสวท ก็ไม่มี
ภาษาไทย - น้ำ
สังคม - น้ำ
อังกฤษ - ไม่มี
โลก ดาราศาสตร์ อวกาศ - บางทีข้อสอบก็ออกข่าว ไม่รู้เรื่องก็คือมั่ว
ศักยภาพ - คิดเอง

พี่คิดว่าน่าจะมาจากอันนี้ล่ะมั้งครับ จขกท. เค้าเลยคิดว่าสมัยนี้ สสวท. มาทำหนังสือภาษาไทยแล้ว น่าจะเป็นยังงั้น
เพราะงั้นก็เลยไม่รุจะว่าใครกันแน่ ที่ มั่ว น่ะครับ

เกตุ

หนู มั่ว เองแหละพี่ ขอโทษค่ะ    :-X
แต่สุดท้ายนี้ ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะคะที่แนะนำหนูกับเพื่อน ๆ ด้วย อิอิ

Offline BeLLoKunG

• *
  • 141
  • 8
  • <MD> MD' a' jamais

เท่าที่หนูลองอ่านหนังสือ สสวท ดูก็พบว่า
เลข - อธิบายได้เป็นภาษาวิชาการมาก ไม่รู้เรื่อง - -
ฟิสิกส์ - เหมือนเลข งง แถมแบบฝึกท้ายบทก็ไม่มีเฉลยอีก แล้วจะรู้มั้ยว่าตอบอะไร
เคมี - ส่วนบรรยายละเอียดดี แต่ส่วนคำนวณ วิธีทำอลังการงานสร้างมากๆ ใครจะใช้
ชีวะ - เนื้อหาไม่ครบ แบบว่าข้อสอบ PAT2 ที่ผ่านมาบางเนื้อหาใน สสวท ก็ไม่มี
ภาษาไทย - น้ำ
สังคม - น้ำ
อังกฤษ - ไม่มี
โลก ดาราศาสตร์ อวกาศ - บางทีข้อสอบก็ออกข่าว ไม่รู้เรื่องก็คือมั่ว
ศักยภาพ - คิดเอง

พี่คิดว่าน่าจะมาจากอันนี้ล่ะมั้งครับ จขกท. เค้าเลยคิดว่าสมัยนี้ สสวท. มาทำหนังสือภาษาไทยแล้ว น่าจะเป็นยังงั้น
เพราะงั้นก็เลยไม่รุจะว่าใครกันแน่ ที่ มั่ว น่ะครับ

ขอบคุณน้าคร้าบบบบบบบบบบ
« Last Edit: September 25, 2009, 01:29:32 am by BeLLoKunG »
ภาษาพูดแทนความรู้สึกได้ดี แต่สำหรับบางเวลา *"กอด"* อาจเป็นตัวช่วยที่ดีกว่า ?

Assemble

:-[   น่าจะหมายถึง  หนังสือที่กระทรวงอนุญาติให้ใช้เป็นแบบเรียน 

ผมว่า ชีวะ  อ่า อ่าน สสวทก็รู้เรื่องแล้วอะ

เคมี ส่วนบรรยายก็โอเคดีนะ   เข้าใจดีเหมมือนกัน  ส่วนคำนวณ (ชอบอ.อุ๊มากก่า 55 )

ส่วนฟิสิกส์  มีแต่น้ำทั้งน้านนนนนน   แบบฝึกหัดโจทย์เว่อออออออออออออออได้โล่

Offline GuSArA

• *
  • 302
  • 2
:-[   น่าจะหมายถึง  หนังสือที่กระทรวงอนุญาติให้ใช้เป็นแบบเรียน 

ผมว่า ชีวะ  อ่า อ่าน สสวทก็รู้เรื่องแล้วอะ

เคมี ส่วนบรรยายก็โอเคดีนะ   เข้าใจดีเหมมือนกัน  ส่วนคำนวณ (ชอบอ.อุ๊มากก่า 55 )

ส่วนฟิสิกส์  มีแต่น้ำทั้งน้านนนนนน    แบบฝึกหัดโจทย์เว่อออออออออออออออได้โล่

คิดเหมือนเราเลย อืมๆ ใช่ๆ น้ำทั้งนั้น