Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

ขอถามหน่อยค่ะ อาชีพหมอ ต้องการคนแบบไหนคะ !

(1/4) > >>

^^:
อาชีพหมอ  ต้องการคนแบบไหนคะ  !   8)

pipe64:
งั้นพี่ขอถามกลับว่า น้องอยากได้หมอแบบไหนอ่ะที่จะรักษาน้อง

;)

^^:
พี่ถามกลับมาได้ดีจิงๆเรยอ่า มันสะเทือนไปถึงส่วนลึกของจิตใจ เลยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ  ;D

ขอถามอีกคำถาม ถ้าหนูอยากเป็นหมอเพื่อรักษาผู้ป่วยให้หายป่วยและมีความสุขหนูมีสิทธิ์ที่จะเป็นได้ใช่มั้ยค่ะ ^_^

pipe64:
ขอถามอีกคำถาม ถ้าหนูอยากเป็นหมอเพื่อรักษาผู้ป่วยให้หายป่วยและมีความสุขหนูมีสิทธิ์ที่จะเป็นได้ใช่มั้ยค่ะ ^_^
ใช่ครับ

คำถามที่เราถามมาตอนแรกเป็นคำถามที่ดีนะ
แต่คำตอบของคำถามนี้ ถ้าพี่ตอบว่่า คนเก่ง คนรับผิดชอบ คนตรงต่อเวลา คำตอบพวกนี้มันไม่ได้เจาะจงกับแค่หมอหรอกนะ ส่วนใหญ่ทุกอาชีพก็ต้องการ

หน่วยงานทางการแพทย์กำหนดเงื่อนไขต่างๆไว้เยอะ
แต่พี่คิดง่ายๆว่า ถ้าน้องไปหาหมอ 1 ครั้ง น้องคาดหวังอะไรจากหมอบ้าง ความสามารถ, ความสามารถในการสื่อสาร, ความเห็นอกเห็นใจ, ฯลฯ
นั่นแหละ คือ สิ่งที่สังคมคาดหวังจากแพทย์ และจะกลายเป็นสิ่งที่สถาบันผลิตแพทย์จะผลิตแพทย์ออกไปให้ตรงกับความคาดหวังของสังคม

^^:
ขอบคุณพี่มากๆเลยค่ะ วันหลังจะมาถามอีกนะคะ   ;D หนูจะไปสู้ต่อไป เย้! :'(

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version