Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

ม.ปลาย พี่เรียนพิเศษที่ไหนกันครับ+การเตรียมตัวสอบเข้า แพทย์ จุฬาฯ ครับ

(1/6) > >>

อยากเป็นหมอ:
            พี่ครับคือ ผมอยากรู้ว่าพวกพี่ๆ เรียนพิเศษ ที่ไหนกันหรอครับ ตอนอยุ่ม.ปลาย

คณิต    ----   อันนี้ สนใจมากครับ                 (ผมว่า จะลง อ.อรรณพ หรือ โอพลัส ) ดีมั๊ยอ่าครับ หรือที่ไหนดีกว่าอ่ะครับ แล้วที่ที่พวกพี่ๆเรียนกันอ่ะครับเหมาะกับเด้กแบบไหนครับ เทพ กลาง หรือว่าอะไรครับ  
ฟิสิกส์  -----  ลังเลครับว่าจะเรียนดีมั๊ย55+
เคมี     ----- เรียนแน่นอน ผมว่าจะลงอ.อุ๊ อ่ะครับ พี่ว่ายังไงอ่ะครับ (ดีป่าว)
อังกฤษ --- ไม่รุว่าจะเรียน อ.สมศรี หรือว่า Enconcept ดีอ่ะครับ แต่น่าจะเป็น ครูสมศรีนะครับ55+
ไทย-สังคม --- อยากรุว่าวิชานี้อ่านเองได้ป่าวครับ

แล้วก็ผมอยากให้พี่แนะนำการเตรียมตัวสอบเข้าให้หน่อยอ่ะครับ คือ ตอนนี้กำลังจะขึ้น ม.4 อ่ะครับ (แต่อยากเตรียมตัวไว้ แต่มันคงไม่หนักเท่าพี่ ม.6 เตรียมตัวกันหรอครับ) แต่จะได้เอาไว้ทบทวนแบบเข้าใจตอนใกล้สอบด้วยอ่ะครับ
แบบควรจะเวลายังไงดีอ่ะครับ แล้วเรื่องการอ่านควรอ่านอย่างน้อยวันละกี่ชั่วโมงดี แล้ว แล้วโจทย์ข้อสอบเก่าๆควรทำเยอะมั๊ยอ่ะครับ แล้วพี่ได้คะแนนสอบเข้ากันประมาณเท่าไรถึงจะสอบผ่านอ่ะครับ (โดยประมาณ) แล้วก็ผมอยากให้พี่แนะนำเทคนิคการอ่านหนังสือ หรือต่างๆ ให้หน่อยอ่ะครับ

ขอบคุณมากมายมหาศาลเลยครับ

KiaGz!~:
ฟิตจังเลยแฮะ อยุ่ ม.4 ก็เตรียมตัวละ > <!!

ก็ดีอ่ะ ตั้งใจเรียนตั้งแต่ตอนนี้ เรียนชิล ๆ แต่อย่าทิ้งละกัน ส่วนใหญ่ ม.6 ที่เค้ามีปัญหาคือ

ม.4-5 ไม่ได้ตั้งใจเรียนไรมาก สอบพอผ่าน ๆ พอ ม.6 จะมาทวนแล้วมันกู่ไม่กลับ 555+

อ่านหนังสือแล้วแต่ชอบอ่ะนะ อย่าไปกำหนดไรตายตัวมาก ทำไมไ่ด้แล้วจะเครียดเปล่า ๆ > <!!

อยากอ่านก็อ่านอ่ะ รู้ตัวเองว่าสมควรอ่านแค่ไหน อย่าทิ้งเลยแต่ก็ไม่ต้องอ่านอย่างบ้าระห่ำ 555+

ข้อสอบเก่าทำเยอะ ๆ จะได้เปรียบกว่า สามารถรู้จุดที่อ่อนของตัวเองและฝึกทักษะการทำโจทย์

เรื่องสอบเข้า แพทย์จุฬาคะแนนเฉลี่ย 69% อ่ะ คะแนนต่ำสุดประมาณ 65% ฟิต 70++ เลยก็ดี

เรื่องเรียนพิเศษก้เรียนที่อยากเรียน หรือ่านเองไม่เข้าใจอ่ะ จริง ๆ รอเรียนเฉพาะคอร์สเอนท์เลยก็ได้ 555+

อ.อุ๊ก็ดีอ่ะ แต่สอนน่าเบื่อ + คอร์สยาวมาก ๆ เรียนแล้วจะรู้สึกอายุยืน เวลาไม่กี่ชั่วโมงแต่รู้สึกน๊านนาน - -"

รอพี่คนอื่นต่อละกัน ^^"

ป ร ะ กั น ภั ย ™:
ไทย-สังคม   

เรียนดาว้องก์ ครับน้อง  ,,  เรียนๆไปแก้เครียด    ห้าห้า

Zerotempest:
คณิต -- พี่ตุ้ย tutor ขอแนะนำเลย
eng -- พี่ว่าเรียนแบบกวดวิชามันจะไม่ค่อยได้ผล
         เรียนเป็นแบบเตรียมไปต่างประเทศ หรือ เป็นแบบหลักสูตรไปจะดีกว่า
ไทย-สังคม  -- turbo อ.ปิง อ.ท่านนอกเรื่องบ่อยนะ แต่ก็สนุกดี
เคมี -- อ่านเองดีสุด(แล้วแต่คนนะ)
phy --อ.ดีหลายคน
bio - อ.เอกฤทธิ์ อยู่แล้ว

สุดท้ายก็ไม่ควรเรียนให้มากไป อ่านทบทวนด้วยจะดีที่สุด

Nosferatu:
เรียนค่อยๆเป็นค่อยๆไปนะน้อง
เอาให้แน่นๆไปเลย พอถึงช่วงม.หก เตรียมเอนท์จริงๆ ถ้าน้องแม่นอยู่แล้ว มาทบทวนก้โอแล้วอ่ะ

สำหรับพี่ก็เรียนเลขติวเตอร์กับพี่ตุ้ยเหมือนกัน รู้สึกจะคอร์สเดียวกะ คห.บน พี่ชอบนะ เวิร์คๆ
ช่วงม.4-5เรียนโอพลัส ...ก็ โอเคมั้ง
เคมีอุ๊ เรียนคอร์สเอนท์ มาตรฐานเด็กไทย -*- พี่ว่าเค้าสอนดีนะ ทำการบ้านเยอะๆก็ทำโจทย์ได้อ่ะ แต่ช่วงนั้นเรียนด้วยอารมณ์ขี้เกียจเรียนมากกกก(คอร์สเอนท์)
ฟิสิกส์แอพพลาย ก็ดีเหมือนกัน รู้สึกไม่ค่อยเข้าใจอะไรมากแต่ทำโจทย์ได้? แต่จบคอร์สแล้วก็ลืม มาอ่านเองอยู่ดี
ชีวะ อ่านแค่ สสวท.ก็พอแล้ว(จริงๆนะ) แต่ถ้าอยากเพิ่มความสนุกสนานก็ไปเรียนกับอาจารย์เอกฤทธิ์ ณ ยูเรก้า
ภาษาไทย อ่านเองจ้า ใช้หนังสือของ อาจารย์จงชัย กับหนังสือกระทรวงนั่นแหละ
สังคม อ่านเองเหมือนกัน แค่ทำข้อสอบเก่า แล้วค้นคว้าหาคำตอบว่า ตกลงมันตอบอะไรแน่ พี่ว่าน้องก็ได้อะไรไปเยอะแล้วแหละ - -
(พี่อ่านหนังสือของโรงเรียนอ่ะ)

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version