Docchula Community

พี่ว่าหนูมีโอกาสไหม

lamika

พี่ว่าหนูมีโอกาสไหม
« on: February 05, 2010, 03:28:41 pm »
พี่คะ  คือว่าหนูค่ะอยู่แค่โรงเรียนประจำอำเภอ
ก้อตอนนี้กำลังจะขึ้น ม.ห้า
การเรียนม.สี่ที่ผ่านมา ก้อต้นๆๆของห้องน่ะค่ะ
แต่หนูรู้ว่าความรู้หนุยังไม่แน่นพอที่จะไปสู้กับการแข่งขันทั่่วประเทศ
แต่หนูก้อมีโอกาสที่ดีเพราะพ่อแม่ก้อให้ไปกวดวิชา  และอยากได้หนังสือมาอ่านก็ได้อ่าน
แต่หนูท้อน่ะค่ะ  ว่าหนูจะสามารถสู้คนอื่นได้มั๊ย
หนูรู้ดีว่าฝันสูง หนูอยากเรียนแพทย์มหิดล
แต่เมื่อเค้ามาในบอร์ดนี้  หนูก้อได้รู้ว่าหมอจุฬาต่างจากที่หนูคิดไว้เยอะ
พีี่ๆๆทุกคนใจดีมากกก   จึงทำให้อยากเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของที่นี่
ถ้าหนูจะกลับตัวกลับมาขยันมากๆๆให้ได้เรียนดังที่ฝันในวันนี้
พี่ว่าหนูจะเป็นไปได้มั๊ย 
เพราะว่าหนูก้อรู้สึกว่าหนูก้อมีทุกอย่างเหมือนๆๆคนอื่น ยกเว้นไม่ใช่โรงเรียนที่คนจะสอบติดหมอได้เยอะๆๆ
และก็ถือว่าแทบจะไม่ค่อยมีสำหรับแพทย์จุฬา

........อยากให้พี่ๆๆๆช่วยแนะนำวิธีการเตรียมตัวของหนูตั้งแต่วันนี้ด้วยนะคะ
เพราะหนูอาจจะช้ากว่าคนอื่น  ตรงที่เนื้อหา ม. 4ไม่ค่อยแน่น  และใกล้จะจบมอสี่แล้ว  กลัวจะไม่ทันเตรียมตัวสอบน่ะค่ะ
เพราะเห็นพี่ๆๆ บอกว่าต้องฝึกโจทย์มากๆๆด้วย

...พี่ๆๆคะ แล้วพี่ๆๆ มีวิธีการยังไงในการบังคับตัวเองให้อ่านหนังสือคะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะ 
หมอจุฬาใจดีมากๆๆๆๆๆๆเลย

lamika

Re: พี่ว่าหนูมีโอกาสไหม
« Reply #1 on: February 06, 2010, 01:36:36 pm »
พี่คะหนูท้อมากกค่ะ
ยิ่งไปอ่านเจอกระทู้แพทย์จุฬามาจาก ร.รไหนกันบ้างยิ่งท้อมากเลย
โอเคค่ะ หนูคิดว่าตัวเองจะไม่ฝันสูง  จะไม่กดดันตัวเอง
จะพยายามทำทำให้ดีที่สุดตั้งแต่วันนี้
ผลจะออกมาเป็นยังงัยก้อต้องคอยดู

แต่ก้อนะคะ  ลิขิตฟ้าฤาจะสู้มานะคน
คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกที่จะเป็นได้

เข้ามาบอร์ดนี้แล้วรู้สึกรักและผูกพันกับพี่ๆๆทกคนมากมาย
แม้จะไม่เคยยเห็นหน้า คือหนูไปไล่อ่านจากหน้าที่ 28มาเรื่อยๆๆค่ะ
ขอบคุณพี่ทุกคนมากๆๆๆ  ที่คอยหวังดีต่อรุ่นน้อง
แล้วดูเหมือนเพื่อน รุ่นพี่รุ่นน้องในคณะนี้รักและสนิทสนมกันดีจัง
ชอบและประทับใจมากๆๆค่ะ

เป็นกำลังใจให้พี่ นสพ ทุกคนค่ะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #2 on: February 07, 2010, 05:15:52 am »
1. ดีใจนะครับที่บอร์ดนี้ช่วยให้น้องอยากเป็นแพทย์จุฬามากขึ้น >.< น้องสุดยอดมากอ่านได้ 28 หน้า 55+

2. พี่ว่าไม่เกี่ยวว่าอยู่โรงเรียนไม่ดังจะสู้โรงเรียนดังๆไม่ได้ ของอย่างนี้มันขึ้นกะ ควา่มรู้ ความสามารถของตัวน้องมากกว่า
    ถ้าอยากเข้าก็ต้องทำคะแนนให้ถึง จะทำคะแนนได้ถึงก็ต้องมีความรู้ รู้แค่ไหนล่ะ คือ รู้+ทำได้ เท่าที่ข้อสอบออก
    เอาข้อสอบในบทที่เรียนมาแล้วมาทำดู ก็จะำพอประเมินได้ว่า ตัวเองเป็นอย่างไรบ้าง
    พี่ว่า น้องยังโชคดีที่อยากเรียน แล้วได้เรียนพิเศษ เพราะ ที่บ้าน support ได้ ก็เก็บเกี่ยวให้เต็มที่ละกัน

3. ความรู้ได้มาจากหลายๆ แหล่งนะครับ ในห้องที่โรงเรียน, ที่เรียนพิเศษ, หนังสืออ่านเพิ่ม, หนังสือเรียน ฯลฯ

4. อยู่ ม.4 ตอนนี้ยังทันชัวร์ๆ ครับ ค่อยดูไปวิชาไหนอ่อน ก็รีบอุดให้แข็งแรงซะ

ขอให้โชคดีครับ

« Reply #3 on: February 07, 2010, 09:11:33 am »
หมอที่อื่นก็ใจดี เพียงแต่คุณยังไม่ได้เข้าไปสัมผัสเท่านั้น

อย่างไรก็ตาม การที่ใครใจดี ก็ไม่ได้ช่วยให้คุณได้ในสิ่งที่คุณอยากได้
เพราะคนแถวนี้ก็ไม่ใช่ผู้ที่จะเลือกให้คุณเข้าเรียน 

ปัจจุบันหมอหน่ะเรียนได้หลายที่นะครับ
บางที่แข่งขันรุนแรง ถ้าคิดว่าสู้ลำบากก็อาจดูที่อื่นๆไว้
สถาบันรอบนอกกรุงเทพ คะแนนก็ไม่โหดเท่านะ
ยังไงจบมาสอบมาตรฐานเดียวกันก็เป็นหมอเหมือนกัน 

ตอบที่ถามมาตรงๆก็คือ หนูมีโอกาสแน่ๆ แต่หนูต้องใช้โอกาสที่หนูอย่างฉลาด
ยุคสมัยนี้ไม่ได้พึ่งพาความขยันอย่างเดียว
แต่เป็นยุคของ "ข้อมูล"  รู้มากรู้น้อย  และใช้สิ่งที่รู้ให้เป็นประโยชน์อย่างไรมากกว่าครับ

lamika

« Reply #4 on: February 07, 2010, 09:32:56 am »
1. ดีใจนะครับที่บอร์ดนี้ช่วยให้น้องอยากเป็นแพทย์จุฬามากขึ้น >.< น้องสุดยอดมากอ่านได้ 28 หน้า 55+
   อ่านแล้วดีค่ะ  เป็นประโยชน์ทั้งนั้น  พวกพี่ๆๆตอบกันสุกน่ารักดี
2. พี่ว่าไม่เกี่ยวว่าอยู่โรงเรียนไม่ดังจะสู้โรงเรียนดังๆไม่ได้ ของอย่างนี้มันขึ้นกะ ควา่มรู้ ความสามารถของตัวน้องมากกว่า
    ถ้าอยากเข้าก็ต้องทำคะแนนให้ถึง จะทำคะแนนได้ถึงก็ต้องมีความรู้ รู้แค่ไหนล่ะ คือ รู้+ทำได้ เท่าที่ข้อสอบออก
    เอาข้อสอบในบทที่เรียนมาแล้วมาทำดู ก็จะำพอประเมินได้ว่า ตัวเองเป็นอย่างไรบ้าง
    พี่ว่า น้องยังโชคดีที่อยากเรียน แล้วได้เรียนพิเศษ เพราะ ที่บ้าน support ได้ ก็เก็บเกี่ยวให้เต็มที่ละกัน

3. ความรู้ได้มาจากหลายๆ แหล่งนะครับ ในห้องที่โรงเรียน, ที่เรียนพิเศษ, หนังสืออ่านเพิ่ม, หนังสือเรียน ฯลฯ

4. อยู่ ม.4 ตอนนี้ยังทันชัวร์ๆ ครับ ค่อยดูไปวิชาไหนอ่อน ก็รีบอุดให้แข็งแรงซะ

ขอให้โชคดีครับ

หมอที่อื่นก็ใจดี เพียงแต่คุณยังไม่ได้เข้าไปสัมผัสเท่านั้น

อย่างไรก็ตาม การที่ใครใจดี ก็ไม่ได้ช่วยให้คุณได้ในสิ่งที่คุณอยากได้
เพราะคนแถวนี้ก็ไม่ใช่ผู้ที่จะเลือกให้คุณเข้าเรียน  

แหะๆๆ

ปัจจุบันหมอหน่ะเรียนได้หลายที่นะครับ
บางที่แข่งขันรุนแรง ถ้าคิดว่าสู้ลำบากก็อาจดูที่อื่นๆไว้
สถาบันรอบนอกกรุงเทพ คะแนนก็ไม่โหดเท่านะ
ยังไงจบมาสอบมาตรฐานเดียวกันก็เป็นหมอเหมือนกัน  
ค่ะ

ตอบที่ถามมาตรงๆก็คือ หนูมีโอกาสแน่ๆ แต่หนูต้องใช้โอกาสที่หนูอย่างฉลาด
ยุคสมัยนี้ไม่ได้พึ่งพาความขยันอย่างเดียว
แต่เป็นยุคของ "ข้อมูล"  รู้มากรู้น้อย  และใช้สิ่งที่รู้ให้เป็นประโยชน์อย่างไรมากกว่าครับ
อืม ตรงนี้หนูไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ  

ขอบคุณมากนะคะ  
ทั้งอาจารย์และพี่ไปป์

« Reply #5 on: February 07, 2010, 09:02:03 pm »
^
^
^
^
ครือ  ผมจะบอกว่าอย่าเอาแต่ขยัน 
แต่ต้องทันข้อมูลต่างๆด้วย

ที่ไหน คะแนนพอเหมาะ ไม่โหดเกิน ก็อาจจต้องมองสถาบันนั้นไว้ด้วย
จะได้มีโอกาสสอบติดสูงขึ้นครับ 

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
« Reply #6 on: February 08, 2010, 01:06:34 am »
วิธีดูว่าตัวเองมีโอกาสแค่ไหนที่ดีสุด คือให้ลองหยิบข้อสอบมา 7 วิชาของปีใดปีหนึ่งที่มีสถิติกสพท. ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ เลข อังกฤษ ไทย สังคม มาทำแบบจับเวลา ให้ครบทุกวิชา นับคะแนนแล้วถ่วงน้ำหนักเอาครับ
วิทย์สามตัวรวมกัน 28%
เลข กับ อังกฤษ อย่างละ 14%
ไทย กับ สังคม อย่างละ 7%
แล้วก็บวกคะแนนวิชาเฉพาะเข้าไป ก็ราว ๆ 16-21 นะครับที่ส่วนใหญ่ได้กัน
เอาคะแนนนี้ไปเทียบกับ คะแนนต่ำสุด ของข้อสอบปีนั้นครับ ถ้า Anet 51 ก็ประมาณ 65 ถ้า Anet 52 ก็ประมาณ 63 ครับสำหรับจุฬา

เพียงเท่านี้น้องก็พอจะรู้แล้วแหละว่าน้องมีโอกาสแค่ไหนครับ (:

ส่วนเรื่องโรงเรียนที่เข้าหมอจุฬาได้เยอะ ๆ ก็ไม่เกี่ยวครับ เรียนไหนก็เข้าได้ทั้งนั้นถ้าความสามารถถึงซะอย่าง
เพราะพี่เองก็ไม่ได้อยู่โรงเรียนที่เขาสอบกันได้เยอะ ๆ เหมือนกัน
« Last Edit: February 08, 2010, 01:09:25 am by exFictitiouZ »

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

vincent

« Reply #7 on: February 17, 2010, 11:49:53 pm »
ผมเองก็เหมือนกัน ม.4 อยู่โรงเรียนสาธิตปทุมวันหนะ ปิดเทอมนี้กะจะเร่งสุดขีดละ อยากฟิตตั้งแต่ตอนมันยังดูไม่เครียด ตอนที่มันดูเครียดๆ(ช่วงโค้งสุดท้าย)มันจะได้ไม่เครียดมาก (เอ๊ะ..ยังไง) ปิดเทอมนี้ฟิตกับผมครับ !!!!! จะลดขอเบอสาว จะลดเล่นเกม จะลดเวลาดูบอล แค่นี้ก็มีเวลาให้อ่านเพิ่มประมาน2-3ชั่วโมงต่อวันแล้ว

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #8 on: February 18, 2010, 09:12:16 am »
สู้ ๆ ครับ

Offline Zing MdCu

• 508
  • 15
« Reply #9 on: February 18, 2010, 05:37:29 pm »
สู้ๆคับน้อง พี่อยากจะบอกน้องว่า โรงเรียนพี่ก้อไม่มีคนสอบติดแพทย์มา 8 ปีแล้วนะ :P :P

มันไม่สำคัญหรอกคับว่าจะอยู่โรงเรียนไหน ขอแค่น้องรู้ว่าตัวเอง ควรจะทำอะไรเมื่อไหร่ก้อพอคับ อ่านเป็นอ่าน อิอิ  :D

พี่เป็นกำลังใจให้นะคับ ส่วนเรื่องการเตรียมตัว อยู่ม.ห้านี่ เวลาเหลือเยอะมากคับ ถ้าน้องเอาจริง ทันแน่คับ คอนเฟิร์มๆ  ::)
>///<

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #10 on: February 18, 2010, 07:49:55 pm »
โอกาสเปิดกว้างเสมอ สำหรับผู้ที่ไขว่คว้าหามันครับ

« Reply #11 on: February 18, 2010, 11:35:03 pm »
อย่าเอาเรื่องโรงเรียนมาคิดมากเลยค่ะ
พี่ไม่อยากจะบอกเลยว่าโรงเรียนพี่ก็ ...เอิ้กกก เอาเป็นว่าตอนปีพี่ก็มีพี่มาอยู่คนเดียว มาแบบหวิดจะหลุดอีกตะหาก -_-
เอาเป็นว่า สู้ ๆ ดีกว่าจะมานั่งเศร้ากับเรื่องที่มันไม่มีผลกับคะแนนเราสักกะติ้ดดีกว่าน๊อ !!

ปล. ถ้าน้องไล่มา 28 หน้าแล้ว พี่ว่าน้องคงได้วิธีอ่านหนังสือไปบึมแล้วแล เหลือแต่ปฏิบัติเท่านั้น ^^

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
« Reply #12 on: February 18, 2010, 11:42:50 pm »
ผมเองก็เหมือนกัน ม.4 อยู่โรงเรียนสาธิตปทุมวันหนะ ปิดเทอมนี้กะจะเร่งสุดขีดละ อยากฟิตตั้งแต่ตอนมันยังดูไม่เครียด ตอนที่มันดูเครียดๆ(ช่วงโค้งสุดท้าย)มันจะได้ไม่เครียดมาก (เอ๊ะ..ยังไง) ปิดเทอมนี้ฟิตกับผมครับ !!!!! จะลดขอเบอสาว จะลดเล่นเกม จะลดเวลาดูบอล แค่นี้ก็มีเวลาให้อ่านเพิ่มประมาน2-3ชั่วโมงต่อวันแล้ว
อ้าวรุ่นน้องนิ พี่ก็อยู่ปทุมวัน 6 ปีเหมือนกัน อยากบอกว่าพี่ก็เรียนพิเศษแค่เสาร์อาทิตย์ และแค่วันละคาบตลอด (ไม่หนักไปมั้งถ้าเทียบกับคนอื่น ๆ)
มาเร่งเอาจริง ๆ ก็ตอนปิดเทอมตุลา ม6 อ่ะครับ ก็ติดนะ อยากบอกว่าเข้าไม่ยากขอแค่อย่ากลัวและถอดใจไปก่อน
ใช้ชีวิตม.ปลายให้คุ้ม ๆ นะน้อง กิจกรรมทำเยอะ ๆ อย่าให้เสียดาย
เข้าแถวตอนเช้าร้อนเพราะตึก5 บังแดดให้แต่เด็กม.ต้นบ้าง อ.โชติวิทย์พูดมากบ้าง ก็มาเข้าแถวเถอะนะ ขึ้นมหาลัยแล้วไม่มีโอกาสแล้ว

พูดแล้วคิดถึงทุมวันจังเลย

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
« Reply #13 on: February 19, 2010, 07:18:00 pm »
วิธีอ่านหนังสือของพี่นะ
ก็คือ พยายามไม่คิดว่า ถ้าตอนนี้ฉันไม่อ่าน อ่านจะสอบไม่ติด
แต่จะคิดว่า ถ้าตอนนี้ฉันอ่าน ฉันจะสอบติด  :)

แต่ถึงอย่างนั้นก็พยายามดูๆมหาลัยอื่น คณะอื่นไปด้วย และลองจำลองสถานการณ์ว่า เออถ้าเราไปเรียนคณะนี้ เราก็พอเรียนได้นะ

กับอีกวิธีหนึ่งคือ อ่านคำให้กำลังใจของพี่ๆแล้วเก็บมันเป็นแรงให้อ่านหนังสือต่อไป แต่ถ้าไปได้ยินอะไรทีบั่นทอน เช่น หมอเรียนหนักนะ เหนื่อยทั้งชีวิตนะ
จุฬาคะแนนสูงนะ โรงเรียนเราไม่มีโอกาสหรอก ก็ปิดหูปิดตาไม่ต้องไปฟังหรอก (ตอนพี่อยากเข้าจุฬาพี่ปิดทุกอย่าง อย่างพวกคนนั้นคนนี้ที่เค้าก็อยากเข้า
เค้าสอบชิงทุนนั่นนี่ติดเอย ซึ่งพี่ไม่ติด เปอร์เซนต์เด็กตจว.ที่เข้าได้มีน้อยมากเอย พี่ไม่สนใจ)

สู้ๆนะ
Be Patient for Patient

Offline Lone Wolf

• *
  • 429
  • 20
« Reply #14 on: February 22, 2010, 10:22:02 pm »
พี่ว่าคนที่มีโอกาสสอบหมอก็มีโอกาสเรียนหมอแหละครับ

แต่ว่าเราจะต้องคว้าโอกาสไว้ให้ได้

อย่างที่ อ. พูดไว้แหละครับ ไม่จำเป็นต้องมาเรียนที่จุฬา

ที่อื่นๆ ก็เรียนหมอได้ จบเป็นหมอได้เหมือนกัน

ส่วนจะทำได้ดีแค่ไหนมันก็ขึ้นอยู่กับตัวเราแหละครับ

สถาบันเป็นสิ่งที่ช่วยส่งเสริมตัวเราให้ต่อยอดขึ้นไป