Docchula Community

ภาษาอังกฤษ

CP36

ภาษาอังกฤษ
« on: July 27, 2009, 12:16:25 am »
ช่วยหน่อยค่ะ อยากเข้าคณะแพทย์จุฬามากๆ แต่ไม่เก่งภาษาอังกฤษเลยค่ะ
อยากให้ช่วยแนะนำวิธีการเตรียมตัวสอบวิชาภาษาอังกฤษหน่อยค่ะ ทำข้อสอบเก่าก็ได้ประมาณ 50 เองค่ะ
เครียดมากๆๆเลยค่ะ เพราะว่าสอบจริงคงจะได้น้อยกว่านั้น อยากอัพคะแนนมากๆๆค่ะ แต่เป็นคนที่ท่องศัพท์แปปเดียวก็ลืมแล้ว

อยากถามพี่ๆอีกเรื่องค่ะ ข้อสอบวิชาสามัญของกสพท.ที่เปิดสอบปีนี้ปีแรกไม่รู้ว่าจะเตรียมตัวยังไงเลยค่ะ

ช่วงนี้พี่ๆคงสอบเสร็จแล้ว ขอให้ได้คะแนนมิดเทอมกันเยอะๆๆนะคะ ขอบคุณพี่ๆทุกคนค่ะ

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
Re: ภาษาอังกฤษ
« Reply #1 on: July 27, 2009, 12:27:52 am »
ไม่ต้องเครียดครับน้อง เครียดไปก็ไม่ได้อะไรเปลี่ยนเป็นความตั้งใจดีกว่านะ

ภาษาอังกฤษพี่ก็แย่อะ ไม่ค่อยอยากแนะนำเท่าไร 5 5

พี่ก็เรียนๆเหมือนที่เค้าเรียนกันอะครับ ครูสมศรี เอนคอนเซปไรงี้ แต่คิดว่าครูสมศรีก็ช่วยได้เยอะนะครับ

ถึงแม้ว่าพี่จะไม่เคยท่องศัพท์ ไม่เคยได้เสื้อเหมือนคนอื่น -*-

แต่ว่าอย่างน้อยมันก็ผ่านๆตามั้ง ส่วนเตรียมตัวพี่ก็ไม่ได้ท่องไรเลยอะ แค่ทำโจทย์แล้วดูว่าผิดอะไร ก็ไปแก้ไขเน้นตรงนั้น

ศัพท์จำไม่ได้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะ แต่การรู้รากศัพท์นี่ก็สำคัญนะแบบพอเดาๆได้อะแบบความหมายลบหรือบวกคร่าวๆ

นอกจากนี้พพี่ก็ทำตัวแบบให้พยายามอยู่ในสังคมแบบใช้ภาษาอังกฤษบ่อยๆอะ

เช่นดูซีรีย์ ฟังเพลง ไรงี้ จริงๆก็คือหาเรื่องอู้อะ พักผ่อนแบบเรียนอังกฤษไปด้วยนิดนึง แต่อย่าอ่านซับเพลินล่ะ 5 5

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
« Reply #2 on: July 27, 2009, 12:30:50 am »
วิธีช่วยให้ทักษะการใช้ภาษาอังกฤษพัฒนามากๆ คือ การได้ใช้ภาษาอังกฤษจริงๆ ไม่ใช่การเรียนภาษาอังกฤษนะ ::)

ดังนั้น ให้ลองหากิจกรรมที่ชอบ แล้วทำเป็นภาษาอังกฤษน่ะจ้า

ดูหนัง ฟังเพลง อ่านหนังสือ อ่าน/ดูการ์ตูนซับอังกฤษ ฝึกเขียนเรื่องสั้น เล่นเกมภาษา เข้าเว็บบอร์ดนอก ฯลฯ
หรืออะไรก็ได้ ที่ปกติชอบทำอยู่แล้ว และเราสนุกไปกับมัน เพียงแต่เปลี่ยนภาษาจากไทย(หรืออื่นๆ)เป็นอังกฤษอะ

ไม่ต้องกลัวว่าจะทำไม่ได้ เพราะตอนแรกๆมันก็จะยากหน่อยแหละ--ยิ่งอย่างเราชอบอ่านอะไรหรูๆ พอเจอครั้งแรกนี่ บร๊ะเจ้าส์ นี่เรากำลังทำอะไรอยู่ :-X
แต่พอสักพักมันจะเริ่มชิน สุดท้าย จากที่อ่านช้าก็จะอ่านไวว่อง คำหรือแกรมม่าที่เคยคิดว่ายากก็จะอ่านได้สบายบรึ๋ยย

มันอาจจะดูเหมือนเสียเวลา (และเสี่ยงต่อการถูกบุพการีต่อว่า ฮ่าๆ)
แต่เราว่ามันช่วยให้ใช้ภาษาอังกฤษได้ดีขึ้นมากเลยนะ

ป.ล. ถ้าจะทำแบบนี้ก็แบ่งเวลาดีๆล่ะ ไม่ใช่สักพัก เพลิดเพลิน หนังสือเรียนไม่อ่าน  :P
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
« Reply #3 on: July 27, 2009, 12:40:55 am »
วิธีช่วยให้ทักษะการใช้ภาษาอังกฤษพัฒนามากๆ คือ การได้ใช้ภาษาอังกฤษจริงๆ ไม่ใช่การเรียนภาษาอังกฤษนะ ::)

ดังนั้น ให้ลองหากิจกรรมที่ชอบ แล้วทำเป็นภาษาอังกฤษน่ะจ้า

ดูหนัง ฟังเพลง อ่านหนังสือ อ่าน/ดูการ์ตูนซับอังกฤษ ฝึกเขียนเรื่องสั้น เล่นเกมภาษา เข้าเว็บบอร์ดนอก ฯลฯ
หรืออะไรก็ได้ ที่ปกติชอบทำอยู่แล้ว และเราสนุกไปกับมัน เพียงแต่เปลี่ยนภาษาจากไทย(หรืออื่นๆ)เป็นอังกฤษอะ

ไม่ต้องกลัวว่าจะทำไม่ได้ เพราะตอนแรกๆมันก็จะยากหน่อยแหละ--ยิ่งอย่างเราชอบอ่านอะไรหรูๆ พอเจอครั้งแรกนี่ บร๊ะเจ้าส์ นี่เรากำลังทำอะไรอยู่ :-X
แต่พอสักพักมันจะเริ่มชิน สุดท้าย จากที่อ่านช้าก็จะอ่านไวว่อง คำหรือแกรมม่าที่เคยคิดว่ายากก็จะอ่านได้สบายบรึ๋ยย

มันอาจจะดูเหมือนเสียเวลา (และเสี่ยงต่อการถูกบุพการีต่อว่า ฮ่าๆ)
แต่เราว่ามันช่วยให้ใช้ภาษาอังกฤษได้ดีขึ้นมากเลยนะ

ป.ล. ถ้าจะทำแบบนี้ก็แบ่งเวลาดีๆล่ะ ไม่ใช่สักพัก เพลิดเพลิน หนังสือเรียนไม่อ่าน  :P

เห็นด้วยมาก วิธีที่ทำอะไรแล้วสนุก หรือทำอะไรที่ชอบในรูปแบบภาษาอังกฤษ 5 5

แต่เราเป็นอย่างที่เอื้อเตือนไว้น่ะสิว่า พอดีแบ่งเวลาไม่ดีอย่างแรง 5 5

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #4 on: July 27, 2009, 05:26:03 pm »
ลองเปลี่ยนวิธีการท่องศัพท์ดูก็ดีนะ
เปลี่ยนมาเป็นดูหนังแล้วดูซับเอา  อ่านการ์ตูนในเนตที่เป็นภาษาอังกฤษแล้วหัดแปล
หรือไม่ก็ลองหาเพลงมานั่งฟัง นั่งแปล  เท่านี้ก้ได้ศัพท์ตั้งเยอะแล้วค่ะ
จำได้ดีกว่าด้วยนะ

ตอนที่พี่สอบอ่ามีศัพท์ตั้งหลายตัวที่พี่จำได้จากการ์ตูนแหละ 

« Reply #5 on: July 27, 2009, 08:08:35 pm »
น้องฝึกทำข้อสอบเก่าก็ถือว่ามาถูกทางแล้วนะคะ
แต่เวลาที่น้องรวมคะแนนตอนทำข้อสอบเสร็จ  พี่แนะนำให้น้องรวมทีละ part (เช่น reading vocab conver grammar) ไปอ่ะ
จะได้รู้ว่าจุดอ่อนเราอยู่ตรงไหน  แล้วก็ไปฝึกเพิ่มเติม  หรือตรงไหนโอแล้วก็จะได้สบายใจขึ้นอะไรประมาณนี้

ส่วนเรื่องท่องศัพท์พี่ว่าพี่ยกเครดิตให้ครูสมศรีเลยนะ   แต่เราก็ต้องเอาศัพท์ที่เราเรียนแล้วมาฝึกท่องบ้างไรบ้าง
อย่างพี่นี่ใช้วิธีตั้งวงกับเพื่อน   ให้คนนึงทายแล้วก็แข่งกันตอบ   มันก็หนุกๆฮาๆไม่เครียดอ่ะ

อีกอย่างคือลองอ่าน นสพ.ภาษาอังกฤษวันละ 1 คอลัมน์เล็กๆๆๆๆๆ มันก็ช่วยได้เยอะมั่กๆเลยนะ(โดนอาจารย์บังคับตอน ม.5)
มันช่วยให้น้องเข้าใจภาษาอังกฤษขึ้นอีกเยอะเลยจ้ะ

โชคดีน้าาาา........เป็นกำลังใจให้  :)