Docchula Community

พี่ๆๆหมอจุฬากลัวการผ่าตัดกับเลือดกันบ้างไหมเอ่ย

กลัวววววววววววว

หนูอยากรุ้ว่าเวลาพี่ๆๆจะจรดปลายมีดลงบนเนื้อคนแล้วพี่กลัวปะ แต่หนูว่ามันน่ากลัวมากๆๆๆๆๆๆๆๆ

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
ทำไปเดี๋ยวก็ชินครับน้อง คนไข้ที่ถูกผ่าตัดน่าจะหลัวกว่าหมออีกนะ(ถ้าไม่โปะยาสลบ :D)
แต่ที่ควรกลัวคือ การผ่าตัดอย่างประมาทมากกว่านะ พี่ว่า :P

ส่วนเลือดนี่ ไม่มีไรน่ากลัวนี่นา ??? (แต่ต้องระวังเลือดจากผู้ป่วย อันนี้ล่ะ ที่จำเป็นต้องกลัว)

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
แน่นอนสิคับว่าต้องมีคนกลัว

แต่พอไปเรื่อยๆ มันก้อจะชินเองแหล่ะคับน้องเอ๋ย!

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
แรก ๆ ทุกคนก็คงกลัวแหละครับ

ไม่ขนาดปักมีดบนเนื้อคนแล้วไม่รู้สึกอะไร 555+

แต่เรียน ๆ ไปเดี๋ยวก็ปรับตัวได้และชินเองแหละ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
น่าจะกลัวนะ แต่คงจะเป็นกลัวทำพลาดมากกว่า

แต่พอถึงเวลาที่ต้องทำจริงๆ ยังไงก็ต้องทำให้ได้แหละครับ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
ยังไม่รุ้เลยอ่ะ ปกติก้อไม่ใช่คนกลัวเลือดนะ

แต่ตอนดูวีดิโอผ่าทำคลอดก็หยองๆเหมือนกัน

Offline Natavuth

• รู้มั้ย"พี่เป็นใคร"
  • 269
  • 46
ไม่กลัวหรอกครับ ตั้งแต่ครั้งแรกที่ต้องจรดมีดลงบนเนื้อคน ในสถานการณ์นั้น คนคนนั้น เป็นคนที่เราจำเป็นจะต้องช่วยเหลือ กลัวแต่ว่าถ้าผ่าไม่ทันแล้วคนคนนั้นจะเสียชีวิตมากกว่า

จนถึงตอนนี้ตวัดมีดมาก็เยอะ เห็นเลือดออกเป็นก๊อกแตกมาก็หลายครั้ง ทำให้คุ้นเคยกับมันมากขึ้น บ่ยั่นครับ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
อิอิ พี่หนุ่มมาตอบเองเรย ^_^

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
มันคงเหมือนตอนเรียนกับท่านอาจารย์ใหญ่ตอนแรกอ่านะไม่กล้าลงมีดเท่าไร
พอหลังๆ มันก็ชินอ่ะ ก็มันต้องเรียนนี่นา
 ::)
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
ถ้าคิดว่าต้องทำ คงไม่น่ากลัวอะค่ะ
หรือถ้าแบบ วางยาสลบไปแล้วคงไม่กลัวเท่าไหร่ (มั้ง ก็หนูไม่เคยอ่ะ)

แต่ถ้าผ่าแล้วแบบว่า เห็นคนทำหน้าเจ็บนี่คงไม่กล้าอ่ะ  ่

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
ทุกอย่างมันปรับตัวกันได้อ่ะครับ

เมื่อ "ต้องทำ" และ ชิน มันก็จะไม่กลัวครับ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
พี่กลัวโดนผ่ามากกว่า  :P

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
แน่นอนสิคับว่าต้องมีคนกลัว

อยู่ตรงนี้คนนึงหงะ  :-*

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
ก็เคยกลัวๆเหมือนกัน เลยไปตามห้องสมุด
หรือศูนย์หนังสือ ไปเปิดดูรูปผ่าตัด แบบภาพสีสดๆ
บ่อยๆ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเองแหละ
ยิ่งหนังสือของ นิติเวชยิ่งสุดยอด :D
"Hatred shall burn in its infernal glory.""

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ตอนแรกพี่ก็กลัวการลงมีดกับเลือดเหมือนกัน
ก็วันเรียนท่านอาจารย์ใหญ่วันแรกพี่ไม่กล้าผ่าเลย
แต่พอไปนานๆแล้วมันก็จะเริ่มชิน เพราะเราเห็นมันทุกวันและเราก็จำเป็นต้องเรียน
มันจะชินไปเองจริงๆนะน้อง

พีเอส แต่พี่ยังไม่ชอบเข็มอยู่นะ  อันนี้เราเจ็บตัวนี่นา