Docchula Community

พี่ๆๆหมอจุฬากลัวการผ่าตัดกับเลือดกันบ้างไหมเอ่ย

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
แล้วทำไมนิติเวชมีแต่น้องผู้ชายเป็นลม  เอ๊ะยังไง

พีเอส  ตอนดูกะการได้ลงมือกระทำจริงๆมันคนล่ะอารมณ์กันนะน้องนะ

roro

โห น่ากลัวจังเลยพี่
เค้าว่ากันว่า
เปรียบแพทย์คือทหาร  อันชำนาญรู้ลำเนา
ข้าศึกมาอย่าใจเบา       ห้อมล้อมรอบทั่วทิศา
ให้ดำรงกษัตริย์ไว้       คือดวงใจให้เร่งยา
อนึ่งห้ามอย่าโกรธา       ข้าศึกมาจะอันตราย

Offline g0nkpai

• 208
  • 27
text
« Reply #47 on: January 31, 2009, 08:43:03 pm »
วันนั้นพี่เข้าเคสช่วยอาจารย์ blunt abdominal injury ทำ explor-lap bleed 5 ลิตร มันมากเลย ล้วงเข้าไปหยิบก้อนเลือดในท้อง  เลือดอุ่นดีมากๆ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
โห น่ากลัวจังเลยพี่
เค้าว่ากันว่า
เปรียบแพทย์คือทหาร  อันชำนาญรู้ลำเนา
ข้าศึกมาอย่าใจเบา       ห้อมล้อมรอบทั่วทิศา
ให้ดำรงกษัตริย์ไว้       คือดวงใจให้เร่งยา
อนึ่งห้ามอย่าโกรธา       ข้าศึกมาจะอันตราย
ภาษาไทย ม.5 ป่ะ 555+

ไทยม.5

:o :( :( 555555555555++++ โห ! พี่ รู๊ได้ยังไงเนี๊ยะ  แบบว่าตกใจมากไม่คิดเลยว่าพี่จะจำได้
แต่สำหรับคนอย่างหนูแล้วมันก็คงจะจำไม่ได้เเร้ว :'(ช่างลึกซึ้งเกินยิ่งนักท่าน  ( ชม ) :'(

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
โคลงแพทยศาสตร์สงเคราะห์ป่าว  ???

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
Yep คัมภีร์ฉันทศาสตร์ แพทยศาสตร์สงเคราะห์

ohqiuw

.ใช่แร้วจร้า พี่ๆคะทำไมเวลาทำข้อสอบวิชานี้ทีไรทำได้น้อยตลอดเลยอยากถามพี่ๆว่าข้อสอบ ant ยากมั้ยคะ
แล้วพี่ๆได้เรียนพิเศษวิชานี้กันบ้างรึเปล่าอะค่ะ  ช่วยแนะนำหนูที ขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยนะคะ :-* :-*

Offline tetany

• *
  • 109
  • 7
ไม่กลัวหรอกน้อง อย่างที่คนอื่นบอกแหละ กลัวคนไข้ไม่รอดมากกว่า
กับอยู่ไปมันก็ชินไปเอง

fufufu

คือว่า........พี่คะหนูอยากจะปรึกษาพี่พี่อยู่ เรื่องหนึ่งอ่ะค่ะ คือว่าหนูอยากเรียนแพทย์มากๆเลยนะคะ อยากเป็นมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว เรียกว่าตั้งแต่ตอนประถมเลย ป.2 แต่ตอนนี้หนูไม่รู้เลยว่าจะต้องเตรียมตัวอ่านอะไรที่มันจะมีประโยชน์ในการสอบเลย รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทีคะ :-*

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ในการสอบเข้าแพทย์ ก็คือสอบเข้ามหาวิทยาลัยทั่วๆไปแหละครับ
ใช้ความรู้ของม.ปลายในการสอบแข่งกับคนทั้งประเทศเข้ามา
โดยใช้ทั้ง 5 วิชา คือ ไทย สังคม อังกฤษ เลข และวิทย์ (ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ)
โดยจะมีค่าน้ำหนักของคะแนนไม่เท่ากัน ของคณะสายแพทย์จะเน้นวิทย์ เลข อังกฤษ

ส่วนความถนัดที่คิดเป็นน้ำหนักส่วนหนึ่งเหมือนกันจะเป็นการสอบเชาวน์ซะส่วนใหญ่อ่ะครับ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

aaaaa

ขอบคุณมากๆคะพี่ :) :)