Docchula Community

สู้ไม่ไหวแล้วครับทำยังไงดี

เด็กสอวน.ชีวะ

ขอคำปรึกษาพี่ๆหน่อยครับตอนนี้เครียดจนจะเป็นบ้าแล้วครับว่าผมควรจะสู้ต่อหรือถอยดี ผมรักชีววิทยามากเลยและผมก็อยากเป็นหมอมากด้วยแต่ติดตรงหัวผมไม่รับรู้อะไรเกี่ยวกับตัวเลขเลยผมพยายามเรียนยังไงมันก็กลับมาที่จุดกำเนิดต่ออ่ะครับ ถนัดความน่าจะเป็นอย่างเดียวอ่ะครับแต่เรื่องที่ใช้กราฟหรือวาดรูปผมจะทำไม่ได้เลยไม่ว่าจะพยายามยังไงก็ตามแต่
ปล.1 ถ้าผมจะไปหาจิตแพทย์จะมีแต่คนคิดว่าผมบ้ามั้ยครับ
     2 ผมควรจะสู้ต่อหรือผมควรจะถอยออกมาดีครับ
     3 ขอขอบคุณพี่นิสิตแพทย์จุฬาฯปี 6 คนหนึ่งที่ช่วยผมวันนั้นนะครับที่พาผมไปโรงพยาบาลและออกค่ารักษาให้ทุกอย่างและให้กำลังใจดีๆและพี่ๆทุกคนที่คอยให้ความรู้และตอบคำถามต่างๆด้วยครับ

POSN10

ไม่ใช่พี่ๆหมอจุฬา เเต่อยู่ค่ายชีวนะครับ 555

เชื่อผมสิว่าคุณไม่ได้โง่เลขถ้าคุณพยายามจริงๆ มันก็ต้องเก่งได้

ตอนสอบเข้าเตรียมผมทำเลข ไม่ได้สักข้อ เเน่นอนว่าสอบไม่ติด

เเต่ผมไม่คิดว่ามันเป็นเพราะผมโง่ เพราะผมไม่รู้ไม่เคยทำโจทย์ต่างหาก

ขั้นเเรกเลย เเม่นทฤษฎีก่อน เเล้วอาศัยประสบการณ์ทำโจทย์เยอะๆๆ

hi-speed math ทั้งสองเล่มถือเป็นหนังสือเลขสามัญประจำบ้าน ไม่มีไม่ได้

ตอนคิดพยายามมีสติ อย่าลนเรื่องนี้สำคัญมากๆ

ปล.อย่าไปกลัว

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
พี่่เคยเข้าค่ายสอวน.ชีวะน่ะ
ตอนม.ปลายก็โง่เลขมากอ่ะ เกือบตกตั้งหลายรอบเเน่ะ TT
แต่ค่อยๆทำโจทย์ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ทำได้เเหละ
เลขมันไม่ใช่เเนวจำอ่ะ มันเป็นเเนวที่ต้องดูให้ได้มากกว่าว่าโจทย์แบบนี้จะเป็นยังไง
เลข กสพท. ปีที่ผ่านมาก็ง่ายลงกว่าปีเเรกเยอะเลย
ปล.หมอจุฬาไม่ต้องเรียนแคลคูลัสน่ะน้อง (เหมือนที่อื่นจะเรียนกัน)

เลข ต้องเข้าใจหลักการเบื้องต้น ทฤษฏี
พยายามทำความเข้าใจกับมัน เหมือนทำความเข้าใจกับชีวะนั่นแหละ

อาจจะไม่เข้าใจในทีเดียว ก็ลองผ่านๆโจทย์แบบฝึกหัดบ้าง เริ่มจากง่ายๆก่อนก็ดี

ยังไงก็สู้ๆ ครับ เอาใจช่วย
อ้อ... ใจเย็นๆ ทำไม่ได้ก็อย่าเพิ่งเครียด เสียกำลังใจเปล่าๆ : ))

จะยังคงหยุดรอเธอต่อไป ไม่ว่าจะนานสักแค่ไหน...

ไม่ไหวตรงเรื่องเรขาคณิตอย่างเดียวครับ ภาคตัดกรวยทำได้แต่ถ้ามีเรื่องจุดและเส้นตรงมาตายสนิทเลย เหลือจำนวนเชิงซ้อนที่ยังไม่ได้เรียนแต่อ่านเองแล้วพอทำเองได้ืบ้าง มีหวังบ้างมั้ยครับ ที่บอกว่าอยากเป็นหมอเพราะว่าอยากช่วยคนอื่นครับ ไม่ได้เป็นหมอเพราะไม่ต้องการเรียนแคลคูลัสครับ :P

Offline Pawitra

• *
  • 170
  • 41
พี่่เคยเข้าค่ายสอวน.ชีวะน่ะ
ตอนม.ปลายก็โง่เลขมากอ่ะ เกือบตกตั้งหลายรอบเเน่ะ TT
แต่ค่อยๆทำโจทย์ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ทำได้เเหละ
เลขมันไม่ใช่เเนวจำอ่ะ มันเป็นเเนวที่ต้องดูให้ได้มากกว่าว่าโจทย์แบบนี้จะเป็นยังไง
เลข กสพท. ปีที่ผ่านมาก็ง่ายลงกว่าปีเเรกเยอะเลย
ปล.หมอจุฬาไม่ต้องเรียนแคลคูลัสน่ะน้อง (เหมือนที่อื่นจะเรียนกัน)

สวัสดีค่ะ พี่ก็เคยเข้าค่าย สอวน ชีวะนะน้องนะ
แล้วพี่ก็โง่เลขกะฟิสิกส์มากๆด้วยเหมือนกันอ่ะ 
ตอนนี้พี่ดีใจมากเลยที่หมอจุฬาไม่มีเรียนเลขกับเรียนฟิสิกส์เทอมเดียว :D

จากที่น้องว่ามาอ่ะนะว่าสมองไม่รับตัวเลขอะไรนี่อะ
ถ้าน้องชอบชีวะจริงๆ แล้วยิ่งเรียนไปสูงๆ ยังไงๆๆๆๆๆ มันก็ต้องใช้เลขเข้ามาเกี่ยวข้องอ่ะค่ะ
หรือจะวิชาคณะเอง บางทีมันก็ต้องใช้หลักการทางคณิตศาสตร์นะ
ตอนนี้พี่ก็พอเข้าใจถึงความสำคัญบ้างแล้วเหมือนกัน จากที่ก็เคยต่อต้านเหมือนกัน :)

ที่น้องรู้สึกแย่เนี่ยเป็นเพราะไปทำข้อสอบเก่าแล้วทำไม่ได้รึป่าวเอ่ย ??
ถ้าเป็นอย่างนั้นนะน้อง ไม่ต้องไปกลัวมันล่วงหน้าหรอก
(เพราะตอนนั้นพี่ก็เคยทำไม่ได้ 555+ )
แค่ตั้งใจให้เต็มที่กับมันก็พอนะ บังคับตัวเองบ่อยๆ
อย่าปล่อยให้ตัวเองสร้างกำแพงกับวิชานี้ล่ะ ค่อยๆทบทวน ค่อยๆทำไป
ถ้าทำไม่ได้ก็เปิดเฉลยเลย ไม่งั้นเราก็ทำไม่ได้ซักทีจริงมะ
สู้ๆนะ ขอให้น้องมีกำลังใจที่ดีไปตลอด  ::)

Offline Assou Ekotto

• *
  • 210
  • 67
  • เวลาเปลี่ยนคนเราก้เปลี่ยน
สู้จ่ะน้อง

พี่ก้ไม่ได้เก่งกว่าน้องหรอก

เลขก้ฝึกทำโจทย์เยอะๆสิ

ที่สำคัญคืออย่าไป ban มันจ่ะน้อง ต้องคิดว่าเราต้องทำได้
~~การเมืองทำให้คนแตกแยก การกระแทกทำให้คนแตกใน~~

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆของพวกพี่มากๆเลยนะครับมันทำให้ผมรู้สึกอยากสู้อีกครั้ง
(แพทย์จูฬาฯหน้าตาดีมีมาตรฐาน....น้ำใจงดงามด้วย)
Never fear shadow.
They simply mean
there's a light shining
some where near by.
 :)

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
พี่ก็เป็นคนนึงที่ไม่เก่งเลขนะน้อง 55
ขนาดไปเรียนพิเศษยังเรียนไม่รู้เรื่องสักนิดเลยอะ
(ตอน ม.6 ก็ท้อใจนิดๆ เหมือนกัน ว่าคณิตศาสตร์จะเป็นวิชาที่ฉุดเรารึเปล่า)
พี่เลยใช้วิธีแบ่งเป็นบทๆ คือแต่ละบทก็มีแนวทางการอ่านไม่เหมือนกัน
ลิสท์รายชื่อบทที่ต้องอ่านทั้งหมดไว้เลย
จากนั้นก็เริ่มจากอ่านบทที่ง่ายๆ เช่น เซต ตรรกศาสตร์ ไรงี้ก่อน
พออ่านจบบทนึงก็ทำโจทย์ของบทนั้นตาม ไปเรื่อยๆ ทีละบท ไล่จากง่ายไปยากขึ้นๆ

พอหลังๆ ก็จะเหลือบทที่เรารู้สึกว่ายาก ทำไม่ค่อยได้
ของพี่ก็จะเป็นตรีโกณ เมทริกซ์ แล้วก็เวกเตอร์อะ
เราก็มาวิเคราะห์ทีละบทว่า หัวใจสำคัญของมันคืออะไร
อย่างตรีโกณ สูตรเยอะใช่ไหม จำไม่ได้ใช่ไหม พี่ก็เอาสูตรทุกสูตรมาเขียนเรียงกัน แยกเป็นชุดๆ
แล้วดูว่าสูตรไหนแปลงไปเป็นสูตรไหนได้อย่างไร ก็จะช่วยจำเครื่องหมายได้
แล้วก็ยืนท่องอยู่หน้าระเบียงเป็นชั่วโมงๆ เลย เขียน ท่อง เขียน ท่อง แล้วมาทำโจทย์ ทำไปยิ่งได้ใช้ก็ยิ่งจำได้
บางทีไปท่องกับเพื่อน ผลัดกันพูด ผลัดกันคิดมุขจำก็ช่วยได้มาก
ส่วนเมทริกซ์ก็อาศัยความรอบคอบ ทุกครั้งที่ทำผิดพี่จะวงไว้ตัวใหญ่ๆ ว่าเราสะเพร่าตรงไหน ครั้งต่อไปจะได้ระวัง
เวลาสอบจริง ข้อสอบเมทริกซ์ถ้าอ่านโจทย์แล้วรู้สึกว่าข้อนี้ใช้เวลามาก ก็จะข้ามไปทำข้ออื่นก่อนค่ะ
ส่วนเวกเตอร์พี่ไม่ไหวจริงๆ อ่า มันยากมาก ก็อ่านพอสมควร เอาเท่าที่ทำได้
เราจะได้ไม่เสียเวลากับมันมากจนเกินไปจนเบียดบังวิชาอื่น
ตอนสอบเอเน็ตรู้สึกจะมีเวกเตอร์สามข้อ พี่ทำได้ข้อเดียว ก็ถือว่าไม่เป็นไร 5555

พอทำจนครบทุกบทแล้วก็ไปหาหนังสือโจทย์เลขเอนท์ของแต่ละปีมาทำ

คะแนนเลขพี่ก็ถือว่าน้อยกว่าเพื่อนหลายคนที่นี่นะ แต่ก็ไม่ฉุดจนเกินไป
(เอเน็ตได้ 60 กว่าๆ อ้ะ) แต่จากพื้นฐานที่ไม่ค่อยดี ก็ถือว่าน่าพอใจสำหรับตัวเอง
เราก็พยายามทำวิชาอื่นช่วยเยอะๆ ค่ะ
แต่อย่าทิ้งเลขไปเลยนะ เพราะมันก็เป็นพาร์ทนึงของคะแนนสอบทั้งหมดอ่า
ขอแค่พยายามให้เต็มที่ และพยายามให้ถูกทางน้า

สำหรับวิชาเลข พี่ใช้เวลาทั้งหมด 1 เดือน วันละประมาณ 6 ชม.ค่ะ
ถือว่าค่อนข้างเยอะนะ แต่เราไม่เก่งวิชานี้เท่าไร ก็ต้องพยายามมากกว่าคนอื่นค่ะ

ปล. หนังสือที่พี่ใช้ และแนะนำว่าดีมาก
1. หนังสือของ Pure math อ่าน้อง มีทั้งหมด 6 เล่ม เทอมละเล่มๆ
ตอนนี้ปกมันคงเปลี่ยนไปแล้ว เพราะพี่ยืมห้องสมุดมาอ่านหมดเลย (ค่อนข้างเก่า)
แต่อธิบายดี ตัวอย่างโจทย์ดี น้ำไม่เยอะจนเกินไป เนื้อไม่ยากจนเกินไป
2. หนังสือสรุปเนื้อหาสำคัญของเดอะบุคส์อะ

ส่วนหนังสือเรียนพิเศษวิชาเลข สุดท้ายก้ไม่ได้แตะเลย ถือว่าไม่ช่วยอะไรเลยค่ะ 555
แต่พี่เอนท์ก่อนน้อง 4 ปีอ่านะ ข้อสอบหรืออะไรๆ ก็คงเปลี่ยนไป
ลองปรับเปลี่ยนวิธีการอ่านหรือเรียนเสริมตามที่น้องเห็นว่าเหมาะสมนะคะ

สู้ๆ นะคะน้อง (พอเข้ามาได้แล้วก็จะไม่มีวิชาเลขอีกต่อไป) ฮ่าๆๆๆๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ :)
« Last Edit: March 08, 2011, 05:53:57 am by btbt since 1990 ・ω・ »

ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ ปีหน้ารุ่นผมรับตรงแบบข้อสอบเอนทรานซ์แล้วครับ 7 วิชาแยกเลย วิศวะ แพทย์ฯลฯ ใช้ข้อสอบร่วมกันหมดที่่สำคัญคือ ทปอ.เป็นคนออก แงๆวัดความยากจากแพทเลขตุลา 53ได้เลยอ่ะมาแบบระเบิดลง(สทศ.เป็นคนออกแต่ทปอ.เป็นคนคัดข้อสอบเอง :()อีกอย่่างนึงขอให้พี่ได้เกรดดีๆทุกคนน้าและก็พี่ปี3ที่จะสอบอะไรสักอย่างขอให้พี่ผ่านไปได้ด้วยดีครับ ผมจะเก็บคำแนะนำของพี่ๆเอาให้มันฝังลึกลงไปเลยและนำไปปรับปรุงกับตัวเองครับ
ต้องเข้าให้ได้เพื่อ (Pathology)

ปล.1ผมแอบเสียดายวิชากายวิภาคศาสตร์กับสรีรวิทยา เป็นสองเรื่องที่อ่านแล้วเข้าใจ :P
ปล.2พี่บุ๋นเล่น Crysis2 ยังครับ สนุกมาก ;D

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
พี่ก็ไม่เก่งเลขอ่ะ
เข้าเตรียมมาเกรดเลขร่วงไปเลยตอนแรกๆ ;D พี่ก็เครียดนะ
แต่ก็ต้องพยายามปรับตัวอ่ะ
เรียนพิเศษเลขเยอะกว่าวิชาอื่นมากๆ ตั้งใจด้วยแต่ก็ยังทำได้ไม่ดี
(แต่ถ้าไม่ทุ่มเทอาจจะเเย่กว่านี้อีกก็ได้)

เป็นกำลังใจให้จ้าาาา
และสาธุสำหรับคำอวยพรค่า

เคยเข้าสอวน.ชีวะ เหมือนกันและไม่เก่งเลขเหมือนกันด้วย :(

ก็มั่นใจในสมองส่วนจำๆของตัวเองไว้ เวลาทำโจทย์ก็เริ่มจากง่ายๆไปก่อน โจทย์ยากก็ดูตัวอย่าง ดูวิธีทำไปแล้วก็ลองทำเอง
ทำแบบนี้ไปซักพัก ไอสมองส่วนจำๆของน้องมันจะเริ่มซับซึมรูปแบบไปเอง แล้วพอมีโจทย์สไตล์นั้นมาอีก น้องก็จะเริ่มประยุกต์เองได้

ต้องทำโจทย์เยอะๆ จะได้เรียนรู้สไตล์โจทย์ ถ้าไม่ค่อยถนัดหาวิธีคิดเอง
ลองหาหนังสือที่อธิบายเยอะ มีตัวอย่างให้ดูมากก็ดีนะ--แนะนำของอ.บัญชา ธนบุญสมบัตินะ(ฟอนต์ปกดูเก่าๆ หนาๆหน่อย)

โจทย์ไปหาจากที่ไหนก็ได้ ทำแล้วก็จับเวลาด้วยนะ

น่าจะช่วยได้...

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
เอาแค่พอผ่าน ๆ (อย่าทิ้ง)
แล้วเอาวิชาที่ถนัดอื่น ๆ ที่ถ่วงน้ำหนักเยอะ ๆ ก็คือ อังกฤษ แล้วก็ วิทย์สามตัว มาช่วยเสริม
แค่นี้ก็รอดแล้วครับ
คะแนนเลขพี่ตอนเอนท์นี่ ปุ๋ยมาก
แต่ก็รอดมาได้ด้วยตัวอื่น ๆ ช่วยกันดึง

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
คือส่วนหนึ่งที่เข้าคณะนี้ เพราะเลขเราอนาถมาตลอดชีวิตอะ ไม่เคยจะเข้าใจอะไรได้ 555 เหมือนเรากับมันอยู่คนละโลก
ที่รอดมาคือใช้วิธีดูวิธีทำคนอื่นเยอะๆ ค่อยมาลองทำเองอะ
แล้วพอเจอของใหม่มาส่วนใหญ่ก็จะดับสลาย "orz แต่ตอนเอนท์ที่เห็นแนวใหม่ๆน้อยนะ ถ้าทำโจทย์เยอะๆมันคงไม่เจออะไรใหม่มากนักหรอก
สุดท้ายตอนเอเน็ตได้ 60 กระติ๊ดด 55+

คือเอาเต็มที่ที่สุดที่รอดได้และทำได้ + เอาอังกฤษวิทย์ไทยไรงี้มาดึงๆ เย่ห์ อย่างที่ท่าน exFictitiouZ กล่าวไว้ ให้มันหารเฉลี่ยแล้วกลบๆความอนาถของเลขไปได้ 555
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline Relativity

• *
  • 274
  • 16
  • - Publicity is a whore -
1.สู้ไม่ไหวแล้วครับ ทำยังไงดี ?

ไม่ไหว ก็ไม่ต้องสู้ ไม่ไหว ก็พักก่อน
ในโลกนี้ มีบางเรื่องที่เราไม่จำเป็นต้องต่อสู้ก็ได้
แต่สำหรับบางเรื่อง ไม่ว่าจะสู้ได้หรือเปล่า เราก็ต้องสู้
ชนิดที่เรียกว่า สู้ได้ก็สู้ สู้ไม่ได้ก็ต้องสู้
เพราะฉะนั้น ลองถามใจตัวเองดูว่า
เรื่องที่กำลังทำอยู่เนี่ย มันอยู่ในกรณีไหน

2.ผมควรจะสู้ต่อหรือผมควรจะถอยออกมาดีครับ ?

คำนวณผลได้ผลเสียสิครับ ว่าสู้ต่อหรือถอยออกมา แบบใดคุ้มค่ากว่า ก็ทำแบบนั้นแหละครับ

P.S. การท้อแท้ ไม่ได้เป็นเรื่องแปลกอะไร แต่เราต้องพยายามไม่ให้ตัวเองท้อถอย
ท้อแท้เป็นความรู้สึก เราห้ามมันไม่ได้หรอก แต่ท้อถอยเป็นเรื่องของการกระทำ
ถ้าเราไม่ทำ แล้วใครจะทำ ใครจะมาทำแทนเรา ใครจะมาทำให้เรา ยากนะ ยาก
"If you will not fight for the right when you can easily win without bloodshed; if you will not fight when your victory will be sure and not too costly; you may come to the moment when you will have to fight with all the odds against you and only a small chance of survival. There may even be a worse case: you may have to fight when there is no hope of victory, because it is better to perish than to live as slaves."
----- Winston Churchill