Docchula Community

อยากเรียนศัลย์ ชอบanatomy แล้วดูการผ่าตัดค่ะ

bongkodrut

พี่คะ  รู้สึกว่าอยากเรียนศัลย์อ่ะค่ะ   แต่ละสาขาใช้ชีวิตยังไงหรอคะ  พี่ว่าคนจามาเปงต้องเปนคนแบบไหนหรอคะ แล้วถ้าเป็นศัล พลาสติกเปงยังไงคะ  ทำงานยังไง แล้วต้องทำยังไงบ้างคะ  พี่ๆๆพลาสติกว่างๆๆช่วยตอบกันหน่อยนะค้า  (หะหะ  ถามซะยาวเลย )ขอบคุณค่า :-*

คงยากที่จะหาคนมาตอบละเอียดๆล่ะครับ
หมอศัลย์เค้าไม่ค่อยว่างหรอก

ไว้อยู่ปีห้าปีหก หรือใช้ทุนแล้ว เข้าใจงาน เข้าใจชีวิตมากขึ้นมากขึ้น แล้วค่อยเลือกก็ไม่สายครับ
แต่ดูจากวิธีคุณใช้คำแล้ว ไม่เหมือนบุคลิกหมอศัลย์เท่าไหร่นะ
การทำงานเป็นศัลยแพทย์ไม่ได้มีแค่ผ่าๆ เหมือนผ่ากรอสหรอกมั้ง และคุณคงมากยากอดนอน "มาดูการผ่าตัด" ตอนตีสองตีสามแหงๆ
(แบ่บว่ากลางวันก็งานหนักนะ ไม่ใช่นอนเอาแรง แล้วตื่นมาดู)

ปล.สมัยผมเป็นextern  พยาบาลเห็นผมเย็บแผลแล้วทักเลยนะว่าจะเรียนต่อพลาสติกหรือเปล่า
ผมก็ดีใจ ยิ้มย่อง อ่ะ เพราะว่าผมเย็บแผลสวยหรือครับ
พยาบาลบอกเปล่า เห็นหมอเย็บแผลนานมาก เล็งอยู่นั่นแหละ เอาเนี๊ยบแบบพลาสติกเลย