Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

เลข อรรณพ หรือ tutor ดีค่ะ?

<< < (3/4) > >>

Zerotempest:
เราชอบ พี่ตุ้ย นะเพราะ พี่เขาสอนวิธีคิดดี โจทย์ก็ดี
พี่ อรรณพ เหมือนได้ฝึกความชำนาญ มากกว่า

ya:
เรียนพี่ตุ้ยเนี่ย ต้องมีความชำนาญ ในระดับหนึ่งด้วยหรอค่ะ > <

คือ ก็ไม่ได้เก่งเลขอะไร

เรียนพี่ตุ้ยจะสามารถ เข้าใจ ได้ไหมค่ะ...

Alistair*:

--- Quote from: ya on January 06, 2010, 07:40:35 pm ---เรียนพี่ตุ้ยเนี่ย ต้องมีความชำนาญ ในระดับหนึ่งด้วยหรอค่ะ > <

คือ ก็ไม่ได้เก่งเลขอะไร

เรียนพี่ตุ้ยจะสามารถ เข้าใจ ได้ไหมค่ะ...

--- End quote ---

อาจไม่ต้องชำนาญมากก็ได้
แต่ก็ให้มันมีพื้นติดตัวหน่อยไม่ใช่ไปแล้วเป็น 0
พี่เค้าต่อยอดให้ได้
เข้าใจอะเข้าใจได้ ตอนเรียนพี่ก็เข้าใจ
แต่มันจะอยู่กับเราตลอดไปมั้ย เจอโจทย์ข้ออืนแนวอื่นน้องจะเอาไปใช้จริง เอาไปแอพพลายได้มั้ย

ขึ้นอยู่กับตัวน้อง :]]

ปล. สิ่งที่จะทำให้น้องเรียนไปไม่รอดมีสองอย่างเท่านั้น
1. น้องไม่ขยันทำแบบฝึกหัด
2. น้องหัวไม่ไปเอง -*-

Kudoconan:
ไม่เคยเรียนทั้งสองที่ *-*

แต่แวะมา guide นิดนึงนะครับว่า
อะไรที่ไม่จำเป็นต้องไปเรียนก็ไม่ต้องไปเรียนนะครับ
มันน่าเสียดายเวลาออกนะ
เห็นเวลาที่ไปนั่งเรียนคอร์สเอนท์กัน แบบ อุ๊ 4.5 ชม. รึไงเนี่ยป่ะ สองเดือน
ก็เท่ากับเรียนปกติ 4 เทอม ???  

บางทีอ่านเองก็ได้อ่าครับ
ไม่ต้องไปกลัวว่าเราไปเรียนแล้วจะได้ไม่เท่าเพื่อน
อ่านเอง ได้มากกว่าเพื่อนก็มีให้เห็นกันเยอะไป นะครับ
เพราะเรารู้จุดที่เราไม่เข้าใจ เราก็เน้น ตรงนั้นไป  ไม่ต้องไปทนนั่งเรียนส่วนที่ get แล้ว

แต่ถ้าอันไหนแบบ อ่อนจริงๆ จะเรียนก็ไม่ว่ากันครับ

เวลาม.ปลาย ใช้ให้คุ้มเถิดครับ  เข้ามาคณะนี้แล้วจะไม่มีเวลาให้ใช้ 555

PS. ช่วงนี้เน้นตอบกระทู้วิชาการมากขึ้น
ก่อนที่ภาพลักษณ์จะติดลบไปมากกว่านี้   ;D ;D ;D

Gun:

--- Quote from: ya on January 05, 2010, 08:16:25 pm ---คืออยากเรียนทั้งสองที่เลย ตัดสินใจไม่ถูกค่า

--- End quote ---

ถ้าอยากก็เรียนทั้งสองที่เลยสิครับ

ผมก็ไม่เคยเรียนกะทั้งสองอาจารย์นะ 
แต่ว่าวิชาพวกนี้มันอาศัยทักษะ(skill)มากกว่าความรู้(knowledge)
ต้องทำโจทย์เยอะๆๆๆๆด้วยตัวเองเท่านั้น 
และข้อสอบแทบทั้งหมด มันก็ลูกไม้เก่าๆ
กี่สิบปีก็เหมือนเดิม

ยังไงๆไปเรียนกวดวิชา กลายเป็นนักทำข้อสอบ แล้วก็อย่าลืมความเป็นนักเรียนด้วยนะจ๊ะ

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version