Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

แก่แล้ว อยากเรียนแพทย์ อ่านหนังสือประมาณนี้ พอจะสู้เด็กๆได้ไหมครับ

<< < (13/13)

Rabii_G:
น้อง KET พี่ว่าน้องจริงจังมากจังเลย

พี่เข้าใจว่าน้องอยากจะเข้ามากๆ แต่ดูแลสุขภาพบ้างนะคะน้อง

เห็นอ่านหนังสือแบบนี้ พวกพี่ๆบางคนยังทำไม่ได้เลยค่ะน้อง(เช่นพี่) :-[

ระวังสุขภาพย่ำแย่เอานะน้อง อีกอย่าง อยู่ม.ปลายหาความสุขในชีวิตเผื่อบ้างก็ได้นะน้อง

เป็นช่วงเวลาที่จะได้เที่ยวไหนต่อไหนเยอะสุดแล้ว ชีวิตเราไม่ได้มีแค่นี้น้ะจ้ะ ::)

--- Quote from: TToTT on January 30, 2010, 01:40:35 pm ---เอ่อ.....สวัสดีค่ะพี่ๆหมอทุกคนคือว่าหนูมีเรื่องจะมาขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกคนค่ะ  คือว่าหนูอยากเป็นหมอมากๆแต่เนื่องจากเป้นความผิดพลาดของตัวหนูเองที่เตรียมตัวอ่านหนังสือไม่ดีเองทำให้ไม่มั่นใจว่าในการสอบครั้งนี้หนูจะประสบความสำเร็จหรือเปล่า แต่หนูสอบได้คณะสาธารณสุขแต่หนูไม่ชอบเรียนและคิดว่าถ้าจบมาแล้วก็คงไม่มีความสุขที่ไม่ได้ทำตามความฝันของตัวเองได้แต่ก็ต้องมาเครียดอีกก็แม่ของหนูอยากให้หนูมอบตัวแล้วเรียนคณะนี้เลย  ถ้าสอบติดแพทย์แม่ก็ให้เรียนแพทย์แต่ ถ้าสอบไม่ติดขึ้นมาซึ่งก็หมายความว่าหนูต้องเรียนสาธารณสุขที่แม่ของตนเองชื่นชอบเพียงเหตุผลที่ว่า งานสบาย เงินมีใช้ ไม่ต้องรับผิดชอบมากเหมือนกับแพทย์ ซึ่งก็คงปฎิเสธไม่ได้ว่าไม่จริง แต่มันผิดมากหรือคะที่เรารักในงานตรงนี้ไม่ว่ามันจะเหน็ดเหนื่อยสักเเค่ไหนก็ตามถ้าเรามีใจที่รักที่จะทำในงานตรงนี้ก็หายเหนื่อยแล้วเลยอยากจะรบกวนถามพี่ๆหมอและคนทั่วไปว่าจะผิดไหมถ้าเกิดว่าสอบไม่ติดแล้วเราจะหยุดเรียนไปปีหนึ่งแล้วใช้เวลาที่มีอยู่ใน1ปีนี้ให้เต็มที่ในการอ่านหนังสือ ทำโจทย์เยอะๆเพื่อมาสอบใหม่ใน ปีหน้าต่อไปซึ่งหนูคิดว่าหนูทำได้แน่ๆ จริงๆนะคะ หรือจะเรียนตามที่แม่บอกไปก่อนแล้วซิ่วมาสอบแพทย์อีกทีแต่ในมหาลัยกิจกรรมก็เยอะไหนจะต้องอ่านหนังสือสอบในห้องเรียนและอ่านหนังสือเตรียมสอบแพทย์อีกด้วย  คิดว่าคงมีเวลาไม่มากพอที่จะเตรียมตัวสอบก็เลยอยากจะมาขอคำแนะนำจากพี่ๆว่าควรจะทำแบบไหนดีคะ

--- End quote ---

ส่วนอันนี้ "แต่มันผิดมากหรือคะที่เรารักในงานตรงนี้ไม่ว่ามันจะเหน็ดเหนื่อยสักเเค่ไหนก็ตามถ้าเรามีใจที่รักที่จะทำในงานตรงนี้ก็หายเหนื่อยแล้ว" มันไม่ผิดค่ะน้อง แต่มันขึ้นอยู่กับว่าน้องรักทางด้านนี้จริงๆมั๊ย พร้อมแค่ไหนกับการที่จะตัดสินใจแบบนั้น ต้องมองหลายๆด้านค่ะ

พี่คงแนะนำอะไรมากไม่ได้ เพราะแต่ละคนไม่เหมือนกัน มันขึ้นอยู่กับหลายๆด้าน ทั้งความพร้อม และปัญหาหลายๆอย่างที่อาจจะตามมา ก็คิดดูดีๆแล้วกันค่ะ ทั้งเรื่องหยุดไปก่อนหรือเรียนต่อ มันขึ้นกับตัวเองเองแล้วล่ะจ้ะ

Navigation

[0] Message Index

[*] Previous page

Go to full version