Docchula Community

เลข อรรณพ หรือ tutor ดีค่ะ?

ya

เลข อรรณพ หรือ tutor ดีค่ะ?
« on: January 05, 2010, 08:16:25 pm »
คือจะลงคอส ent เลขค่ะ

ไม่รู้ว่า อรรณพ หรือ tutor ดีกว่ากัน

พี่หมอที่เคยเรียนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ว่ามันดียังไง

คืออยากเรียนทั้งสองที่เลย ตัดสินใจไม่ถูกค่า

ขอบคุณค่า

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
Re: เลข อรรณพ หรือ tutor ดีค่ะ?
« Reply #1 on: January 05, 2010, 08:20:18 pm »
พี่ไม่เคยเรียนอ.อรรณพนะ แต่พี่เป็นลูกศิษย์ตัวยงของ Tutor อ่ะ
พี่ชอบพี่ตุ้ยสอนมาก อีกอย่างหนังสือของ Tutor ก็น่าอ่านดี มีเนื้อหาสรุปไว้ทวน การสอนก็เป็นระบบดีนะ
แต่เรียนอย่างเดียวไม่พอนา น้องต้องฝึกทำโจทย์เยอะๆ ด้วยเนอะ
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: เลข อรรณพ หรือ tutor ดีค่ะ?
« Reply #2 on: January 05, 2010, 08:24:19 pm »
จะไม่ตอบละกันว่าที่ไหนดีกว่า เพราะ พี่ไม่เคยเรียนที่ tutor
แต่จะรำลึกความหลัง ตอนที่เรียนกับ อ.อรรณพ 55+

คอร์ส Ent' เลข อ.อรรณพ
- เรียนครั้งละ 3 ชั่วโมง 55 ครั้งเห็นจะได้ ถึกมากกกกก
- หนังสือมีให้ 3 เล่ม โจทย์เป็นโจทย์ Ent' Anet อ่ะ
- พี่ชอบเรียนกะเค้าตรงที่ เค้าจะทำเร็วดีอ่ะ  ;D คือ บางที่จะสอนประหนึ่งว่า น้องจะไปสอบวิธีทำ (มันก็ดีนะ แต่ไม่เหมาะมั้งถ้าจะ ent ที่สนแค่วง choice ถูก)
- อีกอย่างที่ถูกใจพี่มาก คือ การแบ่งแนวโจทย์ได้สะใจมาก (8 ล้าน 7 แสน แนว) บางคนที่เก่งๆ อาจจะไม่ชอบท่องแนว
  หรือบางเรื่องพอข้อสอบพลิก อาจจะใช้แนวที่จำมาไม่ได้ แต่สำหรับบางเรื่อง เช่น สมการค่าสัมบูรณ์ ส่วนตัวว่ามันแอบเวิร์กนะ
  จำแนวได้ปุ๊ป จะปลดค่าสัมบูรณ์ได้เลย ไม่ต้องคิดอะไรต่อทั้งสิ้น  :D
- ยังไงก็ตาม ต้องฝึกทำโจทย์เยอะๆ เองอยู่ดีอ่ะ จะได้เห็นอะไรที่มันหลากหลาย

ปล. พี่แอบเห็นใน youtube มีตัวอย่างการสอนของ พี่ตุ้ย ด้วย พี่ว่าเค้าก็สอนดีนะ

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
« Reply #3 on: January 05, 2010, 09:41:52 pm »
พี่เคยเรียนทั้งอรรณพทั้งพี่ตุ้ยTutorอะ
สำหรับพี่พี่ตุ้ยดีกว่าเยอะอะ เรียนแล้วทำโจทย์ที่ไม่เคยเจอมาก่อนได้ แบบว่ามันเข้าใจอะ
แล้วก็เอาไปใช้ได้กับโจทย์ที่ไม่ใช่รูปแบบนั้นรูปแบบนี้ได้
คือไม่ต้องจำฟอร์มการทำโจทย์เหมือนอรรณพที่ดูเหมือนเรียนเลขแบบชีวะ -*-
ซึ่งที่พี่ไม่ชอบอรรณพก็ตรงนี้แหละ เรียนเลขเหมือนชีวะ เอะอะก็ให้จำๆ -*-

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
« Reply #4 on: January 05, 2010, 11:45:23 pm »
พี่เรียน อรรณพคอร์สธรรมดา กับ ติวเตอร์คอร์ส Ent นะ
คอมเม้นนี้อาจจะรวมไปด้วยความรู้สึกส่วนตัวเล็กน้อย (เหรอ?)

เริ่มที่อรรณพก่อน
พี่โคดดดดดดจะไม่ชอบอรรณพเลย พี่เกลียดที่เค้าดูถูกเด็กแถมห้องเรียนยังแคบไม่เป็นระเบียบที่นั่งก็มั่วๆ งกไม่เข้าเรื่อง (เกี่ยวมั้ย? 5 5 5)
แต่ถ้าพูดถึงเรื่องคุณภาพการสอน พี่ว่าโจทย์เค้าดูเป็นแนวๆ ไม่ซับซ้อนดี
สอนค่อนข้างเร็ว ทำโจทย์ไปเรื่อย ก็ทำให้เชี่ยวชาญได้ในระดับนึงแต่ไม่ถึงขั้นบรรลุ เป็นอารมณ์เหมือนเรียนไปเพื่อสอบอะ น่าเบื่อหน่อยแต่พอถ่างตาทนเรียนได้
พี่ว่ามันโอเคสำหรับการสอบพวก ซัม ไฟนอล ที่โรงเรียนมากอะ แต่คอร์สเอ็นท์ไม่รู้อะไม่ได้คิดจะลง- -*

ต่อมาที่ติวเตอร์บ้าง พี่เรียนกับพี่ตุ้ยนะ มีพี่คนอื่นเช่นพี่จิงมาสอนบ้างบางโอกาส (พี่จิงสอนความน่าจะเป็น มาทีอึ้งทั้งห้อง)
พี่ค่อนข้างโอเคกับพี่ตุ้ยนะ โอเคมากเลยด้วย มอหกพี่เรียนพี่ตุ้ยทั้งปีเลยอะตั้งแต่ปิดเทอมใหญ่ คือเรียนนานมากจริงๆ ตั้งแต่คอร์สทุนคิง จนถึงคอร์สเอ็นท์ตะลุยโจทย์ซึ่งแบบยาวไปถึงใกล้ๆ ไฟนอลเทอมสอง
พี่คิดว่าการสอนของพี่ตุ้ยค่อนข้างจะแอดวานซ์ คือพี่เค้าสอนให้แอพพลาย มาทีแบบลูกตาลุกวาว ว้าว! นี่มันอะไร  :-X บางทีก็เน้นไปสอบชิงทุนเน้นแข่งมากกว่าเพื่อสอบ นอกจากโจทย์เอ็นท์แล้วพี่เค้าจะมีโจทย์ที่อื่นมาให้ทำเรื่อยๆ ทั้งทุนคิง กพ ญี่ปุ่น สมาคม จะโจทย์มาแบบตรึมเลย หลากหลายมากกกกกก บางทีต้องเอาเรื่องโน่นนี่มายำกันเละ
เพราะฉะนั้น คนที่หัวไม่ไบรท์ในวิชาเลข (เช่นพี่) จะรู้สึกได้เลยว่าเรียนพี่ตุ้ยแล้วรู้สึกลำบากเล็กน้อยค่อนไปปานกลาง โดยเฉพาะคอร์สทุนคิง เพราะว่าเก็ตไม่ทันเค้า โดยเฉพาะถ้าไปเรียนกับเพื่อนฉลาด (ซึ่งห้องพี่นัดกันเรียนทีเป็นสิบคน) น้องอาจรู้สึกว่าเป็นคนเดียวที่ทำโจทย์ไม่ได้ซักข้อ  :-X จะดีแต่ไปลอกๆๆ ที่พี่เค้าสอนอย่างเดียว และถ้าน้องไม่ขยัน น้องจะรู้สึกว่าการเรียนของน้องจะมีประสิทธิภาพต่ำกว่าที่น้องได้รับมาจากพี่ตุ้ยมากๆๆๆๆๆ เพราะน้องไม่ทำแบบฝึกหัดที่พี่เค้าแจกมาเวลาจบบท
พูดตรงๆ ก็คือคนขี้เกียจอย่าลงเลยดีกว่า จะบอกว่าเวิร์คก็ไม่เชิงอะนะ ก็คงได้อะไรไปบ้างแต่ถ้าจะให้ดีมันควรได้เยอะกว่านี้
แต่สำหรับคนที่หัวมาทางนี้หรือคนที่ขยันๆๆ นี่คือสวรรค์ของน้องเลย อย่ารอช้า! พี่ตุ้ยสามารถทำให้น้องบรรเจิดประเสริฐในวิชาเลขได้ !!

สรุปว่าพี่ค่อนข้างเชิญชวนให้เรียนพี่ตุ้ย เป็นที่เรียนที่มีประโยชน์มากสำหรับเด็กค่อนไปทางอัจฉริยะ  :o แต่คนปกติก็เรียนได้นะ รู้สึกได้ความรู้ใหม่ๆ เยอะมากอะ แบบที่ในห้องเรียนไม่สอนแล้วก็กวดวิชาที่อื่นไม่มี บางที่ก็เป็นแบบจุดเล็กๆ ที่เรามองข้ามไป
ประเด็นสุดท้ายที่จะพูดถึงคือ พี่ตุ้ยถ้าเรียนครบทุกคอร์สแบบพี่ (ทุนคิง+ตะลุย) น้องจะได้หนังสือแบบฝึกหัดมาเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก และได้ซีดีมาเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ถึงขั้นแม็กซ์ สิบเล่มและสิบแผ่นเป็นอย่างต่ำ ซึ่งส่วนใหญ่เป็นแบบฝึกหัดล้วนๆ แต่เล่มที่พี่เค้าสอนจริงๆ มีอยู่แค่ไม่กี่เล่มเท่านั้น ที่เหลือเป็นแบบฝึกหัดให้น้องไปฝึกทำเอง ซึ่งจะมีประโยชน์มากสำหรับคนขยันนะจ๊ะ ทำให้หมดนั่นก็อ้วกออกมาเป็นเลขได้แน่นอน แต่ถ้าไม่ทำน้องก็ขาดทุนไปเอง ช่วยไม่ได้  ::)

จากที่พูดมาทั้งหมด
compare to อรรณพแล้ว
เชียร์พี่ตุ้ยขาดใจจ้ะ  :'(

ปล. ถ้าจะลงพี่ตุ้ย ขอย้ำว่า 'คอร์สสด' เท่านั้น !! ถือว่าแพงมาก ถ้าจำไม่ผิดจะขึ้นหลักเจ็ดพัน แต่คุ้มค่ากว่าวีดีโอ เพราะรัศมีของพี่ตุ้ยไม่สามารถแผ่ไปถึงวีดีโอได้ หลับทันทีที่ดู  :P
« Last Edit: January 05, 2010, 11:49:23 pm by Alistair* »

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

« Reply #5 on: January 05, 2010, 11:59:12 pm »
พี่ตุ้ยเท่านั้น ทำให้ผมมีทุกวันนี้ :'(

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
« Reply #6 on: January 06, 2010, 12:04:21 am »
จะว่าอะไรใหมถ้าจะตอบ ว่า "the brain" ส่วนถามว่าเรียนแค่นี้พอใหมก็ ต้องบอกว่าต้องทำโจทย์เพิ่มเอง
 เค้าสอนพื้นฐานก็ดีนะ สบาย สบายไม่เครียดพี่แน้นทำโจทย์อย่างมีความสุขครับ ::)

แต่จริง ๆแล้ว อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ sup'k  :-\ เป็นความคิดพี่เองนะ คงมีหลายคนชอบอยู่  :P
 แต่พี่ไม่ชอบอย่างแรง (ถึงขั้นเกลียดทีเดียว)  >:(

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
« Reply #7 on: January 06, 2010, 12:05:53 am »
พี่ตุ้ยเท่านั้น ทำให้ผมมีทุกวันนี้ :'(

โอ้ ท่านเทพ  A-net เลข 100 เต็มมาตอบแล้ว  :'(

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
« Reply #8 on: January 06, 2010, 12:34:50 am »
DVDของพี่ตุ้ยที่ให้กลับมาดูบ้านก็เจ๋งดีนะคับ เคยดูแค่เรื่องสถิติแต่ทำให้เข้าใจเกือบจะบรรลุเลย 5 5

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
« Reply #9 on: January 06, 2010, 12:43:46 am »
ไม่เคยเรียนกับ tutor แฮะ เปรียบเทียบให้ไม่ได้
แต่พี่เรียนกับจารย์อรรณพมาตั้งแต่ ม4 ก็มีความสุขดีนะ ชอบความเร็วของเค้าอ่ะ ทำให้ไม่ง่วง แล้วก็รู้สึกใช้เวลาคุ้มค่าไม่มัวแต่มายึกยักชักช้าอย่างอีกสถาบันหนึ่ง (ไม่ใช่ tutor)

แต่สิ่งที่สำคัญของการเรียนเลขคือการขยันทำแบบฝึกหัด ถ้าเลิกเรียนกลับบ้านปาหนังสือเข้ามุมห้อง เรียนที่ไหนก็ให้ผลไม่ต่างกันสักเท่าไร

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
« Reply #10 on: January 06, 2010, 11:36:39 am »
เราชอบ พี่ตุ้ย นะเพราะ พี่เขาสอนวิธีคิดดี โจทย์ก็ดี
พี่ อรรณพ เหมือนได้ฝึกความชำนาญ มากกว่า
"Hatred shall burn in its infernal glory.""

ya

« Reply #11 on: January 06, 2010, 07:40:35 pm »
เรียนพี่ตุ้ยเนี่ย ต้องมีความชำนาญ ในระดับหนึ่งด้วยหรอค่ะ > <

คือ ก็ไม่ได้เก่งเลขอะไร

เรียนพี่ตุ้ยจะสามารถ เข้าใจ ได้ไหมค่ะ...

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
« Reply #12 on: January 06, 2010, 08:51:38 pm »
เรียนพี่ตุ้ยเนี่ย ต้องมีความชำนาญ ในระดับหนึ่งด้วยหรอค่ะ > <

คือ ก็ไม่ได้เก่งเลขอะไร

เรียนพี่ตุ้ยจะสามารถ เข้าใจ ได้ไหมค่ะ...

อาจไม่ต้องชำนาญมากก็ได้
แต่ก็ให้มันมีพื้นติดตัวหน่อยไม่ใช่ไปแล้วเป็น 0
พี่เค้าต่อยอดให้ได้
เข้าใจอะเข้าใจได้ ตอนเรียนพี่ก็เข้าใจ
แต่มันจะอยู่กับเราตลอดไปมั้ย เจอโจทย์ข้ออืนแนวอื่นน้องจะเอาไปใช้จริง เอาไปแอพพลายได้มั้ย

ขึ้นอยู่กับตัวน้อง :]]

ปล. สิ่งที่จะทำให้น้องเรียนไปไม่รอดมีสองอย่างเท่านั้น
1. น้องไม่ขยันทำแบบฝึกหัด
2. น้องหัวไม่ไปเอง -*-

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
« Reply #13 on: January 06, 2010, 09:08:09 pm »
ไม่เคยเรียนทั้งสองที่ *-*

แต่แวะมา guide นิดนึงนะครับว่า
อะไรที่ไม่จำเป็นต้องไปเรียนก็ไม่ต้องไปเรียนนะครับ
มันน่าเสียดายเวลาออกนะ
เห็นเวลาที่ไปนั่งเรียนคอร์สเอนท์กัน แบบ อุ๊ 4.5 ชม. รึไงเนี่ยป่ะ สองเดือน
ก็เท่ากับเรียนปกติ 4 เทอม ???  

บางทีอ่านเองก็ได้อ่าครับ
ไม่ต้องไปกลัวว่าเราไปเรียนแล้วจะได้ไม่เท่าเพื่อน
อ่านเอง ได้มากกว่าเพื่อนก็มีให้เห็นกันเยอะไป นะครับ
เพราะเรารู้จุดที่เราไม่เข้าใจ เราก็เน้น ตรงนั้นไป  ไม่ต้องไปทนนั่งเรียนส่วนที่ get แล้ว

แต่ถ้าอันไหนแบบ อ่อนจริงๆ จะเรียนก็ไม่ว่ากันครับ

เวลาม.ปลาย ใช้ให้คุ้มเถิดครับ  เข้ามาคณะนี้แล้วจะไม่มีเวลาให้ใช้ 555

PS. ช่วงนี้เน้นตอบกระทู้วิชาการมากขึ้น
ก่อนที่ภาพลักษณ์จะติดลบไปมากกว่านี้   ;D ;D ;D
天青色等煙雨 而我在等妳

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
« Reply #14 on: January 06, 2010, 10:54:57 pm »
คืออยากเรียนทั้งสองที่เลย ตัดสินใจไม่ถูกค่า

ถ้าอยากก็เรียนทั้งสองที่เลยสิครับ

ผมก็ไม่เคยเรียนกะทั้งสองอาจารย์นะ 
แต่ว่าวิชาพวกนี้มันอาศัยทักษะ(skill)มากกว่าความรู้(knowledge)
ต้องทำโจทย์เยอะๆๆๆๆด้วยตัวเองเท่านั้น 
และข้อสอบแทบทั้งหมด มันก็ลูกไม้เก่าๆ
กี่สิบปีก็เหมือนเดิม

ยังไงๆไปเรียนกวดวิชา กลายเป็นนักทำข้อสอบ แล้วก็อย่าลืมความเป็นนักเรียนด้วยนะจ๊ะ