Docchula Community

พี่เครียดไหม กับการสอบ เอเน็ต และพี่มีเทคนิคอย่างไรจึงเข้าหมอจุฬาได้

Offline LomTip

• *
  • 186
  • 6
  • ~ Keep Smiling!! ~
อย่าไปเครียดเลยน้อง

เครียดไปก็ยิ่งอ่านหนังสือไม่รู้เรื่อง จริงๆนะ

ทำตัวตามสบาย อ่านหนังสือไปเรื่อย (แต่ไม่ใช่เอื่อยเฉื่อยนะ) แล้วจะเข้าใจเอง

ทำข้อสอบเยอะๆอ่ะน้อง จะได้ไม่ตื่นห้องสอบ อิอิ

สู้ๆแล้วกันคะน้อง

เข้ามาเป็น MDCU กับพวกพี่นะ  ::) แล้วจะรู้ว่าชีวิตเป็นอย่างไร 55  :o
Take the first step in faith. You don't have to see the whole staircase, just take the first the step. ^^

Smile, even through the tears.

Offline -

• *
  • 45
  • 2
เอ่อ เทคนิคที่ง่ายและได้ผลมากที่สุดคือ.....

ฝนข้อสอบให้ตรงกับ key ของ สกอ. ผู้ออกข้อสอบ anet นะครับ
ยิ่งตรงกันมากเท่าไร โอกาสที่น้องจะได้เข้ามานั่ง ยืน นอน เดิน ในนี้ก็ยิ่งมากเท่านั้น

อ่า ล้อเล่นคับ

เอาเป็นว่าตอนนี้น้องควรทำข้อสอบเลข ฟิสิกส์ และเคมี ได้แล้วนะ
แล้วก็เริ่มอ่านชีวะไว้ด้วย

เพราะพี่มาอ่านชีวะเอาตอน 10 วันสุดท้าย
วันสอบ anet เลยทำชีวะไม่ได้เลย - -'' กามั่ว 555

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
น้อง.. ไอ้เครียดน่ะมันเครียดกันทุกคนแหละ
แต่จะเครียดมากเครียดน้อยขึ้นอยุ่ที่ตัวน้อง
ถ้าน้องเปนคนขี้เกียจแบบพี่ พี่ขอแนะนำว่ารีบอ่านซะตั้งแต่เนิ่นๆ
(ถึงแม้จะยังไม่ใกล้เวลาสอบ ซึ่งถึงตอนนั้นจะมีแรงกระตุ้นอย่างมากมาย)
อย่างน้อยก็อ่านเก็บๆไปเรื่อยน่ะ
เพราะว่าถ้าน้องไปเหมาๆ เอาวันท้ายๆ มันจะไม่ค่อยได้อะไร แล้วเครียดมากกกก
(เหมือนมิดเทอมของพี่ที่เพิ่งผ่านพ้นไป  ;D)

อ่าน+ ทำบฝ ก่อนสอบ ให้จบก่อนสักอาทิดนึง
แล้วอาทิดสุดท้ายชิลล์ๆ ให้ประมานว่าอ่านไปสักพัก(ครึ่งชั่วโมง) ลุกไปเล่นคอมได้(สองชั่วโมง)ไรเงี้ย  ;D
อ่ะล้อเล่นๆ แต่ดีต่อสุขภาพจิตจริงๆนะ ^^

อีกอย่างที่สำคัญมากนะ
น้องอย่าอ่านหนังสือหามรุ่งหามค่ำ หรืออ่านผิดเวลาเอามากๆ
อย่างเช่นพี่ ชอบอ่านกลางคืน กลางวันหลับทั้งวัน
พอใกล้สอบปรับเวลานอนไม่ได้ มันจะลำบากนะน้อง
คืนก่อนสอบ O-net พี่นอนไม่หลับ ไม่ได้นอนเลยทั้งคืนอ่ะ
ส่วน A-net นอนแค่ 3 ชม.
แล้วพี่ก็แบบกลัวมากๆ ว่าตอนสอบจะไม่ไหว แต่สุดท้ายก็รอดมาได้ - -"
แต่มันอันตรายจริงๆนะ แนะนำว่าไม่ควรทำอย่างยิ่ง~

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
มันก็แล้วแต่คนนะ

ตอนพี่สอบชิวมาก ไม่เครียดเลย (ปกติก็ไม่เคยเครียดอะไรในชีวิตอยู่แล้วยกเว้นเรื่องเดียว)

แต่ไม่ใช่ว่าพี่ไม่เรียนนะ พี่ก็ทำพวกวิชาที่พี่ถนัดให้ดี [พวกที่ไม่ต้องอ่านอย่าง เลข ฟิสิกส์ อังกฤษ]
ส่วนที่ต้องอ่าน (ไทย สังคม ชีวะ) ก็อ่านเดือนสุดท้ายเอา  ;D ;D ;D

ป.ล.ลืมบอกว่าเคมีพี่ทำไม่เป็นเลย ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน อ่านแทบตายไม่รู้เรื่องอยู่ดี  ;D
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
จริงๆเรื่องเวลา น้องผู้ชายอาจจะเครียดกว่าน้องผู้หญิงนะ เพราะต้องเสียเวลา5วันไปกับบางเรื่อง อิอิอิ

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
จริงๆเรื่องเวลา น้องผู้ชายอาจจะเครียดกว่าน้องผู้หญิงนะ เพราะต้องเสียเวลา5วันไปกับบางเรื่อง อิอิอิ

เรื่องอะไรหรอคับพี่ ???
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74

ปีนี้รู้สึกงบเค้าเยอะเลยเป็น 7 วันแล้วครับ  :'(

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
สำหรับพี่...  พี่อาศัยการตั้งใจเรียนในห้องอ่ะ  ::)

พี่เป็นคนที่ไม่ชอบอ่านหนังสือเอามากๆ  พี่เลยตั้งใจเรียนในห้อง  ตั้งแต่ ม.4  (แต่ไม่ได้เรียนแบบบ้าคลั่งนะครับ)  โดยคิดอยู่เสมอๆ ว่าจะเก็บในห้องให้หมด  จะได้ไม่ต้องกลับไปอ่านเนื้อหาอย่างหนักหน่วงที่บ้าน  ถึงเวลาใกล้สอบค่อยอ่าน(55+)  จะได้มีเวลาไปเล่นไปชิว  พอขึ้น ม.6 ก็จะไม่ต้องอ่านของ ม.6 มาก  ที่เหลือก็แค่กลับไปทวนของ ม.4-5 ให้ปึ้กๆ  (ถึงตรงนี้ก็ขึ้นอยู่กับน้องแล้วนะครับว่าตอนเรียน ม.4 - ม.5  ตั้งใจเรียนแค่ไหน  และพื้นฐานแน่นแค่ไหน  ถ้าน้องเรียนแบบฐานไม่แน่นล่ะก็  พี่ก็ขอเอาใจช่วยนะครับ  เพราะมันจะเหนื่อยกว่าคนที่ฐานแน่นๆ มาแล้วพอสมควรเลยล่ะ)  ส่วนเรื่องเรียนพิเศษพี่ก็เรียนนะ  และก็ทุ่มให้กับมันเต็มที่เหมือนกัน  เพราะไม่ชอบอ่านหนังสือ 55+

***แต่ในมหาลัยน้องจะมาทำแบบนี้ไม่ได้แล้วนะครับ  มันต้องอ่านเองด้วยในห้องด้วย 50-50 เลยล่ะ (บางคนอาจบอกเลยว่า อ่านเอง 80 - ในห้อง 20 ด้วยซ้ำ)  เพราะฉะนั้นใครถนัดแบบพี่  ตอนนี้ยังมีโอกาสทำ  ก็ทำซะนะครับ  ;D

ทางด้านของวิชาอ่านวิชาท่อง...  พี่แนะนำนะครับว่าให้อ่านบ้าง  แต่ยังไม่ต้องเต็มที่กับมันมากนัก  และให้อ่านแบบเต็มที่จริงๆ ช่วง 2-3 เดือนก่อนจะสอบอ่ะครับ  ไม่อย่างนั้นถ้าไปอ่านก่อนช่วงนี้...  พี่ก็ค่อนข้างมั่นใจว่าจะลืมกันไปเกือบหมดซะก่อนอ่ะครับ   :-X

และช่วง 1-2 เดือน ก่อนสอบก็เป็นช่วงที่ควรจะเริ่มทำข้อสอบเก่าๆ ได้แล้วนะครับ  ถ้าอ่านไม่ทันก็ขอให้ลองทำไปก่อน  แล้วดูว่าเรื่องไหนทำไม่ได้  แล้วค่อยมาอุดรูรั่วทีหลัง  (ซึ่งเป็นวิธีที่ไม่แนะนำเท่าไร  นอกจากจะไม่ไหวแล้วจริงๆ)

ส่วนเรื่องการทำข้อสอบพี่ก็ไม่ค่อยมีเทคนิคอะไรเท่าไร  แต่อยากจะเตือนอะไรบางอย่างนิดหน่อย (ถ้าข้อสอบยังออกในแนวๆ เดิมนะครับ)

1. ข้อสอบเลข...  พี่สังเกตเห็นว่าในช่วง 2 ปีหลังนี้มันยากขึ้นอย่างได้ใจมากๆ เลยน้อง  เพราะฉะนั้นถ้าน้องทำคะแนนตั้งแต่ปี 48 ลงไปได้มาก  อย่าเพิ่งตายใจนะครับ (คือว่ามันก็ดีแล้วแหละ  แต่อย่าประมาทนะครับ)  และ ขอให้น้องๆ ตั้งใจเรียนที่โรงเรียนให้มากเรื่องสถิติกับความน่าจะเป็นนะครับ เพราะมันเป็นเรื่องที่ง่ายและออกข้อสอบปรนัยรวมกันถึงประมาณ 5 ข้อ  ถ้าโรงเรียนน้องเค้าสอนเรื่องพวกนี้ตอน ม.6 ก็เต็มที่กับมันเลยครับ  ถ้าน้องแม่นๆ ละก็  ข้อหลังๆ (ประมาณ 21-25) น้องจะใช้เวลากับมันน่าจะไม่เกิน 10 นาที  จะประหยัดเวลาไปคิดข้ออื่นได้อีกเยอะ  และเรื่องเวคเตอร์ ปี 50-51  มันเป็น 3 มิติ  ไม่เหมือนกับปีก่อนๆ (แค่ 2 มิติ)  (ซึ่งพี่ก็คิดไม่ได้ 55+  ;D)

2. ข้อสอบวิทยาศาสตร์...  พยายามทำชีวะให้เสร็จก่อนเวลานะครับน้อง  ไม่อย่างนั้นเคมีน้องจะทำไม่ทัน (พี่เป็นมาแล้ว  ดิ่งเกือบ 10 ข้อ  :'()

3. ข้อสอบภาษาไทย...  ถ้าน้องเหลือเวลาก็อย่าลืมไปทวนวรรณคดีวิจักษ์นะครับ  เพราะมันก็ออกเยอะเหมือนกันและก็เน้นจำด้วย  (ส่วนมากจะถามว่าคนที่พูดถึงในกลอนหมายถึงใคร  หรือว่าคำในบทกวีหมายถึงอะไร  ทำนองนี้อ่ะครับ  ซึ่งพี่คิดว่าอาจารย์ที่โรงเรียนของน้องๆ ก็เน้นๆ ช่วงนี้มาแล้วทั้งนั้น)

ส่วนสังคม...  พี่ไม่เก่งอ่ะ  เหอๆๆ  ภาษาอังกฤษ พี่ก็ไม่รู้จะพูดว่าไงดี  เอาเป็นว่าขอพูดแค่พาร์ทแรกของอังกฤษ  มันจะเป็นพวกบทสนทนา  และมี Idiom บ้าง  ตรงนี้จะเป็นกำไรของพวกที่ชอบดูหนัง subtitle กะฟังเพลงภาษาอังกฤษบ่อยๆ  เพราะมันเป็นส่วนที่จะรู้ก็รู้เลย  จะไม่รู้ก็คือไม่รู้  (ถ้าน้องไม่ค่อยได้ฟัง  พี่ก็ขอบอกเลยว่ามันไม่ทันแล้วล่ะ  ให้ลองหาหนังสืออ่านดีกว่า  อ่านผ่านๆ  จำได้ก็จำ  จำไม่ได้ก็อย่าฝืน  อย่าพยายามไปจำทั้งหมด  เพราะพี่คิดว่ามันไม่ค่อยคุ้มเท่าไร  เอาเวลาไปอ่านอย่างอื่นดีกว่า  ไปดู grammar กะ vocab น่าจะเวิร์กกว่านะ)

ส่วนสุดท้าย... เรื่องข้อสอบความถนัด...  มันก็ขึ้นอยู่กับวิธีและความคิดของน้องด้วยอ่ะครับ  พี่ก็ได้คะแนนความถนัดไม่มาก (ได้ 18% เทียบกับเพื่อนๆ ที่ได้กัน 20% อัพ) ซึ่งถือว่าห่างกันพอควรเลยนะ  แต่อย่าไปเครียดมากนะครับ  พี่ก็เป็นตัวอย่างให้เห็นแล้วว่าถึงแม้คะแนนความถนัดน้อย  มันก็ทำได้ (แต่ถ้าได้มากมันก็จะอุ่นใจกว่าเยอะ)  ในทางกลับกัน  คะแนนความถนัดสูงๆ แล้วก็อย่าคิดว่าจะสบายนะครับ  (มีมาหลายรายแล้ว  คะแนน 20% อัพ  แต่ไม่ติดซักที่)  แต่ที่อยากจะเน้นคือ  พาร์มเชื่อมโยงอ่ะครับ  พยายามทำให้ได้เต็ม (ปีที่แล้วมีเต็มหลายร้อยคน  คนได้ศูนย์ก็มี)  เพราะพาร์ทนี้แหละที่จะทำให้คะแนนมันต่างกันเยอะ

ส่วนเรื่องของอิทธิพลของคะแนนความถนัดนั้น...  ถ้าปีไหนข้อสอบมันยาก  คะแนนความถนัดมันจะมีผลเยอะ  ถ้าข้อสอบไม่ยากมาก  คะแนนส่วนนี้จะมีผลน้อย

555+  คราวนี้พล่ามมาซะเยอะ  ยังไงก็คิดว่าคงจะพอเป็นประโยชน์หรือแนวทางให้น้องๆ ได้นะครับ  พี่ๆ เอาใจช่วยให้น้องๆ ผ่านเวลานี้ไปให้ได้นะครับ  อดทนหน่อยนะครับ  อีกไม่กี่เดือนเอง...
« Last Edit: July 27, 2008, 03:31:36 pm by <[S]houne[N]> »

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™

ปีนี้รู้สึกงบเค้าเยอะเลยเป็น 7 วันแล้วครับ  :'(

จริงดิ  :o

เห็นใจรุ่นน้อง  :P
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline KPl

• *
  • 57
  • 1
ก้อปางตายอ่ะ55 ล้อเล่นค่ะๆๆ

พยายามๆๆ ไม่มีอารายเกินความพยายามหรอก
สำคัญอยู่ที่ **ใจ**เท่านั้น

ถ้าเราคิดว่าเราทำได้ มันก้อได้แหละ

พี่ก้อได้ความถนัดน้อยมากก ได้แค่16เอง ในขณะที่คนทั่วๆไปก้อ20อัพจริงๆแหละ
ซึ่งถือว่าตามเยอะมากกกกก
ก้อมาฟิตๆๆเอเนตเอา มีเพื่อนพี่หลายคนได้16ก้อติดกานนน้า

แต่ถ้าได้เยอะมานก้อดีแหละ อย่างน้อยก้ออุ่นใจ แต่ห้ามประมาทน้า
ตั้งใจอ่านหนังสือ

เพราะฉะนั้นห้ามท้อเด็ดขาดเลยยย สู้เค้า ทาเคชิ!!!

แล้วน้องจะรู้ว่า วันที่มีรายชื่อเรา ความเหนื่อยความเครียดก้อจางหายไปเลยยย

พี่เอาใจช่วยน้า

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula

ได้ยินว่าจะไป 7 วัน กันหลายปีแล้วนี่ครับ แต่สุดท้ายก็ไป 5 วันทุกที

ถ้าไป 7 วัน ก็ดีสิ 555+  ;)
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com

ได้ยินว่าจะไป 7 วัน กันหลายปีแล้วนี่ครับ แต่สุดท้ายก็ไป 5 วันทุกที

ถ้าไป 7 วัน ก็ดีสิ 555+  ;)
คิดสักพักถึงจะเข้าใจว่าบางเรื่องคือ รด นี่เอง
อย่าใช้ว่าบางเรื่องสิ
ชวนให้คิดชมัดเลย 555
"Hatred shall burn in its infernal glory.""

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
ความจริงจะเครียดหรือเปล่ามันขึ้นกับว่าเราเตรียมตัวมาสม่ำเสมอขนาดไหนตั้งแต่ตอนม.4-5 ถ้าเตรียมมาดี ตอนม.6ก็จะสบายกว่าคนที่พื้นฐานม.4,5ไม่ดี
ความเครียดขึ้นกับคะแนนความถนัดด้วยนะ ถ้าได้น้อยอย่างพี่(18)ก็คงเครียดมากเพราะปกติคนที่ติดจุฬาคะแนน20upทั้งนั้น :Pตอนรู้คะแนนพี่นอนไม่หลับไปสองวัน :-X
หลังจากนั้นพี่ก็โดดเรียนไปอ่านหนังสือทำข้อสอบเก่าบ่อยๆจนเกรดโรงเรียนเน่า(สุขศึกษาได้ 2 :'(อย่าเลียนแบบก็แล้วกันนะ)
แต่ถ้าน้องคนไหนได้คะแนนความถนัดต่ำๆก็อย่าเอาแต่เครียดไปนะ เครียดเป็นเรื่องปกติแต่ต้องไม่มากเกินไป ไม่เครียดเลยถึงแย่
ต้องแก้ตัวกับA-netให้ได้ คิดไว้ว่าก็ดีแล้วจะได้ทำให้เราขยันกับA-netมากๆแล้วไปอ่านหนังสือซะ :)
สำหรับการอ่านหนังสือวิชาทักษะเช่น คณิตศาสตร์ ภาษาอังกฤษ ภาษาไทย พี่มิกบอกไปเกือบหมดแล้วแหะ :-X ขอเน้นก็แล้วกันว่าเมื่ออ่านเนื้อหาจบแล้วต้องหาโจทย์ข้อสอบเก่ามาทำเยอะๆ
สำหรับวิชาอ่านพวกสังคม ชีววิทยา พี่เรียนพิเศษจบตอนเทอมหนึ่งม.6หลังจากนั้นก็ตะลุยอ่านๆๆๆๆๆเข้าไปหลายๆรอบ(สองวิชานี้พี่จบ3-4รอบ :-Xแทบตายกว่าจะจำได้) ขึ้นอยู่กับความจำความเข้าใจของน้องนะ
ชีววิทยาพี่เรียนEurekaแล้วก็อ่านหนังสือกระทรวงหกเล่มเสริม(ขอบอกว่าหนังสือกระทรวงชีววิทยาสำคัญมากเพราะเค้าออกตามนั้นแหละ)
สังคมพี่เรียนDavance(ร่วมกับไทย)แล้วอ่านหนังสือเล่มแดงของครูpopประกอบ
ชีววิทยา พี่คิดว่าทำข้อสอบบ้างก็ดีนะ(แต่พี่ว่าสองปีที่ผ่านมาข้อสอบง่ายลงมากแค่จำได้ก็ตอบไดหลายข้อ้แล้ว)
ข้อสอบสังคมพี่ว่าก็น่าลองทำสักปีสองปีนะแต่ถ้าเรียนDavanceพี่ว่าถ้าจำเล่มintensiveโตๆได้หมดก็ไม่ต้องทำเยอะ เพราะเค้าสอนตามข้อสอบเก่าเยอะมากประมาณว่าเห็นข้อสอบเก่าแล้วรู้ว่าข้อนี้เค้าสอนในห้องนี่นา(พอข้อสอบปีนี้ออกมาก็งงเพราะไม่ซ้ำปีเก่านี่นา)
ถ้าน้องเรียนDavanceแล้วทำข้อสอบเก่าได้คะแนนสูงอย่าดีใจนะครับเพราะน้องแม่นจุดที่ข้อสอบเก่าออก(แต่ข้อสอบปีนี้อาจจะไม่ออกจุดนั้นก็ได้)
เฉลยข้อสอบสังคมน้องต้องหาของอาจารย์หลายๆท่านมาอ่านดูนะเพราะวิชานี้เฉลยไม่ค่อยตรงกันมากที่สุด บางข้อก็กำกวมตีความได้หลายแบบ แต่เท่าที่ีอ่านมาแนะนำให้อ่านของDavanceคู่ไปกับของครูpopนะ(Davance claimว่าตรงkeyที่ใช้ตรวจข้อสอบและครูpopบอกว่าเค้าอาจเฉลยไม่ตรงkeyแต่เฉลยตรงตามความเป็นจริง)ก็ต้องเลือกๆเอาแหละนะ
ก็หมดแล้วมั้ง พี่มิกดันบอกไปตั้งเยอะแล้ว
สุดท้ายน้องๆต้องแบ่งเวลาดีๆนะครับโรงเรียนก็ต้องให้ความสำคัญบ้าง(ไม่งั้นจะมีเลข2ประจานแบบพี่)ต้องหาเวลาอ่านหนังสือทำข่้อสอบอย่างสม่ำเสมอด้วย
ไม่ควรมาทุ่มแค่ตอนใกล้สอบ ควรอ่านมาเรื่อยๆสม่ำเสมอจะดีกว่า

« Last Edit: July 27, 2008, 08:11:07 pm by Taiyakikung »

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
สำหรับวิชาอ่านพวกสังคม ชีววิทยา พี่เรียนพิเศษจบตอนเทอมหนึ่งม.6หลังจากนั้นก็ตะลุยอ่านๆๆๆๆๆเข้าไปหลายๆรอบ(สองวิชานี้พี่จบ3-4รอบ :-Xแทบตายกว่าจะจำได้) ขึ้นอยู่กับความจำความเข้าใจของน้องนะ

ชีววิทยาพี่เรียนEurekaแล้วก็อ่านหนังสือกระทรวงหกเล่มเสริม(ขอบอกว่าหนังสือกระทรวงชีววิทยาสำคัญมากเพราะเค้าออกตามนั้นแหละ)

ใช่เลยอ่ะสต๊าร์ท!!!  ::)  ชีววิทยาอย่าลืมอ่าน 6 เล่มของกระทรวงนะคร้าบ  ข้อสอบมันมาจาก 6 เล่มนี้ทั้งนั้นแหละ (และต้องอาศัยการประยุกต์และคิดพลิกแพลงนิดหน่อย)  ช้อยส์มันน่ารำคาญมากเลยน้อง  มีมา ข้อ ก.  ข.  ค.  แล้วก็มีช้อยมาประมาณว่า ข้อ 1  ก. ข.  ,ข้อ 2  ข.  ค., ข้อ 3  ก.  ค.,  ข้อ 4  ถูกทุกข้อ  พี่อ่านข้อสอบนี่พี่ปวดเฮดทันที  แล้วมีข้อแบบนี้เยอะมากกกกกกกกก  แถมพี่ก็ไม่ถนัดท่องๆ ซะด้วย  เกือบไม่รอด

ว่าแต่... สต๊าร์ทอ่านตั้ง 3-4 รอบเลยเหรอ  ฟิตโคตร  :o   เราอ่านจบได้รอบนึงก็ถือว่าบุญโขแล้วอ่ะ 555+  :D

Offline pt

• *
  • 94
  • 0
  • นานแค่ไหน ก็จะรอ...(รึป่าว555)
พี่ไม่เครียดเท่าไหร่นะ แต่ออกแนวตื่นเต้นมากกว่า ประมาณว่า โอ้ย ตายละ จะสอบอยู่แล้วอีกไม่กี่วัน อ่านไม่ทันแล้ววววว(feel นี้ทุกครั้งที่สอบ)
ถ้าน้องไม่อ่านแต่เนิ่นๆ น้องจะเกิดอาการแบบอยากอ้วกมากมายถ้าต้องอ่านวันละหลายๆชั่วโมง หนังสือจะกองเต็มพื้น
แล้วจะเบื่อมากกกกกกกก ช่วงเวลานั้นก็จะมีแต่สอบเสร็จจะทำนู่นทำนี่เต็มหัวสมองไปหมด เพราะฉะนั้นแล้วอย่าวางใจนะ เพราะเวลาจะโบยบินไปโดยที่น้องไม่รู้ตัว (กว่าพี่จะรู้ตัวอีกทีก็หลังปีใหม่ เหลือเวลากอยู่สองเดือน  :P)