Docchula Community

อยากถามพี่ว่า ....

- - - - - -

อยากถามพี่ว่า ....
« on: August 04, 2008, 04:35:26 pm »
มีคนหลายคน บอกว่า การเรียนที่ไหนมันก็เหมือนกันแหละนะ ถ้าเลือกแพทย์ จุฬา ก็จะมีสังคมพวกไฮโซเรียนกัน

ส่วน ศิริราช ก็จะเน้นถึกกันหน่อย เห็นเค้าว่า ศิริราช เรียน anatomy 2 เทอมกันเลยทีเดียว แต่เด็กส่วนมาก

ก็เลือกแพทย์จุฬากัน  อ่ะ  มีมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับเรื่องนี้ อ่ะ อยากรู

และถามพี่อีกคำถามว่า
situation Dialog :  ถ้าสมมติพี่เป็นนิสิตแพทย์ชั้นปีที่ 6 แล้วพี่กำลังจะเข้าสอบ เพื่อได้ใบประกอบวิชาโรคศิลป์แล้ว

ประมาณว่า ถ้าสอบผ่าน ก็จะได้เป็นหมอเต็มตัว อ่า แต่เผอิญว่ามี คนโทรมาต้องการความช่วยเหลือจากเรา

ซึ่งเราเป็นนิสิตแพทย์อยู่ แล้วกำลังจะสอบด้วย ในไม่กี่นาทีข้างหน้านี้ (คนไข้คนนั้นเจ็บหนักมาก) พี่จะทำอย่างไร

ระหว่าง ไปช่วยผู้ป่วยคนนั้นก่อน แล้วก็ค่อยสอบปีหน้า แต่ว่า พี่ยังไม่จบแพทย์นะ เพราะขาดสอบ

กับอีกประการ หนึ่งก็คือ สอบแพทย์ก่อนแล้วไปช่วยทีหลัง

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
Re: อยากถามพี่ว่า ....
« Reply #1 on: August 04, 2008, 05:14:57 pm »
เรื่องสถาบันพี่ไม่ขอพูดถึงละกัน ให้เป็นวิจารณญาณส่วนบุคคล (แต่ในใจลึกๆไม่เป็นแบบนั้น  ก็พี่เลือกจุฬานี่น้อง)

ส่วนคำถามที่น้องถามนั้นพี่ขอตอบว่าพี่จะเข้าสอบเพื่อจบเป็นแพทย์ในปีนั้น เพราะขณะนั้นเรายังเป็นนิสิตแพทย์อยู่ ไม่มีใบประกอบโรคศิลป์ จึงไม่มีสิทธิที่จะไปรักษาคนไข้ได้ และตามที่น้องบอกมาว่าผู้ป่วยมีอาการหนัก ต้องการความช่วยเหลือ มันก็อาจจะเกินกำลังความสามารถของเราก็เป็นได้ ดังนั้นจึงควรส่งผู้ป่วยไปให้ถึงมือแพทย์ที่เชี่ยวชาญมากกว่า

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #2 on: August 04, 2008, 05:18:51 pm »
ข้อแรก
พี่ขอบอกจากใจจริงๆ ว่า "ที่ไหนก็เรียนหนักเหมือนกัน" แน่น้อน
แพทย์ไม่มีเรียนสบายหรอกครับ ขึ้นกับเราว่าจะเรียนให้มีความสุขหรือเปล่า?
พี่ขอไม่เปรียบเทียบสองสถาบันนะ แต่ขอบอกเกี่ยวกับของเราละกัน
ที่นี่เราอยู่กันอย่างครอบครัวครับ หากน้องได้มาสัมผัสเองน้องจะเข้าใจ
ไฮโซมันก็มีทุกที่แหละครับ ที่นี้ไม่ใช่แพทย์ไฮโซหมดหรอกครับ พี่มั่นใจว่าส่วนใหญ่ไม่ใช่
แต่ก็แน่นอนที่เราจะมี Activity มาก เพราะมหาวิทยาลัยเราก็มีหลายคณะอยู่ กิจกรรมก็มากและยังใกล้กับแหล่งความบันเทิงอีกนับไม่ถ้วน มันเลยดูเป็นหมอไฮโซ
แต่ถ้าน้องลองได้มาเห็นพวกพี่จริงๆ ลองได้มาคุย มันจะไม่ใช่เลยครับ 555+
ข้อสอง
พี่จะติดต่ออาจารย์อ่าครับ (ไม่ช่วยเองนั่นเอง) เพราะหากเราจะสอบแปลว่าต้องมีคนคุมใช่มะ คนคุมก็อาจารย์ๆ เนี่ยแหละ
หากมันไม่มีคนคุม หรือไม่มีอาจารย์ หรือติดต่อไม่ได้อีก พี่ก็ต้องดูว่าจะช่วยอะไรได้มั้ย ใกล้กับที่ๆ เราอยู่เพียงไหน
เพราะพี่ว่ามันคงไม่ใช่จะมีพี่คนเดียวหรอกครับ
ปล. พี่อยู่ปีสอง ความคิดหรือจริยธรรมอาจจะยังไม่ถูก 100% 555+
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #3 on: August 04, 2008, 05:28:05 pm »
เรื่องสถาบันน้องถามทบอร์ดนี้ี่คำตอบก็คงเหมือน ๆ กันอ่ะนะ พี่็เลือกที่นี่กันนิ - -"

สถานการณ์สมมตให้ิอยู่ปี 6 ไม่รู้แฮะ พอดีอยู่ปี 1 555+
อือ ก็ต้องดูก่อนว่าเรื่องไรแหละ จัด priority (แบบเคมี > <!!)
ไม่ใช่แบบไม่รู้จะกินไรเลยโทรมาให้เราไปช่วยเลือกเงี้ย ไร้สาระ -*-
แล้ว่ปกติเวลามีคนไข้ฉุกเฉินร้ายแรงจริงคงไม่มีใครโทรเรียกแพทย์ปี 6 หรอก ความเป็นไปได้ต่ำอ่ะ  - -"
ส่วนใหญ่เค้าก็ให้แพทย์ที่เข้าเวรอยู่ดูแล แล้วก็โทรตามแพทย์ที่เชี่ยวชาญเฉพาะทางไรก็ว่าไป
แต่ถ้าเค้าอุตส่าห์โทรตามจริง พี่ก็ช่วยเค้าเต็มที่นะ
ด้วยการติดต่ออาจารย์หรือพี่ๆของพี่ที่จบแล้ว ก็เราเป็นครอบครัวแพทย์จุฬาไง 555+

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #4 on: August 04, 2008, 06:15:05 pm »
ที่ไหนก็หนักพอ ๆ กันแหละครับ เรียนแพทย์ไม่มีคำว่าสบาย T_T อยู่ที่ความพอใจส่วนตัวครับ (แน่นอน พี่ก็มีความพอใจส่วนตัวที่นี่ อิอิ) และอาจจะเพราะคณะตั้งอยู่ในสถานที่ไฮโซ เลยพลอยได้ความไฮโซไปด้วย :-X แต่ถ้าเข้ามาแล้วจะรู้สึกว่าไม่ใช่เลยครับ ทุกคนเป็นกันเองมาก ๆ ทั้งรุ่นพี่แล้วก็อาจารย์

ความถึก ต้องใช้อย่างยิ่งครับ 8) ต้องพร้อมเสมอกับการรับความรู้ใหม่ใส่หัวทุกวัน วันละเยอะ ๆๆๆๆๆๆๆๆ มาก ๆ และเป็นความรู้แบบต่อยอด ประมาณว่า ถ้าเราไม่เข้าใจของเมื่อวานนี้ ก็จะหมักหมมเข้าไปทุกที ๆ เรียนแล้วจะได้รู้ซึ้งถึงคำว่าดินพอกหางหมูที่แท้จริง
สรุปว่า สาหัสครับ

ส่วนคำถามที่ถาม น้องเอามาจากหนังเรื่องหมอเจ็บรึเปล่าเนี่ย คุ้น ๆ นะ

ปี 6 จริง ๆ แล้วยังเป็นคนจัดการกับคนไข้เป็นอันดับ 3 รองจากพี่ resident (พี่ที่มาเรียนต่อเฉพาะทาง) และอาจารย์ - อ้างอิงจากที่อาจารย์ ส. บอก

ดังนั้นถ้าคนไข้ยิ่งอาการหนัก คงต้องยิ่งให้ผู้มีประสบการณ์มากกว่าดู คงเป็นไปได้ยากมากที่เค้าจะตามเราไปจัดการ แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์ขึ้นมา ก็คงตอบเหมือนที่ข้างบนตอบมาครับ ว่าจะพยายามติดต่อรุ่นพี่ หรืออาจารย์แทน - อันนี้ความเห็นส่วนตัว

LADY LOO

« Reply #5 on: August 04, 2008, 06:17:13 pm »
555+
จขกท. เอาพล็อตเรื่องมาจาก "หมอเจ็บ" ป่ะคะ :-[
เราก็ได้ดูนา

ที่พระเอก จะเข้าสอบ
แต่หลวงตา ดันป่วย ใช่ม้า ???
พระเอกก็เลยจำต้องวิ่งออกจากห้องสอบ
เพื่อไปช่วยหลวงตา
ตัวเองเลยไม่ได้เข้าสอบซะงั้นนน :)

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #6 on: August 04, 2008, 06:20:12 pm »
ที่ไหนก็หนักพอ ๆ กันแหละครับ เรียนแพทย์ไม่มีคำว่าสบาย T_T อยู่ที่ความพอใจส่วนตัวครับ (แน่นอน พี่ก็มีความพอใจส่วนตัวที่นี่ อิอิ) และอาจจะเพราะคณะตั้งอยู่ในสถานที่ไฮโซ เลยพลอยได้ความไฮโซไปด้วย :-X แต่ถ้าเข้ามาแล้วจะรู้สึกว่าไม่ใช่เลยครับ ทุกคนเป็นกันเองมาก ๆ ทั้งรุ่นพี่แล้วก็อาจารย์

ความถึก ต้องใช้อย่างยิ่งครับ 8) ต้องพร้อมเสมอกับการรับความรู้ใหม่ใส่หัวทุกวัน วันละเยอะ ๆๆๆๆๆๆๆๆ มาก ๆ และเป็นความรู้แบบต่อยอด ประมาณว่า ถ้าเราไม่เข้าใจของเมื่อวานนี้ ก็จะหมักหมมเข้าไปทุกที ๆ เรียนแล้วจะได้รู้ซึ้งถึงคำว่าดินพอกหางหมูที่แท้จริง

ส่วนคำถามที่ถาม น้องเอามาจากหนังเรื่องหมอเจ็บรึเปล่าเนี่ย คุ้น ๆ นะ

ปี 6 จริง ๆ แล้วยังเป็นคนจัดการกับคนไข้เป็นอันดับ 3 รองจากพี่ resident (พี่ที่มาเรียนต่อเฉพาะทาง) และอาจารย์ - อ้างอิงจากที่อาจารย์ ส. บอก

ดังนั้นถ้าคนไข้ยิ่งอาการหนัก คงต้องยิ่งให้ผู้มีประสบการณ์มากกว่าดู คงเป็นไปได้ยากมากที่เค้าจะตามเราไปจัดการ แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์ขึ้นมา ก็คงตอบเหมือนที่ข้างบนตอบมาครับ ว่าจะพยายามติดต่อรุ่นพี่ หรืออาจารย์แทน - อันนี้ความเห็นส่วนตัว

หิมะจะตก พี่แดนตอบมีสาระ 5555+

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
« Reply #7 on: August 04, 2008, 06:53:10 pm »

หิมะจะตก พี่แดนตอบมีสาระ 5555+

อืมไม่น่าเชื่อเรยนะเนี่ย

ปกติบางทีตอบนี่มีแต่ emo โผล่มาให้เห็น
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #8 on: August 04, 2008, 06:54:31 pm »

ปกติบางทีตอบนี่มีแต่ emo โผล่มาให้เห็น

แต่ไอ้ 2 rep ที่มา quote เนี่ย ปั่นเห็น ๆ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #9 on: August 04, 2008, 07:00:50 pm »
ปีหนึ่งศิริราชโหดกว่าหลายเท่า  :P :P
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #10 on: August 04, 2008, 07:10:50 pm »

แต่ไอ้ 2 rep ที่มา quote เนี่ย ปั่นเห็น ๆ
ไอ้เรปที่3ก็ปั่นเหอะะะะ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

• *
  • 4671
  • 123
« Reply #11 on: August 04, 2008, 07:29:02 pm »
อืม ๆ นี่เราพยายามโพสต์แบบมีสาระมากขึุ้้นแล้วนะ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #12 on: August 06, 2008, 12:29:15 am »
8)

คนที่ไร้สาระยิ่งกว่าพี่แดน  :P :P :P
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
« Reply #13 on: August 06, 2008, 09:00:36 am »
ถึงศิริราช จะถึก เป็นสาย strengthก็ตาม
เราก็พยายามอ่านหนังสือมากๆ
นำความรู้ที่เพียงพอไปรักษาคนไข้
ให้หายได้ก็okแล้ว
"Hatred shall burn in its infernal glory.""

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #14 on: August 06, 2008, 11:44:46 am »
ที่อื่นเรียนเป็นไง พี่ไม่รู้นะ เพราะว่าไม่ได้ไปเรียนด้วย

แต่ที่จุฬา เราเรียนแบบ problem based ครับน้อง --> เป็นที่มาของ PBL อันโด่งดังที่น้องจะเจอตอนปีสาม

เรียนแล้ว(น่า)จะเอาไปใช้ได้จริง :-X มั้ง ? ?

I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ