Docchula Community

เคล็ดลับ

บุคคลทั่วไป

เคล็ดลับ
« on: February 20, 2009, 09:00:37 pm »
พี่ครับบ  บอกวิธีที่ทามไห้ขยันหน่อยสิครับ :-*

ทามไงดีอ่า
คือว่าโง่+ขี้เกียดอ่าพี่

อยากขยันๆอะ  แบบว่า

เคยคิดว่าจะอ่านหนังสือทุกวานอะพี่แต่มานทามไม่ได้อะ
อยากฉลาดอะ
ช่วยหน่อยนะครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Re: เคล็ดลับ
« Reply #1 on: February 20, 2009, 09:14:34 pm »
อืมมมม

ถ้าอยากขยันลองตั้งเป้าหมายดูสิครับ ไม่ก็หาอะไรที่เป็นแรงจูงใจให้ตัวเอง ::)
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #2 on: February 20, 2009, 09:18:10 pm »
ดู Kungfu Panda แล้วเค้าบอกว่า เคล็ดลับคือการไม่มีเคล็ดลับอ่ะ ทั้งการทำก๋วยเตี๋ยว เป็นนักกังฟูหรือเรียนหนังสือ 555+

« Last Edit: February 24, 2009, 09:17:23 pm by KiaGz!~ »

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #3 on: February 20, 2009, 09:47:39 pm »
น้องลองตั้งเป้าหมายให้ตัวเอง แล้วก็ให้รางวัลตัวเองเมื่อสามารถทำให้สำเร็จได้ดูสิครับ

อย่าตั้งเป้าหมายยากเกินไป
เอาแค่ในระดับที่เราต้องใช้พยายามนิดหน่อยเพื่อที่จะทำมันให้สัมฤทธิ์ผล
จะได้ไม่ท้อตอนที่ทำไปครึ่งทางแล้วก็เปลี่ยนเป้าหมายหนีซะงั้น

แล้วก็อย่าตั้งเป้าหมายง่ายเกินไป
เพราะมันจะไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย

แล้วพอเราทำได้ตามเป้าหมายนั้นแล้ว
เราก็ตั้งเป้าต่อไป ให้ยากขึ้น ต้องใช้ความพยายามขึ้นกว่าเดิมขึ้นไปเรื่อยๆ

ยกตัวอย่างเช่น
ตั้งใจว่าจะอ่านหนังสือครึ่งชม. ให้ reward ตัวเองเป็นเล่นเกมครึ่งชม.
แล้วก็เพิ่มเป็นอ่านหนังสือ 1 ชม. เล่นเกม ครึ่งชม.
แล้วก็อัพเป็นอ่านหนังสือ ชม.ครึ่ง เล่นเกม 15 นาที  อะไรอย่างงี้

การหักดิบไม่ช่วยอะไร รังแต่จะทำให้น้องรู้สึกกระวนกระวาย
อ่านหนังสือด้วยความฝืนใจ แล้วก็ไม่รู้เรื่องในที่สุด
(จริงๆอันนี้แอบเข้าข้างตัวเองนิดส์นึง พี่ไม่ได้เล่นเกมแล้วขาดใจว่ะ 55+)

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ ได้ผลไม่ได้ผลนี่ขึ้นอยู่กับแต่ล่ะคน
ว่าชอบแบบนี้มั้ย มีวินัยกับตัวเองมากแค่ไหน
สู้ๆนะน้อง  :)

ปล. นานๆจะมีสาระซักทีนะเนี่ย  ;D

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #4 on: February 20, 2009, 10:02:46 pm »
ตั้งใจว่าจะอ่านหนังสือครึ่งชม. ให้ reward ตัวเองเป็นเล่นเกมครึ่งชม.
แล้วก็เพิ่มเป็นอ่านหนังสือ 1 ชม. เล่นเกม ครึ่งชม.
แล้วก็อัพเป็นอ่านหนังสือ ชม.ครึ่ง เล่นเกม 15 นาที  อะไรอย่างงี้

อัพเป็นอ่านหนังสือ 15 นาที เล่นเกม 10 ชั่วโมงตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว ;D
A book, tightly shut, is but a block of paper.

• *
  • 5419
  • 29
« Reply #5 on: February 20, 2009, 10:05:36 pm »

อัพเป็นอ่านหนังสือ 15 นาที เล่นเกม 10 ชั่วโมงตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว ;D
เอิ่ม อันนั้นเกินไปนิด  >:(

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
« Reply #6 on: February 20, 2009, 10:09:21 pm »

เป็นตัวอย่างที่... 555555

เอ่อ อย่างเราปกติก็ขี้เกียจนะ
ไม่สอบไม่อ่านว่างั้น
เดี๋ยวนี้อัพเป็นไม่ใกล้โคตรๆ จะไม่อ่าน 5555

ทำไงให้ขยัน?
ทำให้เกิดข้อผิดพลาดหรือความผิดหวังสักอย่างอ่ะ
ที่ทำให้เราสำเหนียกตัวเองได้ว่าควรอ่านแล้ว
อย่างเช่น ไปสอบโควต้า แต่ออกมาแย่มาก แล้วจะรุ้ตัวอ่ะว่าแค่นี้ยังไม่ได้
ถ้าสนามใหญ่กว่านี้จะทำยังไง ถูกปะ
ก็จะมีกำลังใจอ่านเองโดยไม่ต้องบังคับตัวเอง
แต่ถ้ายังไม่รุ้สึกอะไร อันนี้ก็เอ่อ ช่วยไม่ได้และ - -

(คล้ายๆ อะไรรุ้มะ.. แลปฉิ่ง ผลออกมาแบบว่าควรสำเหนียกตัวเองได้แล้ว  ;D)

บุคคลทั่วไป

« Reply #7 on: February 23, 2009, 03:20:22 pm »
น้องลองตั้งเป้าหมายให้ตัวเอง แล้วก็ให้รางวัลตัวเองเมื่อสามารถทำให้สำเร็จได้ดูสิครับ

อย่าตั้งเป้าหมายยากเกินไป
เอาแค่ในระดับที่เราต้องใช้พยายามนิดหน่อยเพื่อที่จะทำมันให้สัมฤทธิ์ผล
จะได้ไม่ท้อตอนที่ทำไปครึ่งทางแล้วก็เปลี่ยนเป้าหมายหนีซะงั้น

แล้วก็อย่าตั้งเป้าหมายง่ายเกินไป
เพราะมันจะไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย

แล้วพอเราทำได้ตามเป้าหมายนั้นแล้ว
เราก็ตั้งเป้าต่อไป ให้ยากขึ้น ต้องใช้ความพยายามขึ้นกว่าเดิมขึ้นไปเรื่อยๆ

ปล. นานๆจะมีสาระซักทีนะเนี่ย  ;D

คือพี่คับ   เป้าหมายมานก้อมีอยู่หรอก คืิิออยากเอนติดคณะดีๆ  เช่นหมอ 
หรือเภสัชไรงี้อ่าคับ

แต่มานก้อไม่มีความขยันขึ้นเรย

อย่างสอบปลายภาคที่โรงเรียนอ่าพี่  ผมก้อไม่ค่อยอ่านอ่า
หรือเพราะผมคิดว่าเปนแค่ในโรงเรียนก้อไม่รู้นะคับ

คือไงมานก้อไม่อ่านอ่าพี่  ทามงายดี

อีกอย่าง ตอนนี้ผมกำลังจะขึ้นม.5อะพี  แต่อ่อนอังกิดอ่า 
อยากเก่งมากด้วยแต่มานก้อไม่ยอมอ่านทามงายดีครับ่

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #8 on: February 23, 2009, 05:52:44 pm »
จริงๆ สภาพแวดล้อมมันก็มีผลค่อนข้างมากนะ

เช่น ถ้าอยู่ในกลุ่มเพื่อนที่ขยัน ก็จะทำให้เราต้องขยันไปด้วย เพราะจะรู้สึกว่าตัวเองตามไม่ทัน และไม่อยากถูกทิ้งไว้

แต่ถ้าอยู่ในกลุ่มที่ไม่ค่อยเรียนแบบพี่ตอน ม ปลาย........ก็ตัวใครตัวมันละกัน ถ้าไม่อ่านใครจะไปช่วยได้ล่ะ :P

• *
  • 5419
  • 29
« Reply #9 on: February 23, 2009, 06:06:21 pm »
ถ้าตัวน้องบังคับตัวเองให้อ่านไม่ได้ แล้วใครจะบังคับให้น้องอ่านได้ละครับ? (ของพี่ก็มีเว้นทั่นแม่คนนึง เหอๆ)
มัวแต่บ่นว่าไม่อ่านๆแล้วหวังจะให้พวกพี่พูดอะไรล่ะครับ
มันไม่มีเคล็ดลับที่ทำปุ๊บแล้วอยากอ่านปั๊บเลยหรอกนะ (ถ้ามีพี่คงใช้กับตัวเองไปแล้ว  :'()
ยังไงมันก็ขึ้นอยู่กับตัวน้องเองแหละครับ

อย่างที่เรปบนๆพูดว่า
ถ้าน้องไปสอบสนามใหญ่แล้วเกิดคะแนนออกมาแย่กว่าที่คิดไว้ น้องถึงจะรู้สึกตัวว่าเราอ่านน้อยไป
พี่ว่าอย่าให้มันถึงขั้นนั้นเลยนะ  มันอาจจะช้าเกินแก้ เอาเป็นว่า น้องก็พยายามๆอ่านหน่อยแล้วกันนะครับ  :)

บุคคลทั่วไป

« Reply #10 on: February 24, 2009, 08:49:33 pm »
จริงๆ สภาพแวดล้อมมันก็มีผลค่อนข้างมากนะ

เช่น ถ้าอยู่ในกลุ่มเพื่อนที่ขยัน ก็จะทำให้เราต้องขยันไปด้วย เพราะจะรู้สึกว่าตัวเองตามไม่ทัน และไม่อยากถูกทิ้งไว้

แต่ถ้าอยู่ในกลุ่มที่ไม่ค่อยเรียนแบบพี่ตอน ม ปลาย........ก็ตัวใครตัวมันละกัน ถ้าไม่อ่านใครจะไปช่วยได้ล่ะ :P

คือพี่ผมก้อชอบอยู่ในกลุ่มเพื่อนเก่งๆอ่านะ  (ถึงผมจะไม่เก่งก้ิอตาม)
แต่มานก้อไม่ได้ดีขึ้นเรยอะ

ถ้าตัวน้องบังคับตัวเองให้อ่านไม่ได้ แล้วใครจะบังคับให้น้องอ่านได้ละครับ? (ของพี่ก็มีเว้นทั่นแม่คนนึง เหอๆ)
มัวแต่บ่นว่าไม่อ่านๆแล้วหวังจะให้พวกพี่พูดอะไรล่ะครับ
มันไม่มีเคล็ดลับที่ทำปุ๊บแล้วอยากอ่านปั๊บเลยหรอกนะ (ถ้ามีพี่คงใช้กับตัวเองไปแล้ว  :'()
ยังไงมันก็ขึ้นอยู่กับตัวน้องเองแหละครับ

อย่างที่เรปบนๆพูดว่า
ถ้าน้องไปสอบสนามใหญ่แล้วเกิดคะแนนออกมาแย่กว่าที่คิดไว้ น้องถึงจะรู้สึกตัวว่าเราอ่านน้อยไป
พี่ว่าอย่าให้มันถึงขั้นนั้นเลยนะ  มันอาจจะช้าเกินแก้ เอาเป็นว่า น้องก็พยายามๆอ่านหน่อยแล้วกันนะครับ  :)

คือพี่ผมก้อสอบเยอะนะ แต่ไม่ติดก้อคิดว่าชข่างมันอะ

หรือยังไม่ถึงเวลาครับเพราะตอนนี้กำลังจะขึ้นม.5คับ

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #11 on: February 24, 2009, 09:03:26 pm »
เพิ่งขึ้นม.5 ไปเที่ยวเล่นให้สนุกก่อนเถอะน้อง ;D ;D ;D

พอถึงเวลาที่จำเป็นต้องอ่านจริงๆ เดี๋ยวมันก็มีแรงผลักดันเองแหละ ;)

• *
  • 5419
  • 29
« Reply #12 on: February 24, 2009, 09:13:26 pm »
ปีนี้จะขึ้นม.5 ใช่ป่ะ
คือจริงๆพี่ก็เริ่มอ่านตอนจะจบม.6อ่ะ ก่อนหน้านั้นก็เรียนไปเรื่อยเปื่อย (โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน)
น้องเรียนๆเล่นๆไปก่อนก็ได้ครับตอนนี้อ่ะ แต่ไม่ถึงกับไม่สนใจเรียนเลยนะ
ถ้าน้องตั้งใจเรียนซักหน่อยไปเรื่อยๆ เวลาสอบจะได้ไม่ต้องมาลำบากอ่านเยอะๆไง (เหมือนที่พี่อ่านไม่ทันตอนนี้  :'()

หวังว่าตอนขึ้นม.6 น้องจะมีกะจิตกะใจอ่านกับเค้ามากขึ้น  :P