Docchula Community

ขำคำปรึกษา จากพี่ แพทย์ จุฬาฯ ทุกคนเลยนะคับ(เข้ามาที)

อยากเป็นหมอ ครับ

สวัสดีดีครับ พี่ๆ ทุกคน คือ ผมอยากเข้า แพทย์ จุฬาฯ มากกกกกกกกก เลยอ่ะคับ แล้วก็ ศิริราช กับ รามา ด้วยอ่ะคับ แต่ติดยุที่ว่า ผมไม่ได้เรียน ยุ รร ดังอะไรเลยอ่ะคับ อยุ่ต่างจังหวัดด้วยอ่ะคับ แล้วเป็นแค่ โรงเรียน อำเภอ อ่ะครับ แต่ผมอยากเข้า แพทย์ จุฬาฯ อ่ะครับ เลยอยากจะมาปรึกษาพี่ๆ นะครับ ผมอยู่โคราชนะครับ
1.เรื่องการเตรียมตัวอ่ะครับ ผมควรจะอ่านมากแค่ไหนอ่ะครับ ถึงจะสามารถสอบติด อ่ะครับ แล้วควรทำโจทย์มากขนาดไหนอ่ะครับ (ผมกลัว มหิดล เตรียม สวน อ่ะครับ มากกกกกๆ
2.เรื่องเรียนพิเศษครับ เรียนที่ไหนดีอ่ะครับ
คณิต ครับ---ตอนนี้ผมคิดว่าจะเรียน อ.อรรณพ อ่ะครับ พอดีผมสามารถนั่งรถมาเรียน กทม ได้อ่ะครับ พี่ๆว่า เป็นยังไงครับ ดีรึป่าว
ฟิสิกส์ ----- ตอนนี้ผมยังเลือกไม่ถูกอ่ะครับ ระหว่าง แอพพลายด์ กับ นีโอ อ่ะครับ เรียนที่ไหนดี ที่มีความรู้แน่นๆๆๆๆๆ ไปสอบอ่ะครับ
เคมี--------อ.อุ๊ แน่นอนครับ 55+
อังกฤษ---- ENCONCEPT หรือ ครูสมศรี ดีอ่ะครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเรียนเอนคอนเสป อ่ะครับ แต่ ถ้าที่อื่นดีกว่า ก็จะไปเรียนนะครับ
3.มีนักเรียนต่างจังหวัดที่เข้า กสพท. เยอะไหมอ่ะครับ ปีๆนึง แล้ว ถ้ามีผมคิดว่าคงจะเป็น รร จังหวัดแน่ๆ เลย เหอๆๆ
4.พี่ๆ มีหนังสือแนะนำมั๊ยอ่ะครับ
5.ผมอยากทราบเทคนิค / การเตรียมตัวสอบ ของพี่ๆ อ่ะครับ ช่วยบอกผมทีนะครับ
6.ถ้าจะเข้า แพทย์ จุฬา ศิริราช รามา อ่ะครับ ต้องทำคะแนน แต่ละวิชาประมาณเท่าไรอ่ะครับ (ยกตัวอย่างคะแนนพี่ๆก็ดีนะครับ อิอิ.
วิชาเฉพาะ ด้วยอ่ะครับ

ผมขอขอบคุณ พี่ๆทุกคน มากๆๆนะครับ แล้วผมจะพยายามทำให้ได้นะครับ แพทย์ จุฬาฯ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
1.น้องๆอย่าไปกลัวเด็กโรงเรียนอื่นครับ เค้าเก่งได้เท่าไหน เราก็เก่งได้ขนาดนั้นแหละ อยู่ที่ความขยัน ความตั้งใจและความพยายามของน้องเองครับ

2.เรื่องเรียนพิเศษนี่ ถ้าเคยลองเรียนดูแล้วชอบที่ไหนก็เรียนที่นั่นแหละ จริงๆมันก็คล้ายๆกัน แต่ถ้ายังไม่เคยลองก็ลองถามเพื่อนๆน้องดูน่าจะพอเป็นแนวทางได้

3.เด็กต่างจังหวัดเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เทพกันทุกคน

4.พี่หมอขอเฉลย (ซึ่งยังไม่ออกเลย ;D ;D ;D)

5.พี่เน้นวิชาที่ใช้ความเข้าใจ ไม่ต้องท่องอะ (เลข ฟิสิกส์ อังกฤษ) ที่เหลือค่อยไปอ่านเดือนสองเดือนก่อนสอบ [แต่ความจริงไม่ได้อ่านไทยสังคมชีวะไปสอบ ;D]

6.ต้องได้เท่าไร....ต้องได้เยอะที่สุดเท่าที่น้องทำได้ครับ

พี่ได้คะแนน ANET
- เลข 75
- อังกฤษ 83
- ไทย 71
- สังคม 46.25
- วิทย์ 52.5

พื้นฐานแพทย์ 19.2 มั้ง
A book, tightly shut, is but a block of paper.

hoho

เห็นหัวข้อ ขำคำปรึกษา เอิ๊กๆๆๆ 555

สวัสดีดีครับ พี่ๆ ทุกคน คือ ผมอยากเข้า แพทย์ จุฬาฯ มากกกกกกกกก เลยอ่ะคับ แล้วก็ ศิริราช กับ รามา ด้วยอ่ะคับ แต่ติดยุที่ว่า ผมไม่ได้เรียน ยุ รร ดังอะไรเลยอ่ะคับ อยุ่ต่างจังหวัดด้วยอ่ะคับ แล้วเป็นแค่ โรงเรียน อำเภอ อ่ะครับ แต่ผมอยากเข้า แพทย์ จุฬาฯ อ่ะครับ เลยอยากจะมาปรึกษาพี่ๆ นะครับ ผมอยู่โคราชนะครับ

ดีดีคับ โรงเรียนไม่เกี่ยวๆ เกี่ยวที่ตัวเอง โคราชดีออก พี่เคยไป เเดดร้อนนิดๆ จิงๆกรุงเทพก็ร้อนนะเอ้อ 555

1.เรื่องการเตรียมตัวอ่ะครับ ผมควรจะอ่านมากแค่ไหนอ่ะครับ ถึงจะสามารถสอบติด อ่ะครับ แล้วควรทำโจทย์มากขนาดไหนอ่ะครับ (ผมกลัว มหิดล เตรียม สวน อ่ะครับ มากกกกกๆ

อย่าไปกลัวคับ บ้ากันทุกคนเลย 555  คือตอนนี้น้องอยู่ชั้นไรหละคับ จะเอนท์รึยัง ถ้ายังมอสี่มอห้าก้ออ่านที่เรียนให้เเม่นๆนะ ถ้าขึ้นมอหกก้อตั้งใจอ่าน วางเเผนการอ่านดีดี การวางเเผนก้อขึ้นกับตัวน้องนะ ว่าน้องชอบที่จะอ่านเเบบไหน อันนี้พี่คงเเนะนำไม่ได้ น้องคงต้องดูตัวเองว่าชอบเเนวไหน เเต่ทำตัวขยันๆไว้อ่ะ พี่ว่าน้องคิดว่าอยากอ่านก้อถือว่าดีระดับนึงเเล้วนะ เราตั้งใจเข้าไว้อ่ะคับ

2.เรื่องเรียนพิเศษครับ เรียนที่ไหนดีอ่ะครับ
คณิต ครับ---ตอนนี้ผมคิดว่าจะเรียน อ.อรรณพ อ่ะครับ พอดีผมสามารถนั่งรถมาเรียน กทม ได้อ่ะครับ พี่ๆว่า เป็นยังไงครับ ดีรึป่าว

อรรณพสอนยากอ่ะครับ พี่งง555 เเละน้องก้อต้องขยัน การบ้านเยอะโคตร

ฟิสิกส์ ----- ตอนนี้ผมยังเลือกไม่ถูกอ่ะครับ ระหว่าง แอพพลายด์ กับ นีโอ อ่ะครับ เรียนที่ไหนดี ที่มีความรู้แน่นๆๆๆๆๆ ไปสอบอ่ะครับ

นีโอครับ 555 พี่ชอบ

เคมี--------อ.อุ๊ แน่นอนครับ 55+

อ่า ตามใจครับ ทำการบ้านละกาน

อังกฤษ---- ENCONCEPT หรือ ครูสมศรี ดีอ่ะครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเรียนเอนคอนเสป อ่ะครับ แต่ ถ้าที่อื่นดีกว่า ก็จะไปเรียนนะครับ

ครูสมศรีมั้งนะ เเต่พี่เรียนสองที่อ่ะ อิอิ

3.มีนักเรียนต่างจังหวัดที่เข้า กสพท. เยอะไหมอ่ะครับ ปีๆนึง แล้ว ถ้ามีผมคิดว่าคงจะเป็น รร จังหวัดแน่ๆ เลย เหอๆๆ

ไม่รู้อ่ะครับ พี่พึ่งเข้า เเต่พี่มั่นใจว่ามี เราอย่าไปกลัว

4.พี่ๆ มีหนังสือแนะนำมั๊ยอ่ะครับ

เยอะอ่ะ เเหะๆ ขึ้นกะตัวน้องด้วยว่าชอบเเบบไหน น้องลองเข้าร้านหนังสือหาดู บางเล่มพี่ซื้อมาไม่ดีเรย ก้อวางไว้งั้นเเหละที่บ้าน

5.ผมอยากทราบเทคนิค / การเตรียมตัวสอบ ของพี่ๆ อ่ะครับ ช่วยบอกผมทีนะครับ

พี่ไม่มีอ่ะ จิงๆพี่เริ่มช้ามาก เเต่ตอนใกล้ๆพี่ขยันอ่ะ เเทบจะโดดโรงเรียนบ่อยมาก เเต่ไม่ใช่เรื่องดีหรอกนะ น้องต้องเเบ่งเวลา อย่าเครียดด้วย รักษาสุขภาพ เวลาเครียดก้อคุยกับคนที่ติดเเร้ว สบายใจดี555 เอ้อ ทำสรุปย่อ เวิร์คนะคับ

6.ถ้าจะเข้า แพทย์ จุฬา ศิริราช รามา อ่ะครับ ต้องทำคะแนน แต่ละวิชาประมาณเท่าไรอ่ะครับ (ยกตัวอย่างคะแนนพี่ๆก็ดีนะครับ อิอิ.
วิชาเฉพาะ ด้วยอ่ะครับ

ทำเลข วิทย์ อังกิดดีๆอ่ะคับ ขึ้นกะน้องชอบวิชาไรอีกนั่นเเหละ 555 ดตัวเองไว้เป็นหลัก

ผมขอขอบคุณ พี่ๆทุกคน มากๆๆนะครับ แล้วผมจะพยายามทำให้ได้นะครับ แพทย์ จุฬาฯ ขอบคุณอีกครั้งครับ

คับ เเล้วเจอกันนะน้อง

Offline xcube

• *
  • 60
  • 7
พี่แนะนำให้เรียนภาษาไทยครับน้อง
หนังสือก็แนะนำ "อ่านอย่างไร เขียนอย่างไร" ( พิมพ์อย่างไร )
 >:(

ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมาย แต่เห็นแล้วอดทักไม่ได้

ส่วนเรื่องการเตรียมตัวนี่ ก่อนอื่นตั้งใจเรียนในโรงเรียนกับอ่านเพิ่มเติมเองเป็นหลักก่อนครับ แน่นอนว่าการสอบแข่งขันแบบนี้คงต้องเรียนเพื่อทำข้อสอบให้ได้ด้วย แต่ก็อยากจะเน้นย้ำให้เรียนให้เข้าใจก่อน พวกข้อสอบก็ลองหาหนังสือโจทย์น่าจะมีไม่น้อย ถ้ามีเพื่อนที่สนใจก็ช่วยกันเรียน แลกเปลีี่ยนความรู้กัน
ราคาหนังสือพวกนี้เทียบกับค่าเรียนพิเศษแล้วถูกกว่ากันเยอะมาก ช่วยพ่อแม่ประหยัดได้ก็เป็นเรื่องที่ดีนะครับ

อีกอย่างที่มีความสำคัญมากขึ้นสมัยนี้ คือการใช้ internet ช่วยในการเรียน แน่นอนว่าน้องเข้ามาในนี้ได้ก็ต้องเข้าถึง internet ได้ไม่ยาก ในระดับนี้อาจจะยังมีประโยชน์ต่อการเตรียมสอบไม่ได้มากนัก แต่ก็น่าจะพอมีบ้าง ยิ่งถ้าน้องอยากเรียนแพทย์ ในอนาคตจะหนีไม่พ้นการหาความรู้จาก internet ฝึกไว้เร็วก็ยิ่งได้เปรียบนะครับ

ในส่วนที่เรียนเองไม่ไหวจริงๆ เช่นเรียนเองแล้วไม่มีสมาธิ อ่านเองไม่เข้าใจ ปรึกษาใครไม่ได้ หรือเวลาไม่พอ การเรียนพิเศษก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง สิ่งที่อยากแนะนำคือ แต่ละที่ก็เหมาะสมกับคนเรียนแต่ละคนไม่เหมือนกัน ที่ที่ดังๆ คนเรียนเยอะๆ ไม่ได้แปลว่าจะดีสำหรับน้อง เช่น บางทีอาจจะสอนช้า หรือสอนเนื้อหาที่ง่ายหน่อย สำหรับคนที่พื้นฐานไม่ค่อยดี หากน้องมีพื้นฐานดีพอควรไปเรียนก็คงจะไม่ค่อยได้ประโยชน์ ในทางกลับกันบางทีก็สอนยากเกินสำหรับคนเรียนทั่วๆไป แต่อาจจะดีกับคนที่พื้นฐานแน่นๆ ส่วนที่ไหนจะเหมาะกับน้องก็คงต้องประเมินเอง(หรืออาจจะต้องลองเองถ้าเป็นไปได้)

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ ขอให้โชคดีครับ  ::)

Offline InwAssist

• *
  • 157
  • 10
  • Torque = work เพราะTorque = เเรง x ระยะทาง -*-
ดอททุกวันให้เต็มที่ก่อนสอบ  ;D ;D ;D ;D ;D พูดเล่น

อ่านหนังสือให้เเม่นยำ

ที่สำคัญอย่าไปคิดว่าคนอื่นมันจะได้คะเเนนเท่าไร ไม่ต้องกังวลเรื่องนั้น

เเข่งกับตัวเองนั้นหละน้อง หัวใจสำคัญ ::) ::)
APEM 5-5 out dog na sad 55555+