Docchula Community

คืนนี้ ดีเจปิแอร์ขอจัดรายการเปิดเพลงไว้อาลัยให้น้องพีระวิทย์ คับบ

ก้อ วันนี้ได้ลองหาบทเพลงซึ้งๆ เพื่อมอบให้กับน้องพีเปนจำนวนหนึ่งแล้ว
อาจจะจัดรายการในคืนนี้ ซัก สามทุ่ม
(เหมือนจองล่วงหน้าเรย เหอๆ)

อยากให้น้องพีได้ฟังเพลงที่พี่เปิดให้ได้จัง....

พี่อยากบอกว่า ดีใจมากที่ได้รู้จักพี
พีเปนคนที่มีความตั้งใจในการทำทุกอย่าง....

เมื่อปีที่แล้วในช่วงแข่งขันซิงกิ้งคอนเทสต์ รอบแรก....
น้องพี ก้อขอคำปรึกษากับพี่เกี่ยวกับเรื่องการร้องเพลง
การเลือกเพลง รวมทั้งเทคนิคการร้องเพลง
(ไม่รุว่าเค้าปรึกษาถูกคนรึเปล่าเนอะ เหอๆ)

นอกจากนี้เค้าก้อได้ส่งคลิบเสียงที่เค้าอัดไว้เองให้พี่ ปิแอร์ฟัง...

จำได้ว่า เมื่อคราวนั้นฟังแล้วรู้สึกว่า น้องเค้าเสียงก้อใช้ได้นะ
แต่ก้อแอบหัวเราะในความตั้งใจของเค้าที่เหมือนจะใช้ความพยายามร้องมากเกินไป....

แต่
เมื่อได้หยิบเอาคลิบเสียงนั้นมาฟังในวันนี้....
ความรู้สึก มันบอกไม่ถูก...
มีแต่เพียงน้ำตาที่หลั่งออกมา....

มันบอกไม่ถูกจริงๆครับ

ผลปรากฏว่า
น้องพี เค้าไม่ได้ผ่านเข้ารอบสอง....

ในขณะที่ผลออก
วันนั้นพี่ก้อได้เปนกรรมการตัดสินในรอบแรก....
เมื่อเค้าร้องเสร็จ เค้าก้อมาถามพี่ว่า "พี่ปิแอร์ ผมร้องเปนยังไงบ้างครับ??"

พี่ก้อตอบว่า น้องพีก้อ ร้องดีนะ แต่ว่า คนแข่งขันในวันนั้น มีแต่คนเก่งๆ สมัคร
ไม่ว่าจะเปนจาก สินกำว้อยซ์ หรือ จาก CU Band
ก้อคือ การแข่งขันรอบแรก เค้าเอาคนเข้ารอบวันละ 10 คน เปนวันๆ เลยเปนวันที่ยากที่สุด....

น้องเค้าก้อพูดว่า
"ผมคงเลือกเพลงที่ชิวเกินไปละมั้ง"

พี่ได้แต่ให้กำลังใจเค้าเท่าที่ทำได้....

และ เค้า ก้อบอกพี่ว่า
"เดี๋ยวปีหน้าผมจะลงแข่งใหม่ และจะเลือกเพลงที่โชว์พลังเสียงมากกว่านี้ พี่ปิแอร์ช่วยผมเลือกเพลงด้วยนะ..."

ความรู้สึกในตอนนั้น
กับตอนนี้ ....
มันช่างต่างกันลิบลับ ราวกับว่า มันจะไม่มีอีกแล้ว ที่จะได้ยินเสียงน้องพี ร้องเพลงในรายการนี้....

มันบอกไม่ถูกเลย กับความรู้สึกของพี่ตอนนี้...

แต่
พี่คิดว่า ปีนี้ พี่จะตั้งใจลงซิงกิ้งคอนเทสต์ เพื่อน้องพี
สานต่อความฝันของเค้า

ถึงแม้ว่าผลจะเปนยังไง แต่พี่ก้อดีใจที่ได้ร้องเพลงให้น้องพีครับ

หลับให้สบายนะพี^^"

พี่ปิแอร์

ปล. เห็นด้วยกับพลอยครับ
- - - wishing you were somehow here again ***

พึ่งจะรู้ข่าวก็ตอนนี้เอง
ตั้งแต่ที่พี่ไปรับน้องตอนม.4 จนถึงตอนนี้ แม้เราจะไม่ได้คุยกันมากมาย
แต่พี่ก็จำน้องได้เสมอ  ตอนแข่งซิงกิ้ง เราก็ประกวดวันเดียวกัน  แล้วก็ตกรอบแรกมาเหมือนกัน
พี่ยังอึ้งๆอยู่เลย น้องเป็นที่รักของเพื่อนๆ หลายๆคนคงเสียใจกับการจากไปของน้องมาก
อะไรที่เคยทำให้น้องไม่พอใจ พี่ก็ขอโทษด้วยนะ ขอให้น้องพักผ่อนให้สบาย ตลอดไป
 RIP....

ตอนนี้ก้อจัดไปเรื่อยๆนะ ถึงประมาณ 6 โมงเย็น
เด๋วคงมาใหม่นะครับ
- - - wishing you were somehow here again ***