Docchula Community

อยากรู้ว่าหมอคิดไงกับพยาบาล

NU

สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ นักศึกษาแพทย์   :)  คือว่าข้าพเจ้านิสิตพยาบาล ปีหนึ่ง ณ มหาวิทยาลัยรัฐบาลแห่งหนึ่ง 
อยากถามว่า  คุณหมอทั้งหลายคิดยังไงกับวิชาชีพพยาบาล  อยากรู้ในมุมมองคุณหมอจัง :-[ เพราะที่เจอมาก็เจอแต่นักศึกษาแพทย์ร่วมสถาบัน        ไม่ให้เกียรติ  >:(  อาจจะถามว่าหากคุณหมอขึ้นวอร์ดแล้วจะให้เกียรติเหล่านางพยาบาลหรือป่าว    ???  ขอบคุณค่ะ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ยังไม่ได้เจอเอง แต่ได้ยินจากพี่ ๆ มาเยอะเหมือนกันครับ -*-
บางคนบอกเลยว่าที่นี่ โรงพยาบาล ไม่ใช่ โรงแพทย์
(ดูตรงข้ามกับกรณีของเจ้าของกระทู้เนอะ T^T")

แต่ธรรมชาติของเรื่องประเภทนี้สิ่งที่ดีจะไม่ถูกเล่า สิ่งไม่ดีนี่ยาวววว
ดังนั้นอย่าเอาคนไม่กี่คนมาตัดสินเป็นภาพรวมของวิชาชีพจะดีกว่าครับ
ความจริงแพทย์ที่ดีก็มีไม่ดีก็มี พยาบาลที่ดีก็มีไม่ดีก็มีเหมือนกันนั่นแหละ

เป้าหมายของทั้งแพทย์และพยาบาลก็เหมือน ๆ กันคือเพื่อคนไข้ไม่ใช่หรอ ^^?
ทำงานร่วมกันแล้วก็ ทำใจให้สบาย ถ้อยทีถ้อยอาศัย รักกัน ๆ ดีกว่าครับ

ปล.บอร์ดนี้มีพบาบาลจุฬาฯมาอ่านบ้างไหมเนี่ย > <"

Edit : ลิมตอบคำถาม ขึ้นวอร์ดแล้วให้เกียรติพยาบาลแน่นอนครับ ^^"
« Last Edit: July 17, 2010, 04:36:55 am by KiaGz!~ »

การให้เกียรติ สำหรับผมแล้ว มีความหมายแค่ยืนยันว่า คนที่ให้เกียรติเราเค้ามีเกียรติ เพราะเค้าสามารถให้เราได้
ไม่ได้มีความหมายอะไรถึงตัวเรา
 :)

ส่วนเรื่องวิชาชีพ ผมมีปัญหากับพยาบาลมากครับ มีปากเสียงกันบ่อยๆ
เรื่องค่าใช้จ่ายในบ้าน เรื่องการเลี้ยงลูก เรื่องญาติ  เรื่องพลัดกันงอน เรื่องไม่่ค่อยมีเวลาให้ ฯลฯ
« Last Edit: July 17, 2010, 01:03:37 pm by doctorpuchong »

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
ผมว่าอย่าเอาคำพูดของคนบางคนที่มีอคติต่อกันมาประเมินค่าคนที่เหลือเลยครับ แน่นอนผมไม่อาจปฏิเสธได้ว่าอาจจะมีบางคนมีความรู้สึกแบบนั้น ไม่ว่าจะเป็น แพทย์ นิสิตแพทย์ พยาบาล หรือนักศึกษาพยาบาล

แต่ก่อนที่คุณจะตัดสินใครซักคนว่าเค้ามีความคิดอย่างไร มีพฤติกรรมอย่างไร ผมก็อยากให้เปิดใจให้กว้าง อย่ามีอคติต่อกันก่อน แล้วลองดูเป็นกรณีไป

หรือแม้กระทั่งเค้ามีพฤติกรรมเช่นนั้น ก็อยากให้คุณลองมองย้อนพิจารณาตัวด้วยว่า ที่ผ่านมานั้นได้ทำในสิ่งที่สมควรดีพอแล้วหรือยัง สมควรแก่เกียรติที่เค้าพึงจะมอบให้หรือไม่

ส่วนตัวที่ผ่านมาผมขึ้นวอร์ดก็มีนักศึกษาพยาบาล เข้ามาปฏิบัติงานพอสมควร ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกันนะครับ น้องๆ นศพ. ก็น่ารักดี ก็ถ้อยดีถ้อยอาศัยกันไป ผมว่าอย่าเพิ่งมีอคติคิดอะไรกันมากเกินไปเลยครับ ทำใจให้สบายแล้วเป็นมิตรกับทุกคนที่เข้ามาในชีวิตดีกว่าเนอะ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Offline 125 66

• 3244
  • 64
แม่พี่ เป็นพยาบาล ครับ
ก็จะมีบุคลิกเป็นพยาบาล คือ มีความเป็นระเบียบเรียบร้อยมาก แทบจะเอาโครงการ 5ส มาใช้ในบ้านเลย
(เก็บเช้าเก็บเย็น แปะป้ายบอกทั่วบ้านว่าลิ้นชักอะไรใส่อะไร)

พยาบาล ในสายตาพี่ เป็นคนที่ทำงานหนักครับ
จริงอยู่อาจจะแบ่งวันละ 3 กะ มีเวลานอนอย่างน้อย 8 ชั่วโมง ไม่ได้ทำงาน 48 ชั่วโมงต่อเนื่องแบบหมอ
แต่เขามีเวรหลายหนต่อเดือน และก็ในเวรก็ต้องดูแลคนไข้หลายเตียงในวอร์ด
คนไข้หลายคนก็มีเรื่องที่ต้องดูต่างกันไป คนนี้ต้องเจาะนี่ตอนนี้ คนนี้ได้ยานี่ตอนนั้น คนโน้นห้ามนอนราบ คนโน้นต้องฯลฯ

และพยาบาล เขาทำงานประจำแบบนี้ทุกวันครับ
หมอยังมีเปลี่ยนวอร์ดไปเรื่อย
แต่พยาบาล...พี่เห็นอยู่วอร์ดไหนก็วอร์ดนั้น นานนนนนนนนน (ไม่นับ นศพ ที่เปลี่ยนไมาเหมือน นสพ.)
ถ้าเป็นพี่ คงเบื่อน่าดู

และพี่รู้สึกว่า พยาบาลมีสายงานการบังคับบัญชากัน ลดหลั่นเป็นชั้นๆ เหมือนทหารเลย
ระบบรุ่นพี่รุ่นน้องก็ปึ้ก เคารพอาวุโสกันมาก
รักกันแบบครอบครัวผู้หญิงๆด้วยกัน
น่ารักดีครับ^^

ส่วนเรื่องการให้เกียรติ ไม่รู้สิครับ สำหรับพี่แล้ว พี่พยาบาลคือคนที่อยู่มาก่อน เป็นเจ้าของวอร์ด ที่นสพ และหมอๆทั้งหลายผลัดเปลี่ยนกันเข้าไปอาศัยเรียน และเข้าไปจัดการดูแลคนไข้
เหมือนพี่ๆพยาบาลเป็นเจ้าบ้าน และทีมงานที่เข้มแข็ง ช่วยเหลือผู้ผลัดเปลี่ยนมาทุกคนให้ทำงานได้
บางครั้งอาจจะเบื่อๆบ้างที่ต้องตอบหมอทุก 2 สัปดาห์ที่มาใหม่ว่า ใบอะไร tube อะไรเก็บตรงไหน กุญแจส้วมอยู่ตรงไหน
แต่พี่ไม่เคยเห็นพี่พยาบาลบ่นนะ

ไม่คิดดูถูก หรือไม่ให้เกียรติเลยครับ
ล้วนแล้วแต่ผู้มาก่อน ที่มีประสบการณ์ทั้งสิ้น
และเป็นทีมงานเดียวกันทั้งนั้น
ทำงานกันก็ต้องมีกระทบกันมั่ง เป็นธรรมดาอยู่แล้วหละครับ

ปล. อีกความคิดนึงคือ เห็นใจวิชาชีพพยาบาลครับ ได้ยินข่าวมาว่าเดี๋ยวนี้สาวๆยุคใหม่ไม่เหมือนสมัยก่อน ไม่แห่กันมาเป็นนางฟ้าในโรงพยาบาลกัน (ฮิตแต่จะไปเป็นนางฟ้าบนเครื่องบิน หรือไปทำงานเป็นนักธุรกิจ ฯลฯ มากกว่า)
ทำให้กำลังพลพยาบาลลดลง และต้องพยายามกันมากขึ้นในการเรียนการสอนให้พยาบาลจบมาดีทีคุณภาพอย่างที่ตั้งเกณฑ์ไว้ (ข้อมูลจากหนังสือพิมพ์สักฉบับ อ่านเมื่อไม่ถึงปีที่แล้ว)
« Last Edit: July 17, 2010, 06:51:59 pm by 125 66 »

Offline piroj_sa

• *
  • 24
  • 0
ทุกวงการ ย่อมมีคนดีและไม่ดี มเองก็เคยเห็นเพื่อนหมอวไม่ให้เกียรติพยาบาล แต่บางครั้งก็เห็นพยาบาลไม่ให้เกียรติหมอ เช่นกัน
สำคัญคือ ถ้าใครไม่ดีกับเราก็อย่าไปยุ่งกับเขาแล้วตัวเราเองก็ต้องให้เกียรติผู้อื่นอย่างที่อยากให้ผู้อื่นให้เกียรติเรา

ตัวผมเอง คิดว่าพยาบาลคือ ทีม.... ที่ต้อง ทำงานร่วมกันในการดูแลผู้ป่วย จึงให้เกียรติเพราะแต่ละคนย่อมมีความชำนาญในการทำงานต่างๆกันไป และหารให้เกียรติซึ่งกันและกัน ย่อมทำให้ผลของการทำงานออกมาดี

NU

:-[ ขอบคุณพวกพี่ๆนิสิตแพทย์ที่เข้ามาตอบให้  หนูก็ไม่ได้มีอคติกับแพทย์หรอก  เพราะหนูก็อยากเข้าแพทย์นะ  แต่สมองมาได้แค่พยาบาล   :'(
แต่ก็รักในวิชาชีพพยาบาลแล้ว  ไม่อยากเป็นฟอสซิลด้วย  ;D   หนูก็ชอบหมอนะ    หนูยังชอบพวกๆพี่เลยเรียนตั้งจุฬาแต่เป็นกันเองสุดๆอ่ะ   อยากให้นิสิตแพทย์ที่ม.เอาเป็นแบบอย่างจัง  แต่หนูก็คงต้องเก็บความรู้สึกไว้ลึกๆแหละ  เพราะสิ่งที่สำคัญที่สุดคือการดูแลรักษาคนไข้  8) หวังใจว่าจะได้ร่วมงานกัน :)    สวัสดีค่ะ

เภสัชกรเก่า

ทุกวิชาชีพก็มีทั้งดีทั้งไม่ดีแหละครับ
แต่ดีมากกว่าแน่ๆ
คนที่เขาให้เกียรติคนอื่น เพราะเขามีเกียรติ
ส่วนคนที่ไม่ให้เกียรติคนอื่น เพราะเขาไม่มีไงครับ
ก็เลยไม่รู้จะเอาอะไรมาให้

Theone

หมอมีดีไม่ดี พยาบาลก้อดีและไม่ดีเหมือนกัน ... ใครดีมาเราดีไป ใครร้ายมาเราก้อจะนิ่งไว้ๆๆ ^^
เราก้อจะได้ขึ้นวอร์ดแล้ว อีกสองอาทิตๆ มาดูกันๆ ว่าจะเจออะไรบ้าง (เราเปนนักศึกษาพยาบาล)
ปล.  .. พยาบาลจุฬามาอ่านแล้วน่ะ 555