Docchula Community

พี่หมออ่านหนังสือจริงจัง!! ตอนเหลือเวลาเท่าไรค่ะ*เอาจริงๆนะ + ขอคำแนะนำค่ะ

jio

ตามหัวข้ออ่ะค่ะ

หนูเป็นคนไม่ได้เรียนดีอะไร อ่อนเลข

แล้วมีวิธีขจัดความขี้เกียจ

ยังไงบ้างค่ะ

หนูเหลือเวลา 6 เดือน ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

แบบว่าที่ผ่านมาหนูก็เริ่มแบบดีบ้างถอยบ้าง

แต่คิดว่าจะเอาจริงแล้วค่ะ 6 เดือนยังทันไหมค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

พี่หมอละค่ะ อ่านจริงจังเมื่อเหลือเวลาเท่าไร ตอบตามความจริงนะค๊ะ ><

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
น้องเหลือเวลาตั้ง 6 เดือน เยอะมากเลยอ่ะสำหรับพี่

ปีที่เเล้วพี่อ่านอาทิตย์นึงก่อนสอบ เเถมอ่านไม่ทันอีกบางวิชาไม่ได้อ่านไปเลย T T(ปีที่เเล้วขี้เกียจมากมายคิดว่าอ่านเจ็ดวันคงทัน)

พี่ว่าหกเดือนถ้าตั้งใจอ่านจริงๆ ทันเเน่นอน ปิดเทอมเดือนนึงนั้งทบทวนทำโจทย์ยังไงก็ทันทุกวิชาอยู่เเล้ว

ก็อ่านไปเรื่อยๆเเหละ พออ่านไม่รู้เรื่องก็ค่อยพักเเล้วมาอ่านใหม่

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
เ่อ่อ...

น้องครับ แต่ละคนใช้เวลาอ่านไม่เท่ากันหรอก  บางคนนี่เดือนเดียวก็ทัน เพราะฐานเค้าแน่นครับ เรียนมา ม.4 ม.5 ม.6 เขาเก็บความรู้มาได้ตลอด ทำให้ตอนอ่านทวนใช้เวลาไม่มากนัก

6 เืดือนนี่จะพอมั้ย พี่ว่าพอครับ วางแผนการอ่านให้ดี ตั้งใจ และอดทนหน่อยนะครับ

ส่วนถ้ามาถามเพื่อจะอ้างอิงกับพี่ๆ บางคน  พี่ว่ามันไม่ค่อยเป็นประโยชน์เท่าไรหรอกครับ เพราะแต่ละคนต่างกันจริงๆ  พี่่ว่าน้องเองน่าจะรู้ตัวดีที่สุดครับ ว่าตอนนี้น้องพร้อมขนาดไหน  "ถ้าสามารถเริ่มอ่านได้จริงจังเร็วเท่าไร มันก็ยิ่งเป็นผลดีกับตัวเองมากเท่านั้นครับ"  แต่ถ้าอ่านแล้วมันไม่ไหวก็พักบ้างนะครับ อย่าหักโหมมาก

สำหรับเรื่องกำจัดความขี้เกียจนี่ก็อยู่ที่ตัวล้วนๆ ครับ เป็นการแข่งขันกับตัวเอง ว่าจะเอาชนะความขี้เกียจของตัวเองได้หรือเปล่า เพื่อนพี่บางคนใช้วิธีการกระตุ้นแบบว่าแปะ post-it ไว้ทั่วๆ ห้อง เขียนข้อความประมาณว่า "ถ้า (เซ็นเซอร์) ไม่อ่าน (เซ็นเซอร์)จะสอบได้มั้ย"  "อนาคตอยู่ข้างหน้า" ทำนองเนี้ยอ่ะครับ  เขาบอกว่าพอเห็นข้อความแล้วมันก็กระตุ้นได้พอสมควรเลยล่ะ

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
ส่วนถ้ามาถามเพื่อจะอ้างอิงกับพี่ๆ บางคน  พี่ว่ามันไม่ค่อยเป็นประโยชน์เท่าไรหรอกครับ เพราะแต่ละคนต่างกันจริงๆ  พี่่ว่าน้องเองน่าจะรู้ตัวดีที่สุดครับ ว่าตอนนี้น้องพร้อมขนาดไหน  "ถ้าสามารถเริ่มอ่านได้จริงจังเร็วเท่าไร มันก็ยิ่งเป็นผลดีกับตัวเองมากเท่านั้นครับ"  แต่ถ้าอ่านแล้วมันไม่ไหวก็พักบ้างนะครับ อย่าหักโหมมาก

ต่างคนก็ต่างกันอะ แต่ถ้าอยากรู้อยากลองว่าเราขาดเหลือประมาณไหนก็ลองเปิดข้อสอบเก่าๆดู
ถ้าเห็นแล้วสบายๆ ก็แปลว่าโอเคแล้ว แต่ถ้าเห็นปึ๊บช็อกนิ่ง...นั่นแสดงว่าเราต้องใช้เวลาอ่านยาวนานเหมือนกันล่ะนะ- -"
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
พี่อ่านประมาณ 3 อาทิตย์
ที่โรงเรียนหยุดให้อ่านก่อนสอบแอ๊ด หลังปลายภาคอ่ะครับ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Mr.อูมาหมิ

• *
  • 175
  • 1
  • อัล มุฮัรรอม[เดือน1]
    • FACEBOOK
ตอนพี่อ่านก่อนเอ็นท์มันจะเน้นทบทวนมากกว่าอ่ะน้อง

พี่อ่าน 3 เดือนก่อนสอบ gat/pat รอบตุลาอ่าน้อง[พี่ยื่นodod]
การทบทวนก็กินเวลาไม่ค่อยมากอ่ะ เวลาส่วนใหญ่พี่ไปทำโจทย์มากกว่าอ่ะน้อง

แล้วพอทำโจทย์จนหมดแล้ว ก็กลับมาเก็บตกส่วนที่สำคัญ เล็ก ๆ น้อย ๆ
แต่วัน ๆ พี่ก็ไม่ได้โหมอ่านมากมายหรอกนะ ก็แค่หลังเลิกเรียนถึงทุ่มนึงเท่านั้นหละ  ::) ::)
I was Enchanted to meet you TOO <3

ความจริงตั้งแต่เปิดเทอม 2 ม.6 พี่ก็ตั้งใจว่าจะอ่านทุกวัน

แต่ว่า...

มัวแต่เพลิดเพลินกับกีฬาสีของโรงเรียน =  =  รู้ตัวอีกที เหลือเวลาไม่ถึงเดือน!  :o

เริ่มอ่านแบบมุ่งมั่นตั้งแต่ตอนหยุดช่วงปีใหม่ ถึง 20 มกราฯ

(มันไม่ดีเลยนะน้อง  สุ่มเสี่ยงเกินไปๆ)

แนะนำ : ยิ่งเริ่มอ่านเร็วมากเท่าไหร่ เราก็ยิ่งเดินใกล้เส้นชัยมากขึ้นเช่นกัน  8)

ไม่อยากเป็นอะมีบาบาร์บี้ . ว้าว ได้เป็นสาหร่ายเถ้าแก่น้อยแล้ว

Offline Hap

• *
  • 50
  • 1
ความเก่งมีส่วนในการสอบ แต่สิ่งที่วัดกันจริงๆคือ ความขยันครับ และหมั่นทบทวนครับ :)
ตูน Bodyslam :-P
{B}@RriE{R}
Di-Hap

Offline NoNsense

• *
  • 114
  • 1
ที่จริงจังจริงๆ ก็ 1 เดือนก่อนสอบอ่าค่ะ  ตัดขาดจากโลกภายนอกเลยทีเดียว  1 เดือน
แต่ก็เป็นอะไรที่คุ้มค่าจริงๆค่ะ
แต่ก่อนหน้านั้นก็อ่านนะคะ แต่อ่านเรื่อยๆแบบไม่เครียดมาก
 8)

พี่หัวไม่ค่อยดี ก้อเลยอ่านนานหน่อย 2 3 เดือน  ::)
New Admin

Offline oPaMo

• *
  • 241
  • 4
20 วันอ่ะ จริงจัง  ;)ก่อนหน้านี้ก็เรื่อยๆอ่านเนื้อหา แต่วันจริงจังก็คือตะลุยโจทย์ :P พยายามทำโจทย์วันละ 100 ข้อแล้วอ่านเฉลยจนหมด(ไม่ค่อยทัน) :-X

ความจริงคนจะมองว่าพี่ขยันนะ ไม่รู้ทำไม (ยกเว้ยคนใกล้ตัวจริงๆ จะรู้ 555)
มีจะอ่านบ้างช่วงก่อนสอบแกทแพท (ขอย้ำว่าบ้าง และอย่าเอาเยี่ยงอย่างเพราะคะแนนมันห่วยมากน้องเอ้ย)

และพอเทอมสองที่พี่คิดว่าจะขยันก็เกิดปัญหาเหมือนพี่คนอื่นๆ นั่นแหละ
กีฬาสี! (ความจริงก็ไม่เชิงปัญหาหรอก พี่เต็มใจทำ) กลับบ้านเย็นบ้าง ไปดูหนังกับเพื่อนบ้าง หลังจากนั้นก็ไม่ได้อ่านต่ออยู่ดีเพราะชนกับกลางภาคที่โรงเรียน (และแอบติดนิยาย แหะๆ) ก็เริ่มได้อ่านจริงก็ปีใหม่

แต่ว่าพี่ก็เป็นโรคอ่านหนังสือตอนใกล้สอบไม่ได้อ่ะ มันเครียด จะพ่นไฟ 555
สรุปคงได้อ่านอยู่สักเกือบสองอาทิตย์นั่นแหละ  :P

ผลปรากฎว่าพี่ติดนะ แบบเกือบไม่ติดอ่ะน้อง (เห็นคะแนนตัวเองแล้ว อื้ม... เครียดใช้ได้)
สรุปคือมีเวลาเท่าไหร่ใช้ให้คุ้มค่า อย่าทำตามแบบพี่ น้องจะได้ไม่เสียใจภายหลังว่า เอ๊ะ! มีเวลาหกเดือน ทำไมไม่นั่น นี่ นะ =]
สู้ๆ นะน้องงง!
อาจไม่ดูดีเท่าดาวดวงใด
แต่ฉันอยู่ใกล้กว่าดาว =]

พี่ว่ามันสำคัญตั้งแต่ ม.4 เลยนะ
พี่ก็ตั้งใจในห้อง

ก่อนสอบแค่ทบทวนก็พอแล้ว  ::)

Offline SoftWind

• *
  • 152
  • 4
เวลาเป็นสิ่งสำคัญนะน้อง ไม่ว่าเราจะเหลือเวลามากเพียงใด
แต่ถ้าเราจัดสรรเวลาไม่ดี ก็หมดเวลาได้เหมือนกัน

6 เดือน ถือว่ามากนะสำหรับพี่
น้องก็ลองวางแผนการอ่านดูนะ เอาแบบอ่านสบายๆ ไม่กระทบสุขภาพ ก็น่าจะโอเค  :)
โลกสวยด้วยมือเรา ^_^