Docchula Community

รบกวนท่านผู้รู้ผมขอถามเรื่องคุณสมบัติครับ

tonyyy

สวัสดีครับ :)
รบกวนด้วยนะครับ
1.การสอบเข้าแพทย์ ไม่มีการกำหนดอายุใช่หรือไม่ อายุเกิน20 สอบได้ใช่รึเปล่า? จะโดนคัดออกตอนสัมภาษณ์หรือไม่ อย่างไร
2.หากมีลูก มีภรรยาแล้ว ทางคณะกรรมการมีสิทธิ์ตัดเราออก ตอนสัมภาษณ์หรือไม่ คือมีลูกเมียแล้วเรียนแพทย์ได้ไหม?
3.ประกาศ กสพท ปี 2556 นี้ สายศิลป์สามารถสอบได้และจะไม่ถูกตัดออกตอนสัมภาษณ์จริงหรือไม่ อย่างไร ผมจบสายศิลป์คำนวณมานานแล้ว
4 ผมไม่มีคะแนน ONET (มีวิชาเดียว)เนื่องจาก ตอนอยู่ ม ปลาย ผมไม่ได้ไปสอบทุกวิชา(สอบวิชาเดียว) เพราะตอนนั้นมั่นใจว่าไม่ต้องใช้คะแนน
จะถูกตัดสิทธิ์หรือไม่ แต่เท่าที่ผมดู เขาใช้คะแนนโอเนทเฉพาะนักเรียนที่จบปีนี้
5.จากข้อ4 เกรดเฉลี่ยผมอยุ๋ที่ 3 ต้นๆแต่วิชา คณิต และวิท เกรดเฉลียผมอยู่ที่ราว 1 คณะกรรมการจะพิจารณาตัดผมออกหรือไม่
6.ปีนี้ กสพท ระบุถึงนักศึกษาเกินชั้นปีที่ 1 ค่อนข้างกำกวม โดยระบุทำนองว่าสถาบันของรัฐ แบบนี้ ผมเรียนรามอยู่ ปี 3 จะถูกตัดสิทธิ์หรือไม่ ้
เพราะรามก็เป็นสถาบันของรัฐ แต่ว่าทุกปีที่ผ่านมา เรียนรามปี 2 3 4 ก็สอบได้นี่ครับ งง และรามคำแหงไม่มีระบบชั่นปี ปี1 ก้ลงทะเบียนวิชาปี 4 ได้ทำให้ผมค่นข้างสับสนกับเงื่อนไข ในประกาศปีนี ???

คร่าวๆคือ ผมมีลูก มีภรรยาแล้ว อายุเกิน 20 เรียนรามอยู่เกินชั้นปีที่ 1 จบสายศิลคำนวนมาตอนม ปลาย แบบนี้ถ้าผมสอบติดจะโดนตัดสิทธิ์หรือไม่อย่างไร ขอบคุณครับ 8)

Tonyyy

แก้ด้านบนนิดครับ ผมเรียนนิติรามอยู่ชั้นปีที่ 4 นะครับ จบ รร นายสิบทหารบกมาครับ อายุ 24

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ตอบข้อ 1, 3, 5
* อายุ กับ สายการเรียน ไม่เป็นปัญหาครับ ส่วนเกรดแต่ละวิชาก็ไม่ได้กำหนดไว้ในประกาศด้วย
คิดว่าถ้าทำคะแนนสอบเข้าได้ตามเกณฑ์ไม่น่ามีปัญหาครับ

ตอบข้อ 4
* ตามที่เข้าใจครับ

ตอบข้อ 6.
* ยึดตามข้อ 2.2 ของประกาศ ในวงเล็บครับ

ตอบข้อ 2.
* ไม่แน่ใจว่าหลักสูตรระดับปริญญา ของแต่ละมหาวิทยาลัย กำหนดเรื่องโสดไว้หรือไม่
ถ้ายังไงลองตรวจสอบทั้งกับ กสพท. และมหาวิทยาลัยที่จะเข้าด้วย สองที่ละกันครับ

"ทั้งหมด" นี้แนะนำให้ตรวจสอบกับ กสพท. โดยตรงอีกครั้งครับ เพื่อความถูกต้อง 100%

:)

Tonyy

ขอบคุณมากครับ
ผมโทรไปถาม กสพท เขาบอกว่า เรียนรามไม่ว่าจะปีไหนก็ สอบได้นะครับ ซึ่งทำให้ยิ่งสับสนนะครับ เพราะถ้าเอาตามประกาศตามตัวอักษร เรียนรามปีสามนี่ไม่มีสิทธิ์
ถามเพิ่มเติมนิดครับ
จากประสบการณ์ของพี่หมอนี่ เคยเจอคนอายุมากสุดเท่าไรครับ ที่เข้ามาเรียนแพทย์  พูดถึงในไทยนะครับบ และไม่นับโครงการนิวแทรค

Offline pipe64

• 3481
  • 604
บางคนจบ ป.ตรี แล้วค่อยมาสมัคร กสพท. ก็ยังมีนะครับ

ยึดตาม กสพท. ดีที่สุดครับ ถ้าที่เค้าตอบไม่ตรงกับประกาศ ลองถามเค้าถึงรายละเอียดในประกาศ
ถ้าเค้ายืนยันตามเดิม คงพอเชื่อได้อยู่ :)

ISCI12

คือถ้าสอบกสพทใช้คะแนนOnet60%ด้วยหนิคะ เป็นเกณฑ์ขั้นสุดท้ายเลยอะค่ะ คือคนที่พลาดก็ตรงคะแนนOnetนี่แหละค่ะ ไม่ถึ
ง60%กัน

ใช่ค่ะในประกาศคุณสมบัติพื้นฐานของผู้สมัคร
ในข้อ2.5 ไม่เป็นผู้กำลังศึกษาเกินชั้นปี 1 ใน มหาวิทยาลัย/สถาบันการศึกษาของรัฐ ยกเว้น ผู้ที่ได้ลาออกจาการศึกษาก่อนวันที่ 15 สิงหาคม พ.ศ.2555 และผู้ที่คาดว่าจะจบการศึกษาในปีการศึกษา 2555 (ผู้ี่ศึกษาเกินชั้นปีที่1 หมายถึง ผู้ที่มีสถานรภาพนิสิต/นักศึกษาเกินกว่าชั้นปีที่1 อันได้แก่ ผู้ที่ได้ลงทะเบียนในรายวิชาบังคับของชั้นปีืี่สูงกว่าชั้นปีที่ 1 และผู้ที่มีสิทธิ์ลงทะเบียนในรายวิชชาบังคับชั้นปีที่ 2 แต่ยังไม่ลงทะเบียน แล้วไปลงทะเบียนหลังวันสมัคร)
คุณก็ไม่น่าจะมีสิทธิ

ที่สำคัญคุณไม่มีคะแนนOnetนี่ล่ะ ซึ่งเป้นตัวตัดสิน เื่อสอบทุกอย่างหมดแล้ว

ISCI12

แล้วคุณจะเข้ามหาลัยไหน ก็ต้องศึกษาดูให้ดีๆคุณสมบัติของมหาลัยนั้นๆ เพราะมีลูกมีเมียแล้ว รัฐบาลดังๆนี่ไม่น่าจะมีเลยบางที่ก็จำกัดว่าต้องโสดอะค่ะ ต้องเช็คดูดีๆ

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17
ไม่มี ONET ก็สอบได้ค่ะ
ใช้ผลการศึกษามาคำนวณเปรียบเทียบกับเกณฑ์60% ของผู้ที่สอบผ่านONET แทนค่ะ
(อาจจะไม่ผ่านตรงคณิต วิทย์ได้เกรด 1 หรือเปล่า? ต้องลองดูละค่ะ ทาง กสพท. จะเป็นคนเทียบเองว่าถึงเกณฑ์ 60% หรือเปล่า)

คิดว่าถ้าวิชาพวกวิทย์ไม่ค่อยดี เข้ามาอาจจะเรียนลำบากหน่อยนะคะ ><

สำหรับอายุที่เจอมากสุดเท่าที่รู้ตอนนี้คือ เกือบ 30 ค่ะ รู้สึกว่าพี่เขาจะจบป.โทแล้ว หรือต่อป.เอกอยู่เนี่ยละคะ (เรียนสาขาอื่นมาก่อน) ไม่รู้รายละเอียดเท่าไหร่

สำหรับสถานภาพ ไม่แน่ใจเท่าไหร่ คงต้องถามทางคณะ/มหาลัยนั้นๆละคะ
เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))

tonyy

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับสำหรับทุกความเห็น ขอบคุณครับ :P