Docchula Community

พี่ๆเคยสอบติดค่าย สอวน. กันหรือเปล่าครับ?

Offline NoLove

• *
  • 280
  • 2
ไม่ติดอ่ะ โดยส่วนตัวคิดว่าไม่ติดอ่ะดีแล้ว เพราะว่ามันจะเหนื่อยนะ

Offline SayO

• *
  • 334
  • 5
คนไม่ติดสอ. ติดหมอออกเยอะแยะอ่ะ

พี่เคยเข้าสอ.นะ

ก้อเปนประสบการณ์อย่างหนึ่ง

ไปทดสอบความอึดในนั้นมั้ง

Offline Adniris

• *
  • 46
  • 0
เคยติดเหมือนกาน ที่จิงพี่ว่าเนื้อหาในค่ายก็มีประโยชน์นะ น่าจะสอบ a-net สบายขึ้นนิดหน่อย เพราะเคยผ่านตามาบ้างแล้ว (แล้วแต่คนอีกแหละ)

ส่วนถ้าสอบไม่ติดนี่ ไม่ต้องเสียใจเลยน้อง มันไม่มีความหมายอะไรเลย จิงๆนะ ไม่ได้สื่อว่าน้องไม่เก่ง หรือไม่ขยันอะไรเลย

จำได้ลางๆว่าข้อสอบของปีพี่รอบแรก(ด้วยความเคารพคณาจารย์ผู้ออกข้อสอบ) ติ๊งต๊องมากๆเลยนี่นา พี่ยังมีโจทย์ประทับใจ 2-3 ข้อที่ยังจำได้อยุเลย เช่น สุนัขตั้งท้องกี่สัปดาห์ หรือ ประเทศไทยเหลือพื้นที่ป่าไม้ร้อยละเท่าไหร่  พี่ว่าไม่ติดก็ไม่เห็นแปลก

พี่ว่าที่น้องควรกังวลคือ น้องดวงไม่ดี(พี่ไม่ได้เป็นหมอดูนะ ดูจากผล) 555++ ขยันทำบุญไว้หน่อยนะคะ เวลาเจอข้อสอบแล้วคิดไม่ออก หลับตามันจะได้เห็นคำตอบลอยอยู่ลางๆ ขึ้นกับผลบุญที่น้องสะสมไว้  (พี่เรียกมันว่าลางสังหรณ์)  :o :o :o

Rose

แล้วต้องค่ายใหนวิชาอะไรถึงจะได้แพทย์อย่างสะบายๆล่ะ

Offline james53612

• คนธรรมดา
  • *
  • 59
  • 3
แล้วต้องค่ายใหนวิชาอะไรถึงจะได้แพทย์อย่างสะบายๆล่ะ
พี่เคยติดสอวน.นะครับ แต่พี่ไม่ใช่ศูนย์กรุงเทพครับ สำหรับพี่ คิดว่าไม่จำเป็นนะครับ แต่ถ้าถามว่าถ้าติดช่วยทำข้อสอบเข้าแพทย์ได้สบายๆหรือเปล่าก็คงบอกว่าไม่สบายขนาดนั้นครับ
คือสอวน. จะสอนเนื้อหามหาลัย ทำให้เรามีความรู้ที่เกินหลักสูตร ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีและไม่ดี บางครั้ง สิ่งที่อยู่ในหลักสูตรกับสิ่งที่อยู่ในมหาลัย อาจจะไม่เหมือนกัน ทำให้เกิดการสับสนได้
 พี่ว่าสอวน. มันเป็นประสบการณ์ที่ดี ได้เจอเพื่อนมากมาย ได้ประสบการณ์กับการเรียนมหาลัย ได้เรียนวิชาที่ชอบอย่างลึก และได้ใช้เวลากับมันนานๆ
 พี่คิดว่าการที่น้องจะเลือกวิชาที่จะเข้าสอวน. น่าจะเลือกที่ความชอบมากกว่านะครับ เพราะถ้าไม่ชอบ ก็เข้าไปทรมาน เรียนแต่วิชานั้นทั้งวัน เรียนทุกวันเว้นวันอาทิตย์ ต้องอ่านหนังสือมากมายอีก
  พี่ว่าประสบการณ์ที่ได้มาจากการเข้าค่ายนี้ มันดีมากๆ  อยากให้น้องเข้าไปหาประสบการณ์มากกว่าที่จะไปทำเหมือนเป็นค่ายเรียนพิเศษนะครับ

แต่ถ้าอยากจะเข้าไปเพื่อหวังที่จะเข้าแพทย์ ก็แนะชีวะกับเคมี เพราะมีโควต้าแพทย์ให้เยอะกว่าครับ
"ถ้ามัวแต่สนใจสายตาคนอื่นมากไป เราก็ไม่สามารถสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆได้"
"ความเป็นไปไม่ได้ไม่ใช่ข้ออ้างที่ทำให้เราต้องเลิกหวัง"