Docchula Community

รบกวนขอปรึกษาพี่ๆหน่อยค่ะ

ลี่ลี่

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน คือว่าตอนนี้หนูอยู่ม.3ค่ะ หนูต้องการสอบเข้าเรียนแพทย์เหมือนพี่ๆน่ะคะ

หนูควรที่จะเตรียมตัวอ่านหนังสือ หรือจัดตารางในการเรียนพิเศษยังไงบ้างคะ

เอ่อ... รบกวนถามพี่ๆอีกอย่างนะคะ

คือปีหน้านี้หนูจะมีโอกาสสอบเข้าเรียนม.4ที่รร.เตรียมอุดมน่ะคะ

อยากจะถามพี่ๆว่า ถ้าเราได้เข้าเรียนที่รร.เตรียมอุดม จะมีโอกาสสอบเข้าแพทย์ได้มากกว่ารร.อื่นๆละป่าวคะ

(เห็นว่าส่วนใหญ่เด็กเตรียมฯเก่งๆกันทั้งนั้นเลยค่ะ)

ขอบคุนพี่ๆมากเลยนะคะ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Re: รบกวนขอปรึกษาพี่ๆหน่อยค่ะ
« Reply #1 on: September 20, 2009, 10:39:59 pm »
ตอบข้อสุดท้ายละกัน

โรงเรียนไหนก็เหมือนกันครับ อยู่ที่ตัวบุคคลเอง

ง่ายๆก็คือ
ถ้าเราอยู่ในโรงเรียนที่มีคนตั้งใจเรียน แนวโน้มที่เราจะตั้งใจเรียนด้วยก็สูงกว่า

แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าถ้าอยู่โรงเรียนที่มีคนตั้งใจเรียนน้อยแล้วเราจะไม่ตั้งใจเรียนนะครับ น้องจะเลือกเป็นคนหนึ่งในนั้นที่ตั้งใจเรียนก็ได้
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #2 on: September 20, 2009, 11:05:21 pm »
ตอบข้อสุดท้ายเหมือนกัน

การเข้าเตรียม อาจจะช่วยเรื่องสภาพแวดล้อมการแข่งขันสูง
ทำให้น้องต้องตื่นตัว ขยันอ่านหนังสือเพื่อให้ทัดเทียมเพื่อนๆ
แต่ถ้าตัวน้องเองไม่สนใจ น้องอาจจะไม่รู้สึกอะไรที่เพื่อนๆเค้าขยันกันก็ได้

สภาพแวดล้อมมีผล แต่สุดท้ายตัวน้องเองจะเป็นตัวตัดสินว่า น้องจะสามารถเดินตามฝันได้รึเปล่า
ถ้ามุ่งมั่นอยากจะสอบเข้าคณะที่ฝันจริงๆ อยู่ที่ไหนน้องก็สามารถทำได้แหละครับ

เรื่องเรียนพิเศษแต่ละคนไม่เหมือนกันนะ
สมัยนี้สอบ GAT/PAT แทนแล้วด้วยพี่ไ่ม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะ
ขอผ่านนะ~

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

GEDMEDCU66

« Reply #3 on: September 21, 2009, 07:37:39 pm »
ตอน ม.3 เรายังไม่รู้จักเตรียมอุดมเลย  ;D

ลี่ลี่

« Reply #4 on: September 21, 2009, 08:46:56 pm »
ขอขอบคุนสำหรับคำแนะนำของพี่ๆมากเลยนะคะ  :-*

8)

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
« Reply #5 on: September 21, 2009, 08:49:06 pm »
ถึงแม้ตามสถิติเข้าเตรียมอโอกาสติดหมอ 1/2  

แต่ถึงยังไงก็ตาม
ถ้าเข้าเตรียม ฯ แล้วไม่ตั้งใจ น้องก็เป็น 1/2 ที่ไม่ติดหมอก็ได้
สรุปคือสำคัญที่ตัวน้องเองมากกว่าครับ