Docchula Community

เรียนเคมีที่ไหนดีคะ ที่ไม่ใช่อุ๊

ม.4

ตอนนี้เคมีเป็นวิชาที่ห่วยที่สุดแล้วค่ะ อยากหาที่เรียนใหม่ มีที่อื่นแนะนำมั้ยคะที่ไม่ใช่อุ๊ เรียนที่อุ๊แล้วพอเข้าใจ แต่มาทำโจทย์เองไม่ได้อ่ะค่ะ สังเกตเพื่อนในห้องหลายๆคน ที่เรียนอุ๊ เคมีก็ไม่ได้ดีกว่าเพื่อนที่ไม่เรียนพิเศษเลยค่ะ

ม.4

เพิ่มเติมนะคะ หรือมีหนังสือแนะนำ อย่าง ของครูกุ้กมั้ยคะ ที่อ่านเองเข้าใจ

เอ่อออ สมัยม.ปลายพี่เรียนแค่อาจารย์อุ๊ที่เดียวเองนะจ้ะ
ก็ต่างกับคนไม่ได้เรียนอยู่นะ เช่น เก็บเต็ม กับ สอบตก ;)
ทำโจทย์เพิ่มเอาจากหนังสือตะลุยโจทย์แยกบทบ้าง แต่ก็ไม่ได้อ่านเนื้อหาใหม่

เรียนเคมีม.ปลาย เนื้อหาฟังแค่ให้เข้าใจ สุดท้ายคือเรียนรู้จากโจทย์
จะให้ฟังคนสอนแล้วเข้าใจทำโจทย์ได้ทะลุปรุโปร่งเป็นไปแทบไม่ได้เลยจ้ะ
เพราะวิชานี้ต้องคิด ... ทีน้องเรียนแล้วอาจจะยังไม่ได้ผล
อาจจะเพราะข้อสอบอาจารย์น้องยากมาก!!!! หรือไม่ก็มีความผิดพลาดในการฝึกโจทย์ของน้องนะจ้ะ

PoPPLaR

ต้องหมั่นทำโจทย์บ่อยๆแล้วทำความเข้าใจครับ
ลองลงที่ เคมีก้า ก็ได้นะครับ มีทั้งสด และออนไลน์
เนื้อหาแน่น เรียนเพื่อไม่ใช่แค่ทำข้อสอบได้อย่างเดียวครับ แต่ใช้ในมหาวิทยาลัยต่อได้ด้วยครับ ::)

พี่ก็เรียนแต่อ.อุ๊ -w-"
ถ้าจำไม่ผิดโจทย์บทใหม่แรกๆอาจารย์จะอธิบายละเอียดเป็นขั้นๆเลยนะ ข้อถัดๆมาเขาจะให้เราเริ่มทำเอง ต้องทำความเข้าใจตั้งแต่จุดนั้นล่ะ ตรงไหนทำเองไม่ได้ยิ่งต้องตั้งใจฟังเวลาเฉลย ถ้าไม่เข้าใจ พวกด้านหลังที่เขาสั่งเป็นการบ้านจะยิ่งยาก
มันก็มีข้อเสียตรงที่ถ้าเราตามไม่ทันเรายกมือถามไม่ได้นี่ล่ะ แต่มัธยมไม่เคยเรียนพิเศษเคมีกับอ.คนอื่นเหมือนกัน แนะนำไม่ได้อ้ะ

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Ninnn

เราเรียนอาจารย์สำราญ นะ ที่ GET (แต่ว่ามีที่ วงเวียนใหญ่ด้วยของ UTT)  เพือ่นทุกคนก็เรียนแต่อุ๊ มีแต่เราเนี่ยเรียน อ.สำราญ
ดีมากๆเลยนะ อาจารย์สอนละเอียดมาก แล้วก็เข้าใจ แรกๆอาจจะง่วงหน่อย(ไม่หน่อยอะ) แต่ซักพักจะชินแล้วก็เรียนได้เรื่อยๆเลย แนะนำนะๆๆ:)

gd

ยี่สิบกว่าปีก่อน พี่อยู่ ตจว ไม่รู้จักหรอก อ อุ๊ มีแต่หาหนังสืออ่านเอง

อ่านทุกอย่างที่ขวางหน้า(ยืมห้องสมุดเอานะบ้านจน)ตรงไหนไม่เข้าใจ

ก็ถามเพื่อนถามครู ถ้ายังหาคำตอบไม่ได้ก็ท่องทั้งหมดนั่นแหละไปสอบ

สุดท้ายผลของความพากเพียรก็ทำให้มีวันนี้(เหนื่อยกว่าตอนเรียนอีก)

november

พี่เคน ondemannd