Docchula Community

ตา่บอดสี

SO

ตา่บอดสี
« on: July 23, 2008, 09:41:08 pm »
อยากทราบว่าคนที่เป็นตาบอดสี [สีแดง] หมอตรวจแล้วว่าค่อนข้างรุนแรงนี่มีโอกาสเรียนแพทย์ได้ไม๊อะครับ ???

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Re: ตา่บอดสี
« Reply #1 on: July 23, 2008, 09:42:40 pm »
ตอนตรวจร่างกายหลังประกาศผลแพทย์ มีตรวจตาบอดสีด้วยนะ

แต่ถ้าตาบอดสีแล้วเป็นอะไรมั้ย ต้องให้ผู้รู้มาตอบอีกที  :P
A book, tightly shut, is but a block of paper.

« Reply #2 on: July 23, 2008, 09:45:36 pm »
เขาห้ามเป็นคนตาบอดสีนิ รึป่าว  :'(

คงมีผลเวลาดูสีพวกอวัยวะภายใน หรือภาพฉายรังสีที่มันใช้สีแยกว่าอันไหนเป็นอะไร อันไหนเป็นสารแปลกปลอมมั้ง

ไม่รุ้ โม้ไปเรื่อย เคยดูหนังแล้วเห็นเครื่อง  ;D

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #3 on: July 23, 2008, 10:13:55 pm »
ปีพี่มีตาบอดสีอยู่ด้วยหนึ่งคนนะ ไม่ได้ห้ามในการเรียนแพทย์นะ
แต่สำหรับการทำงาน ถ้าจำไม่ผิดก็ต้องขึ้นกับว่ารุนแรงแค่ไหนอ่า ถ้ามองสีแดงไม่ออกก็คงเรียนผ่าตัดไม่ได้แหละเนอะ
แต่จะให้ชัวร์ก็ถามผู้รู้ดีกว่าครับ
ปล. แล้วใครล่ะผู้รู้??? 555+
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

LADY LOO

« Reply #4 on: July 23, 2008, 10:37:39 pm »
เหยยยย ทำไมอาภัพงี้อ่ะคะ
ชีวิตดูมีอุปสรรคขวากหนาม :(
น่าสงสาร !!!

ขอให้พี่เค้าสู้ต่อไปๆๆๆ

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
« Reply #5 on: July 23, 2008, 10:47:37 pm »
ถ้าตาบอดสีค่อนข้างรุนแรง

คาดว่าจะเป็นแพทย์ไม่ได้นะครับ

ไม่ใช่แค่แพทย์ด้วย...ยังมีอีกหลายๆคณะเลย ไม่แน่ใจว่าทันตะ สัตวะด้วยเป่า แต่...สหเวช ก้ไม่ได้นะ

เยอะอยู่...

ถ้าบอดสีที่เรียนได้จะเป็นพวกบอดไม่รุนแรง ไม่แน่ใจว่าเขาเรียก บอดน้ำตาลหรืออะไรกันแน่

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #6 on: July 23, 2008, 11:15:46 pm »
ในคามวคิดของพี่ไม่น่าเรียนได้นะครับ
เพราะว่าในการทำหัตถการ หรือ งานด้านอื่นๆ
เรื่องการมองเห็นเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ
เพราะบางทีคนตาๆดี ยังตัดผิดตัดถูกโดนฟ้องมาแล้วเลย

ยิ่งสีแดงด้วยอ่ะนะ

ปล. ความคิดเห็นนะครับ

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
« Reply #7 on: July 23, 2008, 11:31:55 pm »
ตอนนี้พวกเราปี 2
ก็ตัดผิดตัดถูกกันอยู่บ่อยๆนี่นา
แถมหาไรกันไม่ค่อยเจออีก
เจอแล้วงงก็มี ;D ;D
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

Offline ...

• *
  • 80
  • 9
« Reply #8 on: July 24, 2008, 12:24:01 am »
สำหรับ พบ. หรือ MD. (ของแพทยสภา) นั้นไม่มีกฏข้อไหนที่ห้ามคนที่ตาบอดสีมาเรียนนะ
อย่างที่ได้บอกไปแล้วว่าคนที่เข้าเรียนอยู่ตอนนี้ตาบอดสีก็มี
(เพราะถ้าคุณมาเรียนจบไปแค่ พบ. หรือ MD. ก็ทำอะไรไม่ได้มาก ผ่าตัดคงไม่ได้ทำ อย่างน้อยก็ต้องเรียนเฉพาะทาง)
(ในความคิดผมรู้สึกว่าคุณจบออกมาแค่ พบ. ก็จะได้ทำอะไรแค่ไม่กี่อย่างซึ่งเภสัช หรือแม้แต่ เทคนิคการแพทย์(บางคน) เค้าก็ทำได้(สามล้อยังทำได้เลยถ้าคิดจะทำ) )

(แพทยสภาก็เลยไม่ worry มากเรื่องนี้ เพราะถ้าคุณจะทำอะไรที่เสี่ยงต่อชีวิตผู้ป่วยขนาดนั้น จะต้องถูกคัดกรองอีกที่ตอนที่คุณสมัครต่อเฉพาะทาง)

พี่เคยคุยกับเค้า(คนที่ตาบอดสี) เค้าบอกว่าอาจารย์บอกว่าคนที่ตาบอดสีถ้าจะต่อเฉพาะทางก็มีให้เลือกอยู่บ้างไม่ใช่ว่าจะเป็นหมอเฉพาะทางไม่ได้เลย อย่างหมอศัลย์(ผ่าตัด) สูติฯ ฯลฯ คงไม่ได้แน่ แต่ถ้า ผิวหนังนี้เหมาะเลย

(มีอีกอย่างทึ่เหมาะ คือ ไปต่อ Ph.D. (ป.เอก) แล้วกลับมาทำวิจัย เป็นอาจารย์คณะเรา ดูมีประโยชน์มากกว่าต่อเฉพาะทางด้วยซ้ำ)

หมายเหตุ ข้อความที่อยู่ใน()เป็นความคิดเห็นของผมเองเน้อ

« Last Edit: July 24, 2008, 12:26:58 am by ... »

จขกท

« Reply #9 on: July 24, 2008, 11:21:14 pm »
คือผมอยากเรียนแพทย์แล้วก็อยากทำวิจัยมากกว่าด้วยอะครับไม่ก็เป็นอาจารย์อยากทำด้านนี้มากกว่าอะ จะได้ไม๊อะครับ
แต่คิดไปคิดมาขนาดตาตัวเองยังไม่ค่อยดีเราจะสอนคนได้หรอ ยิ่งสอนคนที่กำลังจะเป็นแพทย์อีก

เริ่มเครียดละอะ ส่วนการทำวิจัยนี่ตามีผลมากไม๊อะครับ พอดีสนใจด้านนี้อยู่อะ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

RhoipE

« Reply #10 on: July 24, 2008, 11:57:28 pm »
ผมก็ตาบอดสีเหมือนกันนะครับ สีเขียวอะแต่ไม่รุนแรง

คุณสมบัติของผู้สมัครแพทย์ไม่ได้ (เคยอ่านของ ม.ข. นะครับ)
---ข้อหนึ่งระบุไว่ว่า   ตาบอดสีอย่างรุนแรง
ประมานว่าเห็นสีเลือดเพี้ยน เช่นเห็นเลือดเป็นเทาทำนองนี้อะ(มีจริงๆนะ) คงเรียนไม่ได้หรอกครับ
เพราะถึงเรียนได้ ก็จะลำบากต่อตนเองต่อเพื่อนๆและคนต่อไข้เปล่าๆ

เพราะฉะนั้นถ้าไม่บอดสีแบบโคม่าอย่างนี้ก็ไม่น่ามีปัญหามากครับ แต่จะว่าไม่มีเลยก็ไม่ได้   ยังไงก็
ขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทุกคนที่อยากเรียนหมอพยามเข้าทุกคนนะครับ สอบให้มันติดก่อน แล้วยังไงก็ค่อยว่ากันไป
" ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป "

« Reply #11 on: July 24, 2008, 11:58:59 pm »
ผมก็ตาบอดสีเหมือนกันนะครับ สีเขียวอะแต่ไม่รุนแรง

คุณสมบัติของผู้สมัครแพทย์ไม่ได้ (เคยอ่านของ ม.ข. นะครับ)
---ข้อหนึ่งระบุไว่ว่า   ตาบอดสีอย่างรุนแรง
ประมานว่าเห็นสีเลือดเพี้ยน เช่นเห็นเลือดเป็นเทาทำนองนี้อะ(มีจริงๆนะ) คงเรียนไม่ได้หรอกครับ
เพราะถึงเรียนได้ ก็จะลำบากต่อตนเองต่อเพื่อนๆและคนต่อไข้เปล่าๆ

เพราะฉะนั้นถ้าไม่บอดสีแบบโคม่าอย่างนี้ก็ไม่น่ามีปัญหามากครับ แต่จะว่าไม่มีเลยก็ไม่ได้   ยังไงก็
ขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทุกคนที่อยากเรียนหมอพยามเข้าทุกคนนะครับ สอบให้มันติดก่อน แล้วยังไงก็ค่อยว่ากันไป
" ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป "

พูดถูกแล้วคับบ

เป็นกำลังใจให้น้องทุกๆคน อย่าเพิ่งท้อนะคับ

ชีวิตเรายังอีกไกล

::)
Doctor Hours

จขกท

« Reply #12 on: July 26, 2008, 12:00:36 am »
แต่ผมว่าผมไม่ถึงขนาดมองเห็นแดงไปเป็นเทานะ ผมก็แยกออกอะอันไหนสีแดง
แล้วผมก็มองแยกออกจากสีดำอีกด้วยอะ แต่ยังงงอยู่ว่าตาบอดสีแดงหรอ -*-
แต่ผมจะมีปัญหาทางด้านพวกสีเหลืองกับสีเขียว แล้วก็ ม่วงกับน้ำเงินอะโดยเฉพาะน้ำเงินเข้มๆ
สีแดงในความคิดของผมก็เห็นนะครับก็แยกออกจากปกติ งงๆเหมือนกันอะ
แต่ตอนนั้นหมอวินิจฉัยว่าการแยกสีเขียวกับแกงผิดปกติอะครับแต่ผมคิดๆเอาเองว่าสีแดงน่าจะผิดปกติ
เพราะเรียนมาว่าตาบอดสีแดงสีเหลืองกับม่วงจะเพี้ยนอะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจข้างบนนะครับ ตอนนี้คิดได้ละว่าเอาให้ติดก่อนเหอะ พูดเหมือนจะติดชัวร์ไรงี้ = =

Offline KPl

• *
  • 57
  • 1
« Reply #13 on: July 29, 2008, 07:30:39 pm »
ถ้าไม่รุนแรงน่าจะได้นะ

พี่เคยเห็นเพื่อนพี่ตาบอดสีขั้นปานกลาง ก้อยังได้เรียนน้า

สู้ๆๆๆ

Offline mandangaz

• *
  • 120
  • 1
« Reply #14 on: August 15, 2008, 07:03:23 pm »
เท่าที่พี่จำได้ และจำไม่ผิด

ตาบอดสีมีสามระดับครับ

mild         เรียนได้ทุกอย่าง

moderate เฉพาะทางเรียนได้แต่วิสัญญี กับอายุกรรม (med)

severe      ไม่ให้เรียนครับ ตกไปตั้งแต่รอบตรวจร่างกาย

ถ้าจะเอาชัวร์
เชคกับทางคณะดูสิครับว่าคุณสมบัติต้องเป็นไงบ้าง